** ถาม - ตอบปัญหาการวางเครื่องใน 505 ** (รวมกระทู้ใหม่คับ)

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย JS-505, 22 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JS-505

JS-505 New Member Member

18
    0
    0
    ...ก่อนอื่นต้องขออนุญาติรวมกระทู้คับ.....
    ...เนื่องจากเป็นคำถามที่มักจะถามกันมาบ่อยๆ....
    ...เลยอยากจะรวมไว้ในกระทู้เดียวกัน....
    ...ขอบคุณคับ....

** สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ **

:rolleyes: ยินดีที่ได้รู้จักสมาชิกทุกท่านครับ เข้ามาดูเวปนี้นานแระ แต่เพิ่มมีโอกาสได้สมัครวันนี้
    ผมใช้รถ เปอร์โยต์ 505 GR ปี 1991 สีเทาดำ เครื่องเดิมๆ ติดตั้งพลังแก๊สไปเมื่อต้นปี ครับ
    มีเรื่องอยากได้คำแนะนำจากคุณโบว์ ครับเห็นใส่เครื่อง 1J ไม่ทราบว่าวางเครื่องไปเท่าไหร่ครับ มีปัญหาในการขับหรือเปล่า ต้องย้ายแอร์ (โบเวอร์) ด้วยหรือเปล่า?

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กรกฎาคม 2007
  2. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ...ฮั่นแน่ๆ.....มีพี่ๆจาก Vlove...แวะมาชมด้วย.....ยินดีต้อนรับครับพี่...(รักเปอร์โยต์505เหมือนกันชอบๆ)

ยินดีที่ได้รู้จักสมาชิกทุกท่านครับ

ตอบ...ยินดีเหมือนกันครับ...จะได้มีพวกเพิ่มขึ้น..อิอิ..(ว่าแต่พี่ชื่ออารายครับ)

เข้ามาดูเวปนี้นานแระ แต่เพิ่มมีโอกาสได้สมัครวันนี้
    ผมใช้รถ เปอร์โยต์ 505 GR ปี 1991 สีเทาดำ เครื่องเดิมๆ ติดตั้งพลังแก๊สไปเมื่อต้นปี ครับ

ตอบ...ผมก้อติดเหมือนกันครับ....ไม่ไหวเหมือนกัน...น้ำมันเลิกคบ...

มีเรื่องอยากได้คำแนะนำจากคุณโบว์ ครับเห็นใส่เครื่อง 1J ไม่ทราบว่าวางเครื่องไปเท่าไหร่ครับ มีปัญหาในการขับหรือเปล่า ต้องย้ายแอร์ (โบเวอร์) ด้วยหรือเปล่า?

ตอบ.....เรื่องนี้ต้องคุยกันยาวครับ....ตอบแบบคร่าวๆแล้วกันนะครับ...

- เครื่อง JZ วางตัวไหนครับ....1หรือ2...เทอร์โบหรือป่าว....หรือว่าไม่มีเทอร์โบ...
    คือค่าใช้จ่ายขึ้นอยู่กับราคาของเครื่องด้วยครับ....แต่ละตัวราคาต่างกันพอสมควรครับ
    (ของผม 1JZ-GE ฝาดำครับ เพลากลางเดิมเฟืองท้ายเดิม..+ LPG แจ่มครับ...1.50/km.)

-โดยส่วนตัวผมว่าไม่มีปัญหาในการขับนะครับ...ก้อนิ่งเหมือนเดิม...แต่คงต้องอัพเกรดเรื่องเบรคขึ้นมาอีกนิดครับ

-โบเวอร์แอร์ต้องย้ายครับ..เครื่องจะได้ถอยมาได้เยอะครับ...(ผมว่าย้ายดีกว่านะครับเพราะว่าตู้แอร์ 505(2.0) เป็นเหล็กอ่ะครับ...เสี่ยงต่อการผุจิงๆครับ...)

...เรื่องรายละเอียดมีเยอะอ่ะครับ....ยังงัยโทรมาคุยได้ครับด้วยความยินดีครับ....

3. JS-505

18
    0
    0
    คุณ por 504 ผมลงประวัติเบอร์โทรอีเมล์ ไว้เรียบร้อยแล้วครับ
    คุณโบว์ ว่าแอบๆ มาแล้วนะ ยังจำได้กันอีก ผมก็รัก 505 เป็นชีวิตจิตใจเหมือนกัน ใช้มา 3 คันแระ 92 85 และก็มา 91 นี่แห๊ละ
    อยากลงเครื่อง 1 เจ ไม่โบ ฝาดำฝาขาวก็ได้ เหตุที่อยากลงไม่ได้อยากแรงซะเท่าไหร่ แต่เน้นใช้งานครับ
    ตอนนี้ ครัชมันหนัก (เวลารถติดๆ) อายุอานามก็ปาเข้าไปเลขสี่ต้นๆ แระ (แต่ยังพอซิ่งอยู่นะ) เลยอยากได้เกียร์โอโต ขับสบายๆ หน่อย อยากได้รายละเอียดจัง พวกงบประมาณการติดตั้ง สถานที่ติดตั้ง ระยะเวลาการติดตั้ง เพราะตอนนี้เหลือรถคันเดียว ใช้ทุกวัน ที่สำคัญตังค์ในกระเป๋าด้วยแห๊ละ ถ้าไม่รบกวนมากเกินไป ขอความกระจ่างด้วยครับ ในเวป หรือที่ [email protected] ก็ได้ครับผม
    มีมิตติ้งที่ไหนชวนกันบ้างนะครับ

4. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38

ด้วยความยินดีครับพี่เจษ.....
    อยากลงเครื่อง 1 เจ ไม่โบ ฝาดำฝาขาวก็ได้ เหตุที่อยากลงไม่ได้อยากแรงซะเท่าไหร่ แต่เน้นใช้งานครับ
    ตอนนี้ ครัชมันหนัก (เวลารถติดๆ) อายุอานามก็ปาเข้าไปเลขสี่ต้นๆ แระ (แต่ยังพอซิ่งอยู่นะ) เลยอยากได้เกียร์โอโต ขับสบายๆ หน่อย

ตอบ...ดีเลยครับพี่ เหมาะกับแก๊สดีครับ...(เหมือนมันเกิดมาคู่กันเลยอ่ะครับ)

อยากได้รายละเอียดจัง พวกงบประมาณการติดตั้ง สถานที่ติดตั้ง ระยะเวลาการติดตั้ง เพราะตอนนี้เหลือรถคันเดียว ใช้ทุกวัน ที่สำคัญตังค์ในกระเป๋าด้วยแห๊ละ ถ้าไม่รบกวนมากเกินไป ขอความกระจ่างด้วยครับ

ตอบ....ได้ครับพี่แต่อาจจะยาวหน่อยนะครับ

...มาว่ากันถึงรายละเอียดก่อนแล้วกัน...ก้อคือว่าไอ้เจ้า 505 เนี่ย...จะมีปัญหามากพอสมควรสำหรับการวางเครื่องอ่ะครับ..( ก้อเรื่องเพลาอ่ะแหละครับ...คิดว่าพี่คงพอจะทราบอยู่แล้ว)....แต่ก้อไม่ช่ายปัญหาใหญ่ มันอยู่ที่ความตั้งใจมากกว่า....รถใครใครก้อรักครับ...อยากจะทำให้มันดีกันทุกคนแหละครับ เพราะเพื่อนๆพี่ๆในคลับนี้ส่วนใหญ่ก้อวางกันเกือบหมด....

....จะมีวางกันอยู่ 2 แบบครับ....ก้อคือ
    1. เพลาญี่ปุ่นเปลี่ยนเฟืองท้าย...(เล่นเฟืองได้)
    2. เพลาเดิมเฟืองท้ายเดิม...(เล่นได้เหมือนกันแต่.....อิอิ)

...ส่วนเรื่องเครื่อง...พี่เจษอยากวาง1JZ-GE ราคาเครื่อง(ฝาดำ)ก้อน่าจะอยู่ประมาณ 23000-25000 อุปกรณ์ครบ...แต่ไม่รวมหม้อน้ำแล้วพัดลมไฟฟ้า( อันนี้ก้อบวกอีกประมาณ2000-2500 )...ราคานี้เช็คเมื่อประมาณเดือนที่แล้วครับ...(ราคาโดยประมาณนะครับ)

...มาถึงค่าอุปกรณ์จุกจิก....ที่ต้องทำเพิ่มนะครับ....แอร์เลยครับอันดับแรก....ต้องย้ายครับ...เปลี่ยนใช้ตู้แขวน...ประมาณ 5000...ค่าท่อไอเสีย 3000 ....ค่าตัดต่อเพลา (เพลาเดิม) 5000 ...ค่าอุปกรณ์เบ็ดเตล็ด..อีก หลายพันอ่ะครับบอกไม่ถูก...อ่อๆ...มีไมล์ด้วยครับที่ต้องเปลี่ยน...ค่าใช้จ่ายตรงนี้ก้อประมาณ 20000 อ่ะครับ...(นี่ยังไม่รวมถึงอะไหล่ที่จะต้องเปลี่ยนอ่ะครับพวกลูกรอก...สายพานไทม์มิ่ง..เพราะแล้วแต่เจ้าของอ่ะครับ)

...มาถึงค่าแรง+วายริ่ง ก้ออีกประมาณ 10000 อ่ะครับ(ราคาอันนี้ส่วนใหญ่แล้วแต่ตกลงครับ)...

...ส่วนเรื่องอู่ผมวางแถวๆนนท์ครับ...หรือรอพี่ๆท่านอื่นมาแนะนำด้วยก้อได้ครับ

...ระยะเวลาในการวางเครื่อง...อันนี้แล้วแต่ตกลงกับช่างอ่ะครับ...(ของผมเดือนกว่าๆ)

...รวมๆแล้ว...ผมว่าน่าจะมีตังในกระเป๋าประมาณ 60000 กว่าบาท อ่ะครับ

...พอพิมพ์มาถึงตรงนี้แล้วผมก้อรู้สึกใจหายครับ...(แพงกว่ารถแล้วนะเนี่ย)....
    ...แล้วก้อทำไปอีกเยอะครับ...
    ...แต่ก้อไม่เป็นไรครับ..ไม่ขายอยู่แล้วนี่...ทำให้สุดๆกานปายเลย

...ปล...ราคาที่กล่าวมาทั้งหมดอ้างอิงมาจากรถผมอ่ะครับ...อาจจะมีราคาที่ถูกกว่านี้ก้อได้ครับ...
    ...โทรมาปรึกษากันก่อนก้อได้ครับยินดีครับ..

