เฮียชอร์กลับมาแล้ว..คราวนี้หนักข้อกว่าเดิม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อาแปะ, 2 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ตาม WE_ZAA ไห้ทันนะครับ เฮียยยยย อิอิ

2. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    ถ้าคุนแน่อย่าแพ้ WE_ZAA หรือป่าว...

3. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    กระทู้นี้จะยาว ตั้งแต่ต้นปี คอนเฟริม์.....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มกราคม 2009
  4. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    เลอะเทอะ

5. taiki308

taiki308 New Member Member

76
    7
    0
    มาบ้าตั้งแต่ต้นปีเลย ชิหายละ กระทู้นี้ ยาวแน่ๆ
    ถามจิงๆ หาแดกวิธีอื่นไม่เปนแล้วเหรอ?

6. เอ่อ แล้วท่าน frank_2008 ใช่ เฮียชอว์ ในตำนาน RCW หรือเปล่าครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=578875 ล่าสุด

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=471711 อันนี้ตอนที่ไปแท่นครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ปล แต่ก็ชื่นชมในอัธยาศัยที่ดีของพี่นะครับ ^ ^
    หวังว่าบ้าน vlove คงเป็นบ้านที่อบอุ่นและมี น้ำใจดีกว่า บ้านอื่นนะครับ เลยยังไม่ลบข้อมูล
    ข้อมูล อะไรนั้นมันสมัย ปี1 มาแล้ว การ ทดสอบที่ กระทันหันแทบไม่ได้เตรียมตัว +กับอุปกรณ์ทั้งที่ร้านและตัวรถเองไม่พร้อม ย่อม มีการผิดพลาดเป็นธรรมดา เพื่อนๆทราบครับ มีคนบอกว่าเป็นกับดัก จนทำให้ คนไม่เข้าใจในเว็บเล่นไม่เลิกไงครับ แต่ไม่เป็นไรหรอกครับ เวรกรรมมันมีครับอย่างน้อยผมก็เป็นเจ้ากรรมนายเวร กันคน 1 ไม่ว่าชาตินี้หรือชาติหน้า แต่ ก็ว่าไม่เคยไปกระทบกระทั้งใครนะครับ ถ้ากระทบจริงก็ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วย ครับ .. ส่วนตอนนี้ทุกอย่างพร้อมและพัฒนาไปไกลมาก การทดสอบจริงเลยก็ออกมาดีจนมีคนยืนยัน อย่างที่เห็น และในเว็บอื่นๆก็มีคนมายืนยันครับ แต่เรื่องของการจะหาเรื่องกันในเว็บมันทำได้ง่ายครับ ไม่ว่าใครจะว่าดีแค่ไหน ก็สู้ไม่ได้หรอกครับ ส่วนเรื่องชอบไม่ชอบ ไม่มีปัญหาครับ ไม่ชอบจริงก็มีระบบคืน เงินได้ใน 14 วัน สถานที่ตัวตนมีครับ และเพื่อนฝูงในนี้มีมากครับ
    ส่วนเรื่องอื่น ไม่ขอตอบครับ มีปัญหา คิดดี มาดี โทรไปคุยกันครับ ผมทำมา3ปีแล้วนะครับไม่เคยมีปัญหาสักคัน กับลูกค้าถึงมีก็น้อยมากครับ(คงเป็นเรื่องของข้อมูลที่เข้าใจผิด และนิสัยส่วนตัวบางคน ซึ่งไม่เกิน1 รายครับ)ผมไม่กลัวหรอกครับความจริง คือความจริง ใครดีใครไม่ดี มองกันก็รู้ครับ รถพี่ๆน้องๆในนี้ของผม ทุกวันนี้ก็ยังมีและใช้อยู่ไม่ว่าใครข้างนอก(ไม่เคยทำให้สักคน ไม่เคยเห็นงานผมสักคน แต่มาทำกันได้ งงเลยครับ) จะทำกันอย่างไร ธรรมดาหล่ะครับของดี คงต้องมีมารผจญ

