L 300 วางเจไม่โบฝาดำแล้ววิ่งอืดทำไงดีครับช่วยหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Van Only Club' เริ่มโดย PoPaLet 3 JZ gte, 9 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PoPaLet 3 JZ gte

PoPaLet 3 JZ gte New Member Member

68
    0
    0
    ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายรึป่าวครับไม่ทราบตัว L300 เนี่ยเฟืองท้ายอัตตราทดเท่าไหร่ หาได้ที่ไหน เวลาแซงเกียร์เปลี่ยนถึงเกียร์2 ถึงจะแซงได้เร็วทันใจ ขับขึ้นสะพานข้ามแยกลาดพร้าวก็ต้องเกียร์2 ถ้าวิ่งเกียร์3 เหมือนจะไม่มีแรงขึ้นแต่ถ้าวิ่งไหลๆไปเรื่อยๆวิ่งเร็วดีครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม

2. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    เฟืองท้ายเดิมL300 มัน 4.222 นะครับ

ใส่ดีเซลต้นดี ปลายหมดไวไปหน่อย

ว่าแต่ที่วางนี่เจเดียวหรือ2เจครับ ขอชมรูปหน่อยครับ
    ผมก็ใช้L300เหมือนกันแต่เป็นดีเซลเทอร์โบเล็กๆ

3. PoPaLet 3 JZ gte

PoPaLet 3 JZ gte New Member Member

68
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ วางแค่เจเดียวฝาดำครับ ได้ที่ทำเฟืองท้ายแล้วครับเชียงกงรังสิตใส่ให้ด้วยคิด 4000 บาท เดี๋ยวรูปห้องเครื่องจะถ่ายมาให้ดูนะครับ

4. pep

916
    1
    0
    ถ่ายทั้งคันเลยก็ดีครับ 55+
    แล้วพี่ใส่เฟืองท้ายเป็นเบอร์อะไรครับ
    เปลี่ยนแล้วคงจะไหลกว่าเดิมน่าดูเลย

5. PoPaLet 3 JZ gte

68
    0
    0
    เปลี่ยนจาก US เชียงกงรังสิต ไปเปลี่ยนที่ รวมช่างเชียงกง เนื่องจากเจ้าของราน US เชียงกงรังสิต โทรไปถามรายละเอียดแต่กวนตีนอย่างแรงแพงด้วยทดสอบโทรถามมันได้ 029017377-78
    ต่อนะครับที่ถามเนื่องจากจะได้มาลงรายละเอียดว่าเราเปลี่ยนแล้วมันจะต้องใช้เบอร์อะไรถึงจะเหมาะสม ขอบคุณรวมช่างเชียงกง ตอบให้รายละเอียดอย่างดี เฟืองท้ายของเดิม อย่างที่คุณ pep บอกคือ4.222 รถผมวาง1เจไม่โบฝาดำขึ้นสะพานข้ามแยกลาดพร้าวมุ่งหน้าไปถนนรัชดา ต้องเหยียบมาแต่ไกลถึงขึ้นได้ ถ้ารถติดขึ้นสะพานต้องมีเกียร์2 อิอิ ตัดสินใจเปลี่ยนเฟืองท้ายครับ เปลี่ยนเป็นเบอร์ 4.7 บวกลบคูณหารแล้วออกมาประมาณนี้ ทางรวมช่างเชียงกงให้ข้อมูลมานะครับ ส่วนเรื่องราคา เอาของเก่าเทรินรวมค่าแรงพร้อมใส่ให้รวมน้ำมันเฟืองท้าย 2500 บาทใช้เวลาประมาณ1ช.ม.เสร็จ วิ่งต่างจากเดิมคนละเรื่องเลยครับ ใครที่มีปัญหาแบบผมลองเปลี่ยนเฟืองท้ายดูนะครับ เบอร์ร้านรวมช่างเชียงกงโทร 0899265734

6. pep

916
    1
    0
    ขอบคุณครับ

ยังรอชมผลงานการแต่งรถอยุ่นะครับ

7. urvan

urvan New Member Moderator

423
    0
    0
    ในทีมเราก็ไปไล่เฟืองท้ายที่รวมช่างหลายคันโหดๆทั้งนั้นเลย

8. นะโม

นะโม New Member Member

142
    0
    0

9. PoPaLet 3 JZ gte

68
    0
    0

10. PoPaLet 3 JZ gte

68
    0
    0
    รูปรถตู้ L 300 แปลงหน้า DELICA มาแล้ววางเจไม่โบครับ ลองดูนะครับ เผื่อเป็นแนวทางในการโมดิฟายคันต่อไปครับ