5. JS-505

18
    0
    0
    ขอบคุณ น้องโบว์มากครับ เป็นที่เข้าใจมากเลย จุดแรกที่สำคัญต้องคิด หนักๆ คือ ถ้าทำคันนี้ต้องไม่ขาย "ถูกต้องมั้ยครับ"
    ส่วนเรื่องอื่นๆ อยู่ที่ใจเน๊อะ ความจริงที่อยากเปลี่ยนก็คือ อยากได้ความสบาย แต่ความสบายครั้งนี้สงสัยต้องคิดหนักหน่อย เพราะราคาไม่เบาอยู่
    เครื่องเดิมที่ใช้อยู่ก็โอเค อัตราการเร่งก็ใช้ได้ ปลายมี 170 ขึ้นแต่แบบค่อยๆ ขึ้นนะ เกินนั้นมันก็ยังไปนะ แต่รถเริ่มกระพือแระ
    แต่ถ้าเครื่องนี้อนาคตไม่ไหวจริงๆ ก็คงต้องทานเจแน่ๆ
    ที่ว่าต้องเปลี่ยนไมล์ด้วย แล้วเอาไมล์อะไรมาใส่ มันลงตัวกับของเดิมมั้ย อยากเห็นรูปไมล์รถน้องโบว์ ถ้ามีลงให้ดูหน่อยนะ (ถึงตอนนี้ยังไม่ได้ตัดสินใจ) ก็ขอดูความสวยของชาวบ้านไปก่อน เพื่อก่อความหยากเพิ่มขึ้น ฮิๆ
    ขอบคุณอีกครั้งนะครับ มีมิตติ้ง ส่งเมล์มาชวนกันบ้างนะ อยากไปเห็นรถจริงๆ กับอยากเจอรู้จักกันไว้ครับ

6. God level

1,028
    14
    38

...ปล...รูปไมล์ผมวิ่งไปถ่ายมาให้ดูม่ะกี้เลยครับพี่....ไม่เสียรถแน่นอนครับ...หวังว่าคงถูกใจพี่เจษนะครับ.....เอาไว้ดูประกอบการตัดสินใจ....อิอิ....ช่างยุเจงๆเลยเรา

7. JS-505

18
    0
    0
    น้องโบว์ เห็นแล้วน้ำลายหยดแม๊ะๆ เลยล่ะ ไมล์สวยมาก แลไฮเท็คน่าดู ของยี่ห้อรถอะไรเนี่ย แล้วปุ่ม/หลอด ใช้งานได้ทั้งระบบเลยหรือเปล่า ช่างเดินสายไฟต้องเก่งน่าดู
    แอร์ก็เจ๋งมากๆ ดิจิตอลซะด้วย แต่ถ้าเป็นพี่ เอาไปติดตรงช่องวิทยุ แล้วเอาวิทยุไปไว้ตรงที่น้องโบว์ไว้ปุ่มแอร์ ท่าจะเหมาะ รวมๆ แล้วสวยมาก.....................
    มีอะไรแต่งเพิ่มเติมในรถอีกป่าว ส่งมาอวดกันบ้าง เดี๋ยวพี่ไปถ่ายในรถพี่มาลงบ้างแต่คงสู้โบว์ไม่ได้

8. JS-505

18
    0
    0
    อีกนิดนึง เปิดกระโปงถ่ายรูปเครื่องโชว์หน่อย.... กระโปรงท้ายด้วยนะ

9. God level

1,028
    14
    38
    น้องโบว์ เห็นแล้วน้ำลายหยดแม๊ะๆ เลยล่ะ ไมล์สวยมาก แลไฮเท็คน่าดู ของยี่ห้อรถอะไรเนี่ย แล้วปุ่ม/หลอด ใช้งานได้ทั้งระบบเลยหรือเปล่า ช่างเดินสายไฟต้องเก่งน่าดู

..ตอบ...ขอบคุณมากครับพี่เจษ.....ไมล์เป็นของโตโยต้า mark II ครับ....ต่อใช้งานครบๆเลยครับ...

แอร์ก็เจ๋งมากๆ ดิจิตอลซะด้วย แต่ถ้าเป็นพี่ เอาไปติดตรงช่องวิทยุ แล้วเอาวิทยุไปไว้ตรงที่น้องโบว์ไว้ปุ่มแอร์ ท่าจะเหมาะ รวมๆ แล้วสวยมาก.....................
    มีอะไรแต่งเพิ่มเติมในรถอีกป่าว ส่งมาอวดกันบ้าง เดี๋ยวพี่ไปถ่ายในรถพี่มาลงบ้างแต่คงสู้โบว์ไม่ได้

..ตอบ...ก้อคือตอนแรกผมก้อหาที่ใส่เหมือนกันแหละครับ....อยากใส่แทนวิทยุอยู่เหมือนกัน...แต่ว่า..ตัวแอร์ EVO4 เนี่ย...ใหญ่กว่า...ช่อง 1 DIN มาก...แล้วผมก้อไม่อยากผ่าด้วย...เลยเอาไว้ตรงนี้ก่อนอ่ะครับ..