และหวังว่าเว็บนี้คงจะใส สะอาด และมีน้ำใจกันจริงครับ ไม่งั้นก็แค่เลิกไม่ทำ ลบข้อมูล ปล่อยให้ โลกนี้มันสับสนวุ่นวายไป ก็แค่นั้นครับ ส่วนใครคิดจะจดเบอร์ หรือ เบอร์ พี่หน่อย ข้างบนไว้ก่อนที่ ใครจะเข้ามาป่วน ก็รีบนะครับ ไม่รู้ระบบป้องกันภัยในนี้จะดีแค่ไหนครับ .... ส่วนจะไม่ได้ทำก็ไม่เป็นไรครับ อาชีพการงานยังมีอีกเยอะครับ สมัยก่อนโดนป่วนไม่เลิกพูดอะไรก็ไม่ยอมเข้าใจ ใครยืนยันก็ไม่เคยสน .... ก็แค่ไม่ทำ...แต่เพราะพี่ๆน้องๆบางคน เห็นว่าตอนนี้ดีขึ้นมากและไปไกลแล้ว ก็อยากให้มา ทำมาลงช่วยเหลือ สังคมที่อบอุ่นนี้ครับ ...
    คนอย่าง ช่างแฟรงค์ต้องหนักแน่น ยืนหยัดเคียงข้างสิ่งที่ดีที่ถูกครับ .. ของดี ก็ต้องมี มารผจญ ถนนสายนี้ไม่ได้โรยกลีบกุหลาบหรอกครับ ศิลปินดีๆบางคน ต้องตายแล้วถึงจะดัง อย่าคิดมากเลยครับ หากที่นี้จะต้องโดดลบ
    ยัง ไง ถ้าสนใจ คุณมาคุยกับผมหรือผม ไปนัดมีตติ้งคุยกับคุณได้ เสมออยู่แล้วตัวเป็นๆครับ ไม่มีมารผจญ ในครอบครัวนี้ที่มีแต่เพื่อน และพี่น้องกันจริงๆ อาจจะเหลือที่นี่ที่เดียว ที่ยังมี ผลงานผมคงอยู่ตลอดไปก็ได้ครับ ยังไงก็มีรถพี่น้องและเพื่อนๆผมอยู่ในนี้หลายคัน และไม่เคยไม่พอใจหรือเปลี่ยนแปลงไปครับ .. จงภูมิใจเถอะครับว่าเว็บ นี้คือ ที่สุด แห่ง ของดี ไม่ว่ารถ คน หรืออะไรที่คงอยู่ .... อย่าคิดมากครับ เขียนระบายไป เท่านั้นครับ ...
    ..........................copy มาอีกทีครับจากเวปคลับอะไรจำม่ะได้ เหฌนมั้ยเฮียเขาระบายออกมาแล้ว:cry::cry::cry::cry:

7. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    โป๊ยเซียนไม๊เฮีย

8. crown

crown New Member Member

549
    19
    0
  9. triple_x

triple_x New Member VIP

163
    10
    0
    มาเช็คชื่อด้วยคน.....

10. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ขอจูนหน่อย... รถผมม้ามันแยะไป เฮียเอาลงหน่อยก๊าบบบบบบบบ:sad::sad::sad:

11. ก่อนจะจูนคนอื่น จูนสมองตัวเองก่อน ดีกว่าไหมเฮีย

12. Frank_2008

Frank_2008 New Member Member

3
    1
    0
    ก่อนอื่น ต้องบอกว่าผมช่างแฟรงค์นะครับ เพราะเฮียช.เขาขี้เกียจมาพิมพ์(ไม่เก่งคอม) เลยfaxขอมูลมาให้ผมพิมพ์หรือ เมื่อมีความจำเป็นต้องตอบในเวป แต่ไม่ต้องห่วงหรอกครับ กระทู้ล่อเป้าแบบนี้ ผมกับเฮียเขา ไม่ค่อย มาเปิดอ่าน ว่างพิมพ์หรอกครับ งานยุ่งมาก บางทีก็ต้องไปช่วยพ่อแม่ทำมาหากิน ไม่เชื่อไปเช็คผู้เข้ามาใช้ได้ครับ ส่วนคนที่สงสัยว่าผมใช่เขา เขาใช่ผมหรือไม่นั้น ก็ไม่รู้สงสัยไป ทำไมครับ ผมก็พิมพ์บอกไปแล้วว่า เราเพื่อนสนิทกัน เคยใช้บริการกันมา เหมื่อนพี่เหมื่อนน้องกันทุกคนแหละครับ ถ้าส่งสัยมากก็มาพบผมได้ที่ หมู่บ้าน ลัดดารมณ์ พระราม7 ได้เลยครับ โทรมาก่อนนะที่ 085-11222xx จะรีบไปต้อนรับเลยครับ ผมก็เหมื่อน ทำงานให้เขาในnet เป็นผจก .ส่วนตัวครับ เบอร์และที่อยู่ที่ลง ผมก็โยนให้เขารับเอง หรือให้อ้างเป็นชื่อผมครับ ไม่เห็นแปลกอะไร คับกับnet อันวุ่นวายนี้แหละครับ (วายร้ายแยะ) โดยที่เขาทำงานของเขาไป คนดีงานเข้าเวลาก็เลยไม่ค่อยมีครับ สคิปบทความบางอันก็ของเขา บางอันก็ผมเติมลงไปนะครับ ของมันคงเข้าใจกันง่ายๆ อย่า งง ครับ ต้องขอสวัสดีปีใหม่ ตอบกลับกันอีกทีนะครับ สำหรับผู้ทีสวัสดีมา :)
    การกลับมา ของเฮียช. ในครั้งนี้ หลังจากทุ่มเทพัฒนาอย่าต่อเนื่องไม่ท้อถอย จนบทสรุปออกมา ถือว่าประสบความสำเร็จ ให้กับวงการเป็นอย่างมาก หาอ่านบทความตอบกลับ ในเวปต่างๆเป็นที่ยืนยันได้เป็นอย่างดี ครับ และพร้อมที่จะ ให้เบอร์ผู้ที่ทดลองใช้มาแล้ว ยังไงก็โทรไปสอบถามเองแล้วกันครับ
    และต่อไปนี้คือการลง ตัวอย่าง การใช้งานจริง หลังจากพัฒนาไปสู่ version ที่ 3 และอุปกรณ์ ที่พัฒนามาใหม่ทั้งหมด บางส่วนถ้าต้องการข้อมูลมากกว่านี้คงต้องติดต่อเฮีย ช.เองนะครับ ( จริงๆแล้วชอบครับยิ่งยาวยิ่งดี ไม่ต้องมานั่งโฆษณา อัพกระทู้เอง มีคนทำให้ครับ:) ) จริงๆแล้วมีทั้งรูป กระทู้ตอบรับและคลิป อีกเป็นเข่งครับกับผลงานที่สร้างมา สนใจหาชมได้ที่ร้านครับ .... ติดต่อมานะ :cool:
    Pininfarina007
    สิงห์มือใหม่