11. PoPaLet 3 JZ gte

68
    0
    0
    มีรูปอีกหน่อยครับ

12. PoPaLet 3 JZ gte

68
    0
    0
    อีกนิดหมดแล้ว

13. PoPaLet 3 JZ gte

68
    0
    0

14. pep

916
    1
    0
    คันนี้ผมเห้นมานานแล้วครับ รุปผมยังมีอยุ่เลย

15. PoPaLet 3 JZ gte

68
    0
    0
    แฟนพันธ์แท้ L300 ตัวจริงครับ อิอิ

16. aun_motec

aun_motec New Member Member

149
    0
    0
    4.3คับวิ่งดีมายเคยรอใครใส่อยู่

17. RoSe_MaFiA

RoSe_MaFiA New Member Member

721
    12
    0
    สอบถามหน่อยครับ

วางเจต้องทุบห้องเครื่องเยอะไหมครับ!!

แล้วมีปัญหาเรื่องความร้อนหรือป่าว

พอดีกำลังจะวางเบนซิลอะครับ

ช่างแนะนำSR เพราะช่างบอกว่าเครื่องกำลังดี

ไม่ใหญ่เกินไป

อนาคตจะติดLPG ด้วยครับ

รบกวนพี่หน่อยนะครับ...

ขอบคุณมากๆครับ..

ปล.....ผมโรส Club JZ เหมือนกันนะครับบบบ!!:):)

18. pep

916
    1
    0
    sr โบ คับ วิ่งดี ดึงหนุกๆ พอจะไล่ตามพวก6สูบได้คับ

อีกอย่างไม่ต้องทุบเยอะด้วย เพราะเครื่องมันเล็ก

19. RoSe_MaFiA

RoSe_MaFiA New Member Member

721
    12
    0
    มีเฟืองท้ายที่มันทด มากกว่า4.7หรือป่าวครับ

เพราะผมเปลี่ยนเฟือง4.7มาแล้ว

ยังรู้สึกว่ารถอืดๆอยู่เลย!

20. pep

916
    1
    0
    ขับรถตู้ต้องใจเย็นๆครับ รถมันหนัก รอไหลเอาดีกว่า

21. twoman

twoman New Member Member

10
    0
    0
    ทำถายในแบบนี้ใช้งบเท่าไรคับ อยากได้บ้างจัง
    ที่ว่าอืดใช้น้ำมันหรือแก็สคับ เป็นออโต้ป่าว ที่เคยใส่ในโตต้าตาหวาน ตัวน่าจะหนักกว่า
    เฟืองท้าย 4.8 มันก็มีอาการอืดหน่อยๆนะคับ แตก็ไม่ถึงต้องดึง 2 เพื่อขึ้นสะพานข้ามแยกนะคับ

22. Bee L300

Bee L300 New Member Member

4
    0
    0
    เฟืองท้าย ถ้าไม่อยากได้ 4.7 ก็มีเฟือง 4.875 (8:39) ที่ใส่อยู่ใน เดลิก้า ครับ ร้านคุณ โอ๋ แถวบางนา มีขาย ลืมบอกไปอีกนิด ผมใช้ L300 วางเครื่อง 1J ตอนนี้ยกเครื่องลงขายไปแล้ว เหลือตอนนี้มีชุดคานหน้า , แล้วคานหลังทั้งชุด เพราะเปลี่ยนไปใส่ ของ เดลิก้า (ทำเป็นรถขับเคลื่อน 4 ล้อ) วาง 3Y หัวฉีด ชนเกียร์ปาเจโร่ เพื่อนๆ คนไหนสนใจอยากได้อะไหล่ตัวไหน โทรสอบถามได้นะครับ ขายกันถูกๆ เพราะเก็บไว้ก็ไม่ได้ใช้แล้ว 081-2477971

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤศจิกายน 2009
  23. pep

916
    1
    0
    แต่ละคนแต่งกันแจ่มๆทั้งนั้นเลย ขอชมรูปด้วยคร๊าบบบ

24. PoPaLet 3 JZ gte

68
    0
    0
    นานๆมาที สรุป L300 ของผม กินน้ำบ่อยสงสัยจะร้อน แอร์ไม่ค่อยเย็นเพราะน้ำยาแอร์ก็ขาดบ่อย อันนี้ยังแก้ไม่หาย คงเป็นเพราะห้องเครื่องค่อนข้างเล็ก วางเครื่องจาก อู่หลักสี่69ปลายปี50ต้นปี51 พอใจมากไม่เคยกลับไปหาอีกเลย(ไม่เป็นอะไรเลยวางเครื่องเนี๊ยบไม่มีสั่นทุกรอบความเร็ว) ติดแก๊สประหยัดจบข่าวรอทำสีจะมเอารูปมาอวดใหม่ครับยังไงขอฝากเวบคนกินเจสักนิด www.jz-thailand.com ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้