อีกนิดนึง เปิดกระโปงถ่ายรูปเครื่องโชว์หน่อย.... กระโปรงท้ายด้วยนะ

..ตอบ...ได้ครับ...อยากดูอารายบอกเลย....เผื่อพี่จะตัดสินใจเร็วขึ้น....หรือเข้าไปดูต่อที่ลิ้งนี้เลยครับ http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=164973

อิอิอิ...ยินดีต้อนรับสู่ Peugeot club ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กรกฎาคม 2007
  10. JS-505

18
    0
    0
    โอ้โห.....! สุดยอดครับสุดยอด งามแท้งามว่า ตอนแรกพี่ก็คิดว่ารถพี่ดูดีแล้วนะ เจอรถน้องโบว์เข้าไป
    พูดไม่ออกเลย.....
    อยากดูอะไรบอกใช่มั้ย กระจกมองข้างน่ะ ติดของอะไร ดูคล้ายโตโยต้า เลยนะ ติดตั้งมาเท่าไหร่ ต้องแปลงเยอะมั้ย เจ๋งๆ จริงๆ ขอรูปชัดๆ หน่อยนะ
    ถามความรู้อีกนิด ใบปัดน้ำฝนด้านซ้าย ของโบว์แนบกระจกมั้ย ตรงส่วนโค้งใกล้ขอบกระจกน่ะ ของพี่มันลอยๆ นิดๆ พยายามทำเท่าไหร่ก็ไม่ลง เปลี่ยนก้านก็แล้ว เปลี่ยนใบปัดก็แล้ว....ช่วยหน่อยคร๊าบ...........

11. God level

1,028
    14
    38
    โอ้โห.....! สุดยอดครับสุดยอด งามแท้งามว่า ตอนแรกพี่ก็คิดว่ารถพี่ดูดีแล้วนะ เจอรถน้องโบว์เข้าไป
    พูดไม่ออกเลย.....

....ตอบ...ขอบคุณมากครับพี่เจษ...กว่าจะมาเป็นแบบนี้ก้อแทบแย่เหมือนกันอ่ะครับ...

อยากดูอะไรบอกใช่มั้ย กระจกมองข้างน่ะ ติดของอะไร ดูคล้ายโตโยต้า เลยนะ ติดตั้งมาเท่าไหร่ ต้องแปลงเยอะมั้ย เจ๋งๆ จริงๆ ขอรูปชัดๆ หน่อยนะ

....ตอบ....กระจกมองข้างของ cefiro A31 ครับ...เป็นแบบปรับไฟฟ้า+พับไฟฟ้าครับ...ติดมา 2600 ครับ....แปลงไม่เยอะนะครับ...แค่ถอดของเดิมออกแล้วคว้านเบ้าเดิมออกนิดนึง..แล้วก้อเจาะรูเพิ่มอีก 2 รู...ก้อใส่ได้แล้วครับ...อ่อๆ...มีต้องเจียรหน้าแปลนกระจกมองข้างนิดนึง..(ไม่ง้านมันจะกดกับคิ้วขอบกระจกอ่ะครับ...)...

ถามความรู้อีกนิด ใบปัดน้ำฝนด้านซ้าย ของโบว์แนบกระจกมั้ย ตรงส่วนโค้งใกล้ขอบกระจกน่ะ ของพี่มันลอยๆ นิดๆ พยายามทำเท่าไหร่ก็ไม่ลง เปลี่ยนก้านก็แล้ว เปลี่ยนใบปัดก็แล้ว....ช่วยหน่อยคร๊าบ...........

...ตอบ....ถ้าลอยนิดๆ....ของผมก้อเป็นครับพี่เจษ...

12. JS-505

18
    0
    0
    ดีใจๆ เข้ามาไม่ผิดหวัง น้องๆ น่ารักอัธยาศัยมัยตรีกันดี ทุกๆ คน มีโอกาสคงได้ร่วมร่วมแจมกันครับ ทีแรกก็ไม่นึกว่าจะมีคนรัก 505 เหมือนผมเยอะขนาดนี้ และกล้าที่จะลงทุนกับสิ่งที่ไม่มีทางได้คืนมาทางมูลค่า (แต่ได้คืนมาทางจิตใจสูง)
    อยากทราบพี่ๆ น้องๆ ที่ใช้ 505 กันจังว่า เหตุผลอะไรถึงใช้รุ่นนี้ ไม่ใช้รุ่นใหม่ๆ กันล่ะ
    สำหรับผม 1. คุณค่าทางจิตใจ คุณพ่อใช้มาตลอด
    2. แข็งแรงทรหดอดทน (บั๊กอึ๊ด)
    3. รูปทรงคลาสิค ในสายตาของผม
    4. อะไหล่ไม่แพง และยังหาได้ไม่ยากส์
    5. เกาะถนน ขับทางไกลมั่นใจมากๆ
    6. จอดที่ไหนไม่ต้องกลัวรถหาย........... ระวังของในรถอย่างเดียว
    7. รถใหม่ ใครมีตังค์ก็ซื้อมาขับได้ เกลื่อนถนน แต่รถเก่า แต่งให้สวยให้ดูดี ใครเห็นใครก็มองนี่ซิ มันเป็นความภูมิใจทางจิตใจอย่างหนึ่ง ฮ่าๆๆๆ