Re: รับบริการปรับตั้ง จูนเครื่องยนต์ ทั้งร
    &laquo; ตอบ #18 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 13:21 &raquo;

ดีมากครับเห็นด้วยอย่างยิ่ง อยากส่งเสริมและอยากให้พวกเพื่อนๆพี่ๆที่มีรถยนต์ที่คุณรักได้สัมผัสเทคนิคแนวนี้
    นาโนเทค "ในคุณค่าที่ไม่สูงเหมือนอย่างที่คิดเช่นของนอกตามร้านแต่งรถหรูๆ
    ผมได้ทำมา 4 คันแล้ว PEUGEOT 205 จำนวน 2คัน / PEUGEOT 406D8 1คัน และ HONDA CRV 1คัน ซึ่งHONDAแฟนใช้เป็นรถที่หนักและอืดมาก ตอนนี้พุ่งขึ้นกว่าเดิมมาก และ จากรถเดิมๆทั้งหมดหลังจากที่ทำ3ขั้นตอนกับคุณ frank_2008 แล้วที่เห็นชัดๆก็คือ
    1. เครื่องยนต์เดินเบานิ่มมาก
    2. อัตราเร่งดีขึ้น ทำให้มั่นใจในการเปลี่ยนเลน
    3. ความเร็วปลายไหลอย่างเช่น 205ปกติวิ่งได้150ตอนนี้ได้165
    4. อัตราการสิ้นเปลืองดีขึ้นแน่นอน (ไม่ได้วัด)
    5.ความร้อนเครื่องยนต์ลดลง10องศา
    คันอื่นๆก็เช่นกัน คุณ frank_2008 เขาอัศธยาดีเป็นกันเอง เชิญไปลองดูครับ
    หรือโทรมาคุยกับผมได้ เบอร์โทร 081-824-9459 ด้วยความยินดีนะครับ

Re: รับบริการปรับตั้ง จูนเครื่องยนต์ ทั้งร
    &laquo; ตอบ #7 เมื่อ: วัน พุธ ที่ 17 ธันวาคม 2008 เวลา 14:46:13 &raquo;

อ้างจาก: vvv ที่ วัน ศุกร์ ที่ 12 ธันวาคม 2008 เวลา 09:21:44
    เนียนจริงครับ
    ขอบคุณนะครับที่พูดถึง ถือว่าช่วยกันไปทุกฝ่าย นะครับ ทั้งผมเองที่ยังใหม่ในนี้และผู้ที่ต้องการหาช่าง จูนหรือ set upดีๆสักคนเพื่อแก้ปัญหาให้เขาเหล่านั้น ... ราคาอะไรก็ไม่ได้แพงใช้ไหมครับ .. มีเทคนิกใหม่ๆจะจัดให้เลยครับ เพื่อความเนียน ยิ่งขึ้น ..

สวัสดีปีใหม่นะครับ ...

