กระทู้ถามตอบปัญหารถRTรุ่นต่างๆ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย แว่น_RUN@BOUT, 11 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    เพื่อนๆท่านใดมีปัญหาเรื่องรถRTก็โพสเข้ามาถามกันได้นะครับ ถ้าผมพอจะทราบก็จะได้ช่วยกันตอบแก้ปัญหาครับ
    หรือถ้าเพื่อนๆท่านใดทราบก็ช่วยๆกันตอบนะครับ:)

2. toddtong

toddtong New Member Member

3
    0
    0
    ขอบพระคุณมาก ๆ นะคับ ที่ตอบคำถามผม

ส่วนเรื่องที่ผมถามไปถ้าให้ดีต้องหาซื้อรุ่นของมันเองจะดีที่สุดใช่ไหมคับ

คือตอนนี้อยากเปลี่ยนพวงมาลัยพาเวอร์มาก ๆ คับ แต่ไม่รู้จะปรึกษาใครยังไงดี

อีกอย่าง อยากรู้ว่าต้องใช้งบเท่าไหร่ด้วย

สรุปคือต้องไปหาถามที่เซียนกงอย่างเดียวใช่ไหมคับ

ถ้าเราไปติดต่ออู่บางอู่เค้าพอจะหาทำพาเวอร์ให้เราได้ไหมคับ

ส่วนเรื่องดับเครื่องแร้วยังกระตุกผมเคยเข้าอู่แล้ว เค้าก็เดินไฟอะไรให้หมดแต่ก็ยังเป็นอยู่ กลุ้มใจจิงๆ -*-

พอดีมือใหม่คับ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกคนที่ตอบผมนะคับ

3. maddogMD

maddogMD New Member Member

29
    0
    1
    มีปัญหาเพิ่งเจอมาเลยครับ...น้ำเข้ารถอ่ะครับ

มันเข้ามาแถวๆพื้นรถที่วางเท้าอ่ะครับ

ไม่รู้เข้าทางช่องๆตรงด้านหน้ารึป่าวครับ

พอมีทางแก้ไขยังไงบ้างครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 เมษายน 2009
  4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อาจจะเข้าจากช่องถี่ๆที่อยู่ด้านหน้ากระจกก็ได้ครับ

5. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    มันจะเข้าจากทางนั้นแหละครับ แต่ส่วนใหญ่จะเกิดตอนฝนตกหนักๆ

เพราะมันเริ่มผุแล้ว (เห็นเค้าเรียก แผงคอจิ้งหรีดมั๊ง) บริเวณนี้มันจะรั่ว ถ้ารถมันเริ่มผุ

บางทีก็หยุด บางทีก็โกร๊กกก เลย เวลาเลี้ยว ผมก็เป็นยังไม่ได้ซ่อมเลย พยามไม่เจอฝนหนัก

ค่าซ่อม ประมาณ 3-4000 บาทอาจจะ5000 ก็มี เพราะมันต้องถอดกระจก ตอนโซล แอร์

ก่อนซ่อม ลองให้ช่างตีราคาก่อนจะดีมาก แล้วเราก็เผื่อเพิ่มเข้าไปอีก1000 (กันเหนียว)

6. audy!

1,075
    2
    0
    เป็นเครื่อง3Tหรือว่า2Tครับไม่ทราบว่าเป็นเครื่องเดิมรึเปล่าครับ:)

7. maddogMD

29
    0
    1
    ของผมเครื่องเดิม 12 R ครับ...แล้วที่คุณ jaooh บอกว่าซ่อมนี่

ต้องบอกช่างเค้าว่ายังไงอ่ะครับ???...จะอุดไปเลยได้มั้ยครับ

8. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    12R หรอ

9. maddogMD

29
    0
    1
    ใช่ครับผมๆ...แล้วถ้าเกิดจะเปลี่ยนเป็นพวกเกียร์ออโตนี่มีเกียร์

ของรุ่นอะไรมาชนเครื่องเดิมได้มั่งครับ???

หรือว่าต้องยกเครื่องใหม่ครับผม

แล้วถ้าจะยกเครื่องใหม่นี่มีรุ่นไหนบ้างครับที่ไม่ต้องแปลงห้องเครื่องครับ???

ด้วยความสงสัยถามเยอะไปหน่อย...ไม่ว่ากันนะครับผม อิอิๆ

10. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

เกียร์ออโต้แบบตรงรุ่นมีครับ แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้จะหาได้จากที่ไหน

ยกเครื่องใหม่ก็ดีครับ

ผมวาง 1G-FE มา แก้ไขแท่นเครื