13. God level

1,028
    14
    38
    ...เกินกว่าคำพูดอีกครับ...ไม่รู้จะบอกว่ายังงัยดี...(ไม่ได้เว่อร์นะครับ....เรื่องจิงๆเลย)

...อ่อๆ...บอกได้อย่างนึงครับ..เขาชื่อ " กุ๊งกิ๊ง "

14. God level

1,028
    14
    38
    เปอร์โย(ทุกรุ่น) ไม่ได้เป็นรถเน่าๆอีกต่อไป ถ้ามีคนอย่างท่านทั้งหลาย ผมเป็นอีกคนหนึ่งครับที่ดีใจที่มีคนร่วมอุดมการ....

...ร่วมอุดมการ..หรือว่า...ร่วมชะตากรรมครับตั้ม...5555+

อาไรคือ บะหมี่ ครับ งงจัง

..ฝนมันคงจะหมายถึง...ชื่อลูกชายผมอ่ะครับ....ชื่อกุ๊งกิ๊ง....แต่ดันเรียกว่าบะหมี่....เวนกรำ

15. JS-505

18
    0
    0
    รถสวยๆ กันทุกคนเลยนะครับ เมื่อวันอาทิตย์มีโอกาสได้ไปเจอโบว์ที่ แคลิฟอเนีย ชลบุรี ก็ทำให้อยากทำอะไรให้กับ 505 ที่ใช้อยู่อีกเยอะ ได้ลองขับ อื่อ...กิเลสอีกแล้ว
    - โบว์ กลับมาดูรูปที่โบว์เคยส่งให้ดู กับเมื่อวานนี้ เอาไปปัดเงาชุดโครเมี่ยมมาใหม่เหรอ ในรูปเห็นเป็นฝาดำอยู่เลย
    - สวัสดีคุณนุ้ย สุดหล่อเมืองเพชร เห็นว่าตาไฟหน้าคุยสวยมาก อยากเห็นของจริงซะแระ แต่ดูในรูปเท่ดีนะครับ โมเองกะมือเลยหรือนี่ เจ๋งจริงๆ
    - รถคุณ Phenic ก็สวยดุไม่เบา ท่าทางจะแรงน่าดู
    - ได้คุยกะโบว์เมื่อวาน ก็เพิ่มรู้ว่า มี 505 ที่เคยเห็นหลายๆ คันอยู่ในขับนี้ อย่างเช่น ตรงร้านยางตรงวัดม่วง ไอ้เราก็เข้าไปหลายรอบ เห็นทีไรก็เดินเข้าไปดูทุกที เพิ่งรู้ว่า อยู่คลับนี้นะเนี่ย แต่เห็นน้องๆ ที่อยู่ที่อู่พี่ทำรถอยู่เค้าบอกซิ่งกันน่าดูเลยนี่ สีดำ กะสีขาวน่ะ เห็นโบว์บอกได้สีฟ้ามาอีกคัน ไว้ต้องแอบไปดูซะหน่อย
    - ไปๆ มาๆ เพื่อนๆ 505 เยอะเหมือนกันนะเนี่ย............ ไม่โดดเดี่ยวแต่งอยู่คนเดียวแล้วเรา....

16. คุณโชค

คุณโชค New Member Member

7
    0
    0
    peugeot 505 วาง TOYOTA 2J

ขอสอบถามผู้รู้ครับ peugeot 505 วาง TOYOTA 2J เฟืองท้ายเดิม ลงยุ่งยากหรือเปล่าครับ จะวางเองขอบคุณครับ

17. God level

1,028
    14
    38

....จะว่ายากมันก้อยากคับ...จะว่าง่ายมันก้อง่ายคับ...คือเปอร์โยต์505เนี่ย...เพลากลางมันไม่เหมือนรถญี่ปุ่นทั่วไปน่ะคับ.....ถ้าจะวางมันก้อวางได้หลายแบบ แต่ถ้าอยากจะจบแบบไม่ยุ่งยาก...ก้อคงจะแนะนำเพลากลางเดิมอ่ะคับ....เพราะเห็นว่าคุณโชคอยากจะใช้เฟืองท้ายเดิมด้วย...ทีนี้ถ้าคุณโชคจะวางเอง...ก้อต้องเข้าใจนิดนึงว่า....เพลาและเกียร์เดิมของเครื่องเปอร์โยต์ไม่มีแท่นเกียร์...โดยฝากเกียร์ไว้กับแท่นเครื่อง...และประคองเพลากลางด้วยเฟืองท้าย..ถ้าเข้าใจตรงนี้แล้วก้อจะง่ายขึ้นแล้วล่ะคับ...เพราะฉะนั้นการจะวางเครื่องลงไป..ตำแหน่งของเครื่องจะต้องต่ำเท่ากับเครื่องเดิม....และแนวของเพลากลางจะต้องอยู่ในตำแหน่งเดิมด้วย...