หมวดหมู่ทั่วไป / Others, Misc. / Re: รับบริการปรับจูนเครื่องยนต์ทุกชนิดทั้งน้ำมัน,แก๊ส

เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 11:38:16 PM
    อ้างจาก: papayasomtamthai ที่ พฤศจิกายน 20, 2008, 10:49:29 PM
    สุดยอดจริงๆๆครับเห็นกับ ตาแล้ว
    โบราณว่าไว้ 10ปากว่าไม่เท่าตาเห็น 10ตาเห็น ไม่เท่ามือคำ 10มือคำไม่เท่าได้ลองเองครับ
    ไม่ลองไม่รู้ครับจากป่าช้าอี 30

ขอบคุณ นะครับ คุณ ส้มตำไทย ขอเผ็ด จีด ที่นึงครับ..... ที่upให้นะครับ
    มีงานต้องการจูนเนียนๆ ประหยัดๆ อย่าลืมถามหา ... ช่างfrank_2008 อีกนะครับ ..
    ขอบคุณ ครับที่เรียกใช้บริการ .. โทรเบอร์ นี้ได้เลยนะครับ ...02-8055469 กด 9 ครับถ้าไม่มีคนรับจะติดต่อกลับครับ
    เรื่องราว ดีๆในชิวิตเขามีอีกเยอะ ครับ พี่น้อง เช่น
    อ้างจาก: scb ที่ พฤศจิกายน 25, 2008, 05:52:36 PM
    E30 M10 เครื่องคาบูใช้95แก๊ซโซฮอล์ได้หรือไม่ครับหรือว่าควรเติม91ธรรมดาครับตอนนี้เติม95โซฮอล์อยู่ครับเลยไม่แน่ใจว่าระยะยาวจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ
    ทางที่ดีก็ไม่ควรใช้ครับ ... โดยเฉพาะระบบคาร์บิว ใช้ได้ระยะหนึ่งอาจมีปัญหาควันดำตามมา หรือกินน้ำมันขึ้นครับรถลูกน้องผมโดนมากลับตัวเองต้องตามแก้ไปซ่อมคาร์บิวใหม่ทั้งลูก แฮลกอฮอล์มันจะทำให้ยางบวม หรือไม่ก็แตกร้าวง่ายครับ สังเกตุได้ที่ท่อน้ำมันเกรดทั่วไปถ้าใช้แก๊สโซฮอล์ก็จะแตกร้าวง่ายกว่าครับ ....ดังนั้นในระบบคาร์บิว จะมีชิ้นส่วนที่เป็นยางและไฟเบอร์ปนอยู่ครับโดยเฉพาะพวกโอริง ที่เป็นตัวปัญหา ถ้าจะใช้ก็ใช้ได้ครับแต่ผลของมันก็แล้วแต่คันแล้วแต่จังหวะที่เจอครับ ..ดังนั้นรถคันไหนจะใช้ได้หรือไม่ก็ต้องดูที่ยางและไฟเบอร์ที่เป็นชิ้นส่วนต่างๆครับ ...
    ตอบ อ้างถึง แจ้งเตือน หรือ

อ้างจาก: krid ที่ ตุลาคม 11, 2008, 10:33:15 AM
    ผมเคยใช้บริการคับ ดีมาก วันนั้นรถเสียอยู่ โทรไปปรึกษาพี่เขา พี่เขาก็ขับรถมาดูให้ถึงบ้านเลย..ไม่คิดค่าบริการด้วย....ขอบคุนมากนะคับ พี่ Frank เดี่ยวรถซ่อมเสร็จจะเข้าไปจูนนะคับ.....

ขอบคุณมากครับน้อง ครับ.... ว่าแต่ตอนนี้ ซ่อมไปถึงไหนแล้วเหรอครับ .... ถึงไหนแล้ว ยังงัยก็โทรมาคุยกันได้นะครับ ...

ขอเอาใจช่วยนะครับให้หายไวๆ แล้วพบกันครับ .... ขอบคุณอีกครั้งครับ ... frank ..

ลบทิ้ง ตอบ อ้างถึง แจ้งเตือน หรือ
    อ้างจาก: ที่ ธันวาคม 22, 2008, 05:16:56 PM
    ดันไปครับ คนดีของสังคม(อยากไปให้ดูเครื่องบ้างจัง แต่ไกลอยู่โซนหนองแขม(บางแค))

เครื่อง รวนหรือเป็นอะไรมากหรือป่าวครับ พี่ใหญ่ โทรสอบถามหรือให้ผมโทรกลับได้นะครับเผื่อปรึกษากันได้ทางโทรศัพท์
    หรือแนะนำให้กันได้บ้าง ... ถ้าผมช่วยเหลือหรือแก้ไขให้ได้ ก็ยินดีครับ สำหรับพี่ใหญ่ฟรีครับ .. บางทีนัดเวลาไปทำหรือแก้ไขให้ เสาร์ -อาทิตย์
    ที่ป่าช้า มะละกอได้ครับ พี่ใหญ่น่าจะมาไหว หรือนัดรวมๆ ตัวสัก2-3คันมาก็ได้ครับ คันอื่นคิดตัง นิดหน่อยครับ ขอหลังปีใหม่แล้วกันครับ ป่าช้าอยู่แถว ปิ่นเกล้า หรือสะพานพุธ เลยมาหน่อยครับ.. เผื่อช๊อป สินค้าe30 ในเวลาเดียวกัน ขณะรอทำได้เลยครับ

ขอบคุณนะครับที่ชมและ ติดตาม ผมขอเป็นคนธรรมดาๆคน 1ของสังคมแล้วกันครับ เหมือนกับอีกหลายๆคน พี่ใหญ่สิครับคนดีของชมรมจริงๆเสียสละช่วยงาน ชมรม ปิดทองหลังพระมามากแล้ว ผมแค่มีความรู้ทางเครื่องยนต์ หรือถนัดพวก setๆ จูนๆเท่านั้นครับทั้งแก๊สและน้ำมัน ได้เอามาช่วยคนอื่นได้บ้างไม่มากก็น้อย ทำๆไปตอนยังมีลมหายใจ สุขใจที่แก้ไขสำเร็จหรือช่วยเหลือเขาได้บ้าง มีค่ากว่าผลตอบแทนอื่นใดครับ .... สิ่งใดที่เป็นบุญกุศลจาก การกระทำในวงการรถยนต์ของผมนั้น ผมขอ อุทิศบุญนั้น ให้กับผู้มีพระคุณในวงการรถยนต์ และเหล่าอาจารย์ของผมทุกท่าน ครับ .... บางคนแลกเปลี่ยน ความรู้ หรือแนะนำผม นิดเดียว แล้วผมเอาไปใช้ปย.หรือ ช่วยเหลือ คนอื่นต่อได้ ...ผมก็ถือว่าท่านเหล่านั้นเป็นผู้มีพระคุณ หรือเป็นอาจารย์ผู้ที่มอบความรู้แล้วครับ ไม่ใช่กูรูที่ไหน ... แต่เป็นผู้สืบทอด ถ่ายทอด เท่านั้น ครับ ... ดีใจครับที่ ยังมีเพื่อนเยอะๆ .. หากสนใจจูนรถเนียนๆ ผมสอน แนะนำให้ฟรีครับทุกท่าน ...
    เอา เท่านี้ก่อนนะครับ
    สิ่งดีๆในวงการรถยนต์ที่ได้สร้างไว้ ผมขออุทิศ ให้เหล่าบรรดาคณาอาจารย์ และผู้มีพระคุณ เขากล่าวไว้เช่นนี้ ดังนั้น ผมเองช่างแฟรงค์ตัวจริงเสียงจริง ขอพูดว่า
    ก่อนที่คุณจะประนามใคร ศึกษาพื้นเพ เขาให้ดีก่อนนะครับ "เวรกรรม มันมีจริงนะครับ ไม่ชาตินี้ ก็ชาติหน้า ใครจะรู้ ชาติหน้าคุณอาจต้องไปอยู่ในพับ เหมือน ซาติก้าก็ได้ ".....

ปีใหม่แล้วคิดดี ทำดี กันให้มากๆ เถอะครับพี่น้อง ...อะไรไม่ดี หรือเฮียช.คนนั้น หรือช่างแฟรงค์ คนนี้ ไปบาดหมาง อะไรกับพวกคุณก็ อโหสิกรรม ให้กันเถอะ ครับ .... :)ใครเขาก็รู้ว่าเฮีย ช.ชอบโดนกระทู้ล่อเป้า ... ธรรมดาครับ ศิลปิน บางคนต้องตายก่อนถึงจะดัง ... จริงอยู่ บางทีเขาก็ชอบคุยฟุ้งโอเวอร์ ไปบ้าง มันก็เป็นธรรมดาของการ เชียร์ลูกค้า แต่ สิ่งดีๆความดีในตัวเขาก็มีไม่น้อยเช่น กัน ลูกค้าต่างทราบดี จะมีบางก็บางคนที่ไม่เข้าใจ:) และไม่ต้องกัวว่า ที่พิมนี้ จะมาหาเงิน(บ้านเขา มีอันจะกินอยู่แล้วครับ )ราคาไม่ว่าจูน 250-300 หรืองานโมรถเขาก็ถูกกว่า ที่คุณหาได้จากที่อื่นแน่นอนครับ และ เรื่องโมรถ ตอนนี้เขาก็ปิดรับทำนะครับ คงทำให้เฉพาะเพื่อนเขาเท่านั้น คงเข้าใจนะครับ อารมณ์ศิลปินก็ งี้แหละครับ อารมณ์ดีๆ ก็จะไปแนะนำตัว กับคุณเองที่คลับต่างๆนะครับ ..:)
    และต่อไปนี้ผมช่างแฟรงค์ ก็จะไม่ขอ มาอ่านหรือติดตามนะครับ .. เช็คชื้อผู้มาใช้ได้ครับ (ไม่มีเวลา ครับ ไม่ค่อยว่าง ต้องเอาเวลาว่างไปช่วยพ่อแม่ทำมาหากิน หรือทำประโยชน์ให้กับวัด ให้กับสังคมต่อไป ในหลายๆเรื่องครับ แค่นี้ก็เสียเวลาไปมากแล้วครับ ):)สุดท้ายนี้ต้องขอขอบคุณ อาแปะ และเพื่อนๆอีกหลายคนที่ มาทำให้ผมช่างแฟรงค์ และพี่เฮียช. ดัง ครับขอบคุณมากๆเลยครับ ..
    อย่าลืมนะครับที่หน้า3 ช่วยมาคอย อัพ ยกข้อความนี้บ่อยๆ ให้ด้วยนะครับ กระทู้นี้ เจอกันเดี๋ยวจะเลี้ยง หนม .. เลี้ยงเบียร์ เย็นๆ แก้วใหญ่ๆครับ:) :) สวัสดี ปีใหม่ทุกท่านครับ :)และขออำนาจ คุณพระศรีรัตนตรัย จงดลบันดาลให้ พี่ๆ น้องๆ ในเวปนี้ จงประสบแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึนไปครับ:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มกราคม 2009
  13. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    กลัวประวัติจะซ้ำรอยเหมือนเดิมจิงๆๆ