...ส่วนเรื่องของการวางเครื่องนั้น....ถ้าเป็นเครื่อง 2J คงจะต้องย้ายตู้แอร์ด้วยนะคับ...เพราะว่าคงจะต้องถอยเครื่องเข้าไปให้มากที่สุด....(อ่อๆ...ลืมบอกไปคับว่าเครื่องเจที่จะวางต้องเป็นแคร้งหน้าด้วยนะคับ..)....ให้แคร้งอยู่สุดหน้าคานพอดี..อาจจะต้องมีการทุบอุโมงค์เกียร์เล็กน้อยอ่ะคับ...แต่ถ้าอยากจะถอยมากกว่านี้ก้อคงจะผ่าอ่ะคับ....(จิงๆแล้วมันก้อเป็นเทคนิคของแต่ละคนอ่ะนะคับ)..และทำแท่นเกียร์ขึ้นมารับกับตัวเกียร์ด้วยนะคับ.....ส่วนปัญหาอย่างอื่นก้อคงจะเหมือนกับการวางเครื่องในรถทั่วไปอ่ะคับ....

...จิงๆรายละเอียดมันเยอะอ่ะคับ...แต่สงสัยตรงส่วนไหนก้อลองถามดูได้คับ.....

18. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    แล้วเมื่อไหร่ จะเห็น พี่ โบว์ ลง 2J เทอร์โบ หล่ะครับ อิอิ

19. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    โอ้ว...จะเล่นสายพันแรงครับ 2J ซะด้วย..พี่โบคับ..รถพี่ไหงมีติ๊กเกอร์ไรแปะ
    ด้านหน้าด้วยอ่ะคับ..หุหุ แปลกดีดี

20. te_uan

te_uan Member VIP

708
    25
    18
    ก็คงเป็นแบบที่พี่โบบอกอ่าครับ..........เรื่องเจต้องยกให้พี่โบเค้าครับ

ปล..........505.....วาง...2เจ......อย่างเท่อ่าครบั

21. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
    ถูกต้อง..........ครับ ตามที่คุณโบว์บอกเลยครับ แต่จริงๆเทคนิคการวางเครื่อง 1J ไม่ต่างจาก 2J เลยครับ
    ยังไงมีตติ้งมาขอดูรถของคุณโบว์ ได้เลยครับ อิอิ ต้นแบบๆ ของหลายๆคน ใช่ป่าวครับคุณโบว์ :DV

22. คุณโชค

คุณโชค New Member Member

7
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ gas man ครับที่ให้คำตอบมาให้ ผมขอถาม
    1. ว่าถ้าวางเครื่อง 2J จำเป็นต้องใช้เฟืองท้าย เป็นลิมิเต็ดสลิป หรือไม่ครับ
    2.แล้วเราต้องสร้างแท่นเกียร์ ของ 2Jเพิ่มด้วยหรือไม่ครับ
    3.มีฃ่างเดินสายไฟแนะนำด้วยหรือไม่ครับ
    4.หม้อลม ต้องเปลี่ยน แต่หนักใจเบรคหลังครับ
    ขอบคุณตรับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กรกฎาคม 2007
  23. God level

1,028
    14
    38
    ขอบคุณ คุณ gas man ครับที่ให้คำตอบมาให้ ผมขอถาม

...ตอบ....ด้วยความยินดีคับ...

1. ว่าถ้าวางเครื่อง 2J จำเป็นต้องใช้เฟืองท้าย เป็นลิมิเต็ดสลิป หรือไม่ครับ

...ตอบ...คือต้องถามก่อนอ่ะคับว่าจะวางเป็นเกียร์อะไรอ่ะคับ.....ถ้าเป็นเกียร์ออโต้...แล้วไม่ได้เอาไว้ซิ่งมาก...หรือว่าขับใช้งานปกติ.....ก้อไม่จำเป็นเท่าไหร่คับ....แต่ถ้าใส่ก้อดีคับ...แต่มันจะไปเพิ่มตรงงบประมาณน่ะคับ

2.แล้วเราต้องสร้างแท่นเกียร์ ของ 2Jเพิ่มด้วยหรือไม่ครับ

..ตอบ...ต้องทำเหมือนกันคับผม......แต่คงจะก้อดามจุดยึดที่พื้นไว้หน่อยนะคับ...พื้นเปอร์โยต์มันบาง

3.มีฃ่างเดินสายไฟแนะนำด้วยหรือไม่ครับ

..ตอบ...มีเหมือนกันคับ....ไม่ทราบว่าคุณโชคอยู่แถวไหนอ่ะคับ....

4.หม้อลม ต้องเปลี่ยน แต่หนักใจเบรคหลังครับ

..ตอบ...ก้อคงจะต้องเปลี่ยนด้วยอ่ะคับ.....เพื่อเป็นการอัพเกรด...ระบบเบรคด้วยคับ...แต่ผมขออนุญาติออกความเห็นส่วนตัวนิดนึงนะคับ......ถ้าอยากจะให้ดีเลยก้อน่าจะเปลี่ยนจานเบรคแล้วก้อคาริเปอร์เบรคด้วยคับ....เพราะว่าจานเบรคหน้าของ505เป็นจานตัน....ไม่มีครีบระบายความร้อนเลย.....พอเจอเบรคหนักๆแล้วมันจะทื่อน่ะคับ...(จากประสบการณ์ตรงอันเลวร้ายของผมเลยคับ).....ส่วนเบรคหลังก้อแล้วแต่ความต้องการเลยคับผม....