14. LiL-p

LiL-p New Member Member

514
    2
    0
    มันก็คนๆ เดียวกันแหล่ะ เห็นในเวบก็พิมยอมรับแล้วนิ จะโกหกเป็นอีกคนเพื่ออะไรอีก

15. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    รีบมาลงชื่อไว้ก่อนเลย เดี๋ยวไม่ทัน อิอิ

งานนี้สงสัยมียาวเกิน 10 หน้าแน่นอน แถได้ยาวๆเรย

16. YoYO..!!

YoYO..!! New Member Member

70
    2
    0
    ดููมานานตั้งแต่ปีแล้วละ ปีนี้่ขอมาร่วมชอว์กะเฮียเค้าหน่อย อิอิ

17. Bshowroom

Bshowroom New Member Member

467
    13
    0
    พี่ แฟร้ง รับ จูน MoTeC หรือเปล่าคับ

ขอบคุณ

18. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

ตามที่ได้อ่านมาที่คุณแข้ง2008 พิมพ์มานะครับ

ที่บอกว่าจูนให้รอบเครื่องเดินเบาต่ำเหลือประมาณ 400 รอบ/นาที แล้วนิ่งมากๆ....

การที่จะทำอย่างงั้นได้....ศึกษามาดีแล้วหรอครับว่ามีผลดีมากกว่าผลเสีย

การที่รอบเดินเบาขนาดนั้นผมว่ามีผลเสียเยอะมากกว่ามั้งครับ

รอบต่ำขนาดนั้น น้ำมันเชื้อเพลิงหรือแก๊สต้องจ่ายน้อยมากๆ โอเค นั่นคือความประหยัด แต่...ประหยัดขนาดนั้น

น้ำมันที่แก๊สเข้าไปน้อย ก็มีส่วนทำให้ชิ้นส่วนควบคู่สึกหรอเร็วขึ้น เพราะมันจะไปแบบแห้งๆกว่าเสปกเดิม
    และน้ำมันเครื่องที่จะหล่อเลี้ยง กระบอกสูบ+แคม+แหวน+ชิ้นส่วนอื่นๆที่ต้องใช้น้ำมันเครื่องหล่อเลี้ยงจะไม่เน่าไปเร็วกว่าเวลาอันควรหรอ

และก็ที่บอกว่าอุณหภูมิลดลงถึง 10 องศาc มั้ง (แม่งไม่ระบุ)

ตามระบบทำงานของเครื่องยนต์ จะให้สมูรณ์สุดๆจริงๆห้องเผาไหม้มันต้องอยู่ในอุณหภูมิที่เหมาะสม ไม่ร้อน หรือเย็นเกินไป...

ถ้าเย็นจนเกินไป....ไม่ว่าจะด้วยวิธีใด แน่นอนครับ สึกหรอง่ายแน่ๆ (ไม่อยากพิมพ์ยาวสำหรับคุณแข้ง2008)

แต่ถ้าร้อนเกินไป ก็มีผลเสียเช่นกัน......ไม่ว่าอะไรก็ตาม ต้องอยู่ในความพอดีครับ....ไม่มากหรือน้อยเกินไป รอบไปถึงรอบเดินเบาด้วยนะ....

ที่เล่ามานี่คือรถบ้านนะครับ....แต่ถ้าเป็นรถแข่ง ค่อยว่ากันอีกทีล่ะกัน.....5 5 5+ (เดี๋ยววแม่งแถ ดักไว้ก่อน)

19. k99

k99 New Member Member

5
    0
    0
    ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 5 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )
    k99, Frank_2008, ^_^BoY^_^, ...nui@110... ไม่ค่อยว่างเลยน่ะครับ ติดตามกระทู้ตลอดเลยน่ะครับ

20. ^_^BoY^_^

^_^BoY^_^ New Member Member

124
    5
    0

สุดตรีนจริงๆ เมิง
    :D

21. ^_^BoY^_^

^_^BoY^_^ New Member Member

124
    5
    0
    ยังอยู่ ๆๆ :D :D

22. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ผมว่าเค้าคือ เฮีย ช

23. Frank_2008

Frank_2008 New Member Member

3
    1
    0
    ขอบคุณ นะครับที่ให้ความรู้กัน จริง คุณเองก็อาจเป็นผู้มีพระคุณในวงการ ของผมได้ ผมเป็นคนรับฟังที่ดีครับ และ ถ้าผมหรือคุณจะพิมพ์ตอบ ก็ว่าแถกันเลยครับ ไม่งั้นก็คงเป็นใบ้ กินกันหมด ตอบอะไรก็ว่าแถ เหมื่อนก่อนๆครับ พี่ช.เลยไม่ตอบ ถือวะว่าเป็นการแลกเปลี่ยน ความรู้กันดีกว่าครับ ไม่มีใครบอกได้หรอกครับว่า คุณกับผมหรือพี่ ช. ใครรู้ใครเก่งกว่ากัน บางอย่างคุณก็เข้าใจถูกบางอย่างมันก็ยังไม่ ครับ ... ก็เหมือนคุณพูดถึงรอบเบา400 แล้วจะต้องให้นิ่งเนียน นั้น ใช่อยู่มันทำได้ยาก ส่วนมากสั่นเป็นเจ้าเข้า และมีผลเสียอย่างที่คุณพูด ถูกแล้ว นั้นมันสำหรับที่อื่นที่อาจจะทำไม่ได้หรือไม่มีอุปกรณ์ ที่ว่านี้ช่วยไงครับ
    จริงๆแล้ว ถาม-ตอบปัญหา เรื่องรถนั้น มันต้อง วิทยุหรือ ดูของจริงกันไปครับ เรื่อง ที่จะมาพิมพ์หรือข้อมูล นิดเดียว ที่คุรอ่านเจอนี้ เดี่ยวจะเข้าใจผิดไปใหญ่ เดิน400-500นั้น มันรถd15b พี่ช.เขาเอง และก็ใช้มา4ปีแล้วไม่เคยต้องซ่อมครับ แล้วจะนิ่งเนียน แค่ไหนต้องดูของจริงครับบางคนก็ได้เห็นกันไปมากแล้ว ส่วนคันอื่นก็แล้วแต่ความต้องการครับ แต่ส่วนมากปรับเพื่อให้เหมาะสม กับการใช้งาน ไม่ว่าจะรถบ้านหรือรถแข่ง ไม่มากหรือน้อยเกินไปครับ แล้วแต่สภาพและชนิดเครื่องยนต์ สรุปแล้วทุกอย่างต้องออกมา ." เนี่ยน "ครับ ไม่งั้นเสีย ยี่ห้อ ..ไม่ว่าแก็สหรือน้ำมัน
    คือ ถ้าผู้ใดจะสอบถาม เกี่ยวกับงานที่ทำ เรื่องเทคนิครถยนต์ จะให้แลกเปลี่ยน หรือ ขอคำชี้แนะ กับพี่ช.เขาโทรมาได้เลยครับที่ 084-1363699 พี่เขาจะตอบกลับเอง .. ส่วนตอนนี้ผมอยู่ก็เลยมีเวลาตอบกลับนะครับต่อไปคงต้องโทรถามกันเองครับ :) ขอบคุณที่ให้คำชี้แนะครับ

24. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    อ่านมากๆ ผมจาเพี้ยนไหมเนี่ย

25. 3sgte

464
    26
    0
    เอ้า เฮีย เเกมาเเล้ว ไม่ค่อยมีเวลา เเต่ให้เวลา กับกระทู้ นี้ ก็ถือ ว่าอุทิศเวลาให้วงการดีครับ เอา ใครที่เคยไป ทำมา ช่วย มาบอกหน่อยว่าดีไหม ถ้า ดีจริง เพื่อน ๆ ครับ ไปอุดหนุนกัน เลยครับ

26. 3sgte

464
    26
    0
    ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 8 คน ( เป็นสมาชิก 7 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )
    3sgte, k99, KongZ, birdrock, nung_ks, OKUMI, Frank_2008

27. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

แล้วถ้าจะเอา เครื่อง 1UZ (V8) เครื่อง 1เจโบ และ 2เจโบ และจำพวก RX-7 (โรตารี่) ไปจูนให้มันเดินเบา 400 อย่างที่บอกหล่ะทำได้มั้ยครับ

รึว่าท่านจะหมายถึงทำเครื่องรหัส d15b ได้รุ่นเดียวก็ระบุมาเลยเซ๊....