ขอบคุณตรับ

...ปล...พอดีผมได้อาจารย์ดีน่ะคับ.....ไม่ได้เก่งอาราย......ผมก้อได้คำแนะนำจากพี่ๆเขา...ก้อเลยอยากจะมาแนะนำอ่ะคับ....จะได้ไม่ต้องไปลองผิดกัน....อันไหนดีก้อว่าดีคับ...

24. <<Golf Devil>>

<<Golf Devil>> New Member VIP

504
    5
    0
    เอาไว้จะทำเป็นโปรไฟล์ การวางเครื่องรุ่นยอดนิยมในเปอร์โย ให้ดูแล้วกันเอาไว้ติดตามกันเรื่อยๆเข้ามาบ่อยๆ
    แล้วจะมีเด็ดๆไว้เอาไปทำ รอไม่นานครับ

25. naeng bushido

naeng bushido New Member Member

51
    1
    0
    สวัสดีครับ..พอดีอยู่ eg ferio มาทักทายครับ...ก็มีปัญหามารบกวนถามไถ่ครับ..เป็นรถของคุณพ่อผมน่ะครับวางเครื่อง 1G มาครับก็มีปํญหาเดี๊ยวเอาเป็นข้อๆละกันนะครับ

- ปัญหาเรื่องสายไมล์เมื่อใช้กับไมล์เดิมเคยเปลี่ยนมาหลังจากขาดไปรอบนึงแล้ว..ถ้าจะเปลี่ยนไมล์เป็นโตโยต้า มาร์ค 2 ที่โพสไว้..ราคาประมาณเท่าไหร่ครับแล้ว..ใส่กันได้พอดีมั้ยครับ....

- อีกข้อนึงคับเรื่องของพวงมาลัยพาวเวอร์พอดีตอนที่วางเครื่องมาเค้ามีพาวเวอร์ของโตโยต้ามาให้แต่ยังไม่ได้ติดตั้งเห็นช่างบอกว่าวงเลี้ยวมันกว้างมาก..ก็เลยลังเลว่าจะใส่ดีไม่ใส่ดี..ตกลงมันมีตัวอื่นที่ดีกว่ามั้ยครับ

- แม็กซ์ที่จะใส่กับรุ่นนี้ได้ต้องแปลงดุมมั้ยครับ........ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ...ถ้ายังไงตอบทางpmก็ได้นะครับ:)

26. God level

1,028
    14
    38
    ...ตอบเลยแล้วกันนนะคับ...ขออนุญาติเป็นข้อๆแล้วกันนะคับ...

สวัสดีครับ..พอดีอยู่ eg ferio มาทักทายครับ...ก็มีปัญหามารบกวนถามไถ่ครับ..เป็นรถของคุณพ่อผมน่ะครับวางเครื่อง 1G มาครับก็มีปํญหาเดี๊ยวเอาเป็นข้อๆละกันนะครับ

...ตอบคับ.....สวัสดีคับผม....ยินดีที่ได้รู้จักนะคับ.....

- ปัญหาเรื่องสายไมล์เมื่อใช้กับไมล์เดิมเคยเปลี่ยนมาหลังจากขาดไปรอบนึงแล้ว..ถ้าจะเปลี่ยนไมล์เป็นโตโยต้า มาร์ค 2 ที่โพสไว้..ราคาประมาณเท่าไหร่ครับแล้ว..ใส่กันได้พอดีมั้ยครับ....

...ตอบคับ....คือต้องดูด้วยคับว่า...505เป็นรุ่นไหนคับ....ปีอารายอ่ะคับ.....คือจิงๆแล้วก้อใส่ได้หลายรุ่นนะคับ....ทั้งที่เป็นแบบหน้ามืดเข็ม..และก้อแบบ..ดิจิตอล คับ...ถ้าเป็น...ปี81-87....ก้อจะใส่ของมาร์ค 2 ไม่ได้คับ..แต่ใส่หน้าปัด ดิจิตอล ของ JZX 100 ได้คับเป็น ดิจิตอลเหมือนกัน....แต่ถ้าเป็นปี...88-92....ก้อใส่ของมาร์ค 2..ได้คับ....แก้ไขนิดหน่อย..ส่วนเรื่องของราคา...ก้อต้องขึ้นอยู่กับว่าเราหาของได้มาในราคาเท่าไหร่อ่ะคับ....ราคาตามเชียงกงก้อมีตั้งแต่ 1500-3500...เลยอ่ะคับ...แล้วแต่ร้านคับ(ซื้อลูกลอยของไมค์ดิจิตอลมาด้วยนะคับ...เป็นแบบ3สาย..ไม่ง้านเกจ์น้ำมันไม่ขึ้นนะคับ) .....ค่าต่อสายสายก้ออยู่ที่ประมาณ 1000-2000 อ่ะคับ....