ปล. ขอประเดิมก่อนนะพี่น้อง...!! :D

28. 3sgte

464
    26
    0
    ถ้าเอา RX 7 ไป ทำได้ไหม ครับ หรอว่าจะทำเเค่เครือง D15 อย่างเดียวอะ หา เฮีย ชอ อยากรู้เหมือน กันนะว่าจะ ทำได้ไหม เอาเข้ามาตอบ เร็ว ด้วยครับ

29. End

End Active Member Member

525
    39
    28

ช่างชอ เขาเถอะครับ ว่าเรื่องคุณ"แฟรงค์"ก่อนดีกว่า

ผมมีข้อสงสัยสั้นๆว่า

คุณใช้อะไรปรับจูนน้ำมัน ในเครื่องหัวฉีดครับ

ตอบให้กระจ่างนะครับ

เพราะถ้าคุณตอบให้กระจ่างไม่ได้ มันก็ไม่ต่างจากการพยายาม "ต้มตุ๋น" หรอกครับ :)

30. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    เฮียชอว์แกกลับมาทวงตำแหน่ง man of the year คืนน่ะครับ ไม่มีอะไรมากหรอก

คิดว่าทุกคนคงมีคำถามในใจหลายคำถามที่อยากจะถามเพราะข้อความที่เค้าพิมพ์โฆษณามันค้านสายตาอย่างแรง ทั้งๆที่คราวที่แล้วได้นัดพิสูจน์กันไปแล้วผลปรากฎว่าแทนที่จะได้ผลดีกว่าเดิม เสือกแย่กว่าเดิมอีกจนต้องออกมาขอโทษชาวบ้านไปทั่ว ไม่รู้ป่านนี้คืนเงินชาวบ้านครบรึยัง (หนนี้มีมาชอว์ว่าให้เวลาเตรียมตัวน้อยอีกแหน่ะ ทั้งๆที่ตัวเองเคยโฆษณาว่าใช้เวลาแป๊บเดียว ชอว์ไปเรื่อย)
    แต่ถึงถามไปก็ไม่ได้คำตอบหรอกครับ เดี๋ยวเฮียแกก็ชอว์ไปทางอื่นเหมือนเดิม หนังม้วนเดิม อ่านกระทู้เดิมก็เดาออก เสียดายกระทู้ใน e30thailand ไม่รู้อยู่ไหน ไม่งั้นสนุกกว่านี้อีก

ผมฟันธงให้ละกัน Frank กับเฮียชอว์น่ะคนเดียวกัน ไม่ก็เป็นฝาแฝดที่พลัดพรากจากกันตั้งแต่ราชวงศ์หมิงถูกทำลาย สเด็จแม่ต้องแยกเจ้าชายฝาแฝดหนีเพื่อหวังชิงบัลลังค์คืนในภายภาคหน้า เผอิญทั้งคู่เดินทางมาพบกันที่อู่ TBC แล้วเอาปานรูปหัวใจที่ก้นมาทาบกันจึงรู้ว่าเป็นพี่น้องกัน เดี๋ยวพอขอเจอตัวเฮีย Frank แล้วไม่ยอมมาเจอตัวเฮียชอว์แกก็จะมาชอว์ว่าเฮียแฟรงค์ต้องเดินทางไปเมืองจีนกอบกู้ราชวงศ์หมิงกลับคืนมา เลยมาร่วมทดสอบด้วยไม่ได้ (ว่าแต่ตกลงใครเป็นคนทำแน่วะเนี่ย บางเว็ปก็บอกช่างแฟรงค์ บางเว็ปก็บอกส่งให้เฮียชอว์แกทำเอง เตี๊ยมกันให้ดีก่อนดิเฮีย ชาวบ้านเค้าจับได้ อายนา)

อุปกรณ์ที่จูนเสต็ปเทพนั่นก็แม่เหล็กนาซ่าอันเดิมนั่นแหละครับ อาจมีลูกเล่นเพิ่มมานิดหน่อยให้ความแรงทางใจ คนที่ทำมาแล้วบางทีก็ทึกทักบ้าง ปลอบใจตัวเองบ้างว่าแรงขึ้นหน่อยนึงน่า แค่สามสี่ร้อย เอาไรมาก (แต่วัดมาแรงตกกว่าเดิมอีก) บางคนก็ไม่กล้าบอกว่าเคยไปทำมาเพราะอายที่โดนหลอกก็มี คิดว่าฟาดเคราะห์ไปก็มี ถ้าได้คนพวกนี้ซักร้อยคนก็สบายแล้วครับ ค่าของอันละห้าบาทสิบบาทรึไงเนี่ย ค่าแรงนิดหน่อย ขายกันเพลิน แต่เดี๋ยวเฮียแกมาตอบก็คงชอว์ว่ามีอย่างอื่นด้วยแต่ไม่สามารถบอกได้เพราะเป็นความลับทางธุรกิจ ได้เทคโนโลยีมาจาก Area 51 ไม่ก็ Sector 7 ที่อาศัยพลังงานจาก The Cube อะไรทำนองนั้นไปเรื่อย

ผมว่าอาจเป็นหนังไตรภาค แต่หนนี้คิดว่าไม่กล้าขึ้นไดโนอีกแล้วครับ คงเข็ดจากคราวที่แล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้