..ปล..หน้าปัดที่กล่าวมาทั้ง 2 รุ่น...ได้คับไม่มีปัญหา..แต่..อาจจะต้องมีการตัดเฉือนกันเล็กน้อยเพื่อความพอดีและสวยงามคับผม

- อีกข้อนึงคับเรื่องของพวงมาลัยพาวเวอร์พอดีตอนที่วางเครื่องมาเค้ามีพาวเวอร์ของโตโยต้ามาให้แต่ยังไม่ได้ติดตั้งเห็นช่างบอกว่าวงเลี้ยวมันกว้างมาก..ก็เลยลังเลว่าจะใส่ดีไม่ใส่ดี..ตกลงมันมีตัวอื่นที่ดีกว่ามั้ยครับ

....ตอบคับ....อย่าแปลงเลยคับ....คือของเปอร์โยต์มันมี แล็กพวงมาลัยพาวเวอร์เหมือนกันนะคับ...แต่อยู่ในรุ่นปี88-92อ่ะคับ(เรียกกันว่า 2.0 )...ถ้าเป็นไปได้หารุ่นนี้มาใส่ดีกว่าคับ....หายากหน่อยคับ...ราคาค่อนข้างสูง...แต่ไม่ต้องแปลงอะไรเลย......แต่ถ้าเอาของญี่ปุ่นมาแปลง...ก้อจะเป็นแบบที่ช่างของคุณเขาว่าแหละคับ....ทั้งมุมล้อไม่ได้...วิ่งแล้วล้อขวิด...ได้ไม่คุ้มเสียแน่ๆคับ...เห็นมาหลายคันแล้วคับ....ไม่เห็นได้ดีสักคัน...

...ปล..ถ้าจะแปลงเอาของญี่ปุ่นมาใส่...สู้ใช้ของเดิมดีกว่าคับ...

- แม็กซ์ที่จะใส่กับรุ่นนี้ได้ต้องแปลงดุมมั้ยครับ........ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ...ถ้ายังไงตอบทางpmก็ได้นะครับ

...ตอบคับ...คือมันทำได้หลายแบบอ่ะคับ....ทั้งสเปเซอร์...ทั้งเจาะดุม...ทั้งเปลี่ยนดุมล้อญี่ปุ่นเลยคับ...ถ้าแบบถูกหน่อยก้อสเปเซอร์คับ...ทำได้ตามใจชอบเลยคับ...ส่วนทั้ง 2 อย่างที่เหลือ..อาจจะวุ่นวายนิดหน่อยคับ...ขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการรายละเอียดมาก ขนาดไหนอ่ะคับ...

27. naeng bushido

naeng bushido New Member Member

51
    1
    0
    ขอบคุณมั๊กๆครับ..กระจ่างเลยยังไงถ้ามีปัญหาไรเพิ่มเติมจะมารบกวนนะครับ..

28. pppop

pppop Guest

0
    0
    0
    ความร้อนขึ้น

คือของผมวาง 1J GE ฝาดำ อะคับเวลาขับเร็ว ๆ แล้วความร้อนขึ้นเยอะอะคับทำไงดีคับ และอีกอย่างนึงเวลาเครื่องร้อนแล้วสโลจะแรงขึ้นด้วยอะคับไม่ทราบว่ามันปกติดีรึป่าวคับหรือว่าถ้ามันเสียตรงไหนก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

29. God level

1,028
    14
    38
    แล้วอารายคือ...." สโล " อ่ะคับ...อันนี้ไม่ทราบจิงๆคับต้องขอโทษด้วยคับ.....

30. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0

ถามไว้สองที่เลย หรอครับ ผมก็ตามมาตอบให้สองที่เลยครับผม

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=388907

ของผมเปลี่ยนไปใช้ 2J แล้วครับ พอตอบได้ป่ะ อิอิ

อ่านดูคาดว่าเกิดจากระบบระบายความร้อนมีปัญหาครับ
    ไปดูก่อนเลยครับว่าวาล์วน้ำเสียหรือตันหรือป่าว
    เนื่องจากสนิมในระบบหล่อเย็นอาจไปอุดตันครับ

ส่วนที่เกี่ยวกะตัวเครื่องยนต์ก็พอมี แต่ยังไงให้ดูเบื้องต้นตามนั้นก่อนนะครับ
    และ เรื่องเครื่องยนต์เดินเบาเร่งนั้นลองตรวจสอบดูที่วาล์ว วอมเครื่องยนต์

ตรงใต้ลิ้นปีกผีเสื้อ อ่ะครับ วาล์วตัวนี้เป็นวาล์วอากาศทำหน้าที่ปล่อยอากาศ
    เข้าท่อร่วมไอดี ทำให้รอบของเครื่องยนต์สูงกว่าปกติ ในขณะที่เราสตาร์ท

เครื่องยนต์ใหม่ๆ เมื่อเครื่องยนต์ติดและมีอุณหภูมิสูงขึ้นจะมีท่อน้ำร้อน
    ของเครื่องยนต ์ จะไหลไปที่วาล์วตัวนี้ เมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นวาล์วตัวนี้จะปิด
    ทำให้เครื่องยนต์เดินเบาลงสู่สภาวะปกติ

เพราะฉนั้นปัญหานี้น่าจะเกี่ยวกับระบบน้ำหล่อเย็นอุดตัน แน่นอนครับ
    ลองไปตรวจเช็คดูนะครับ :cool:V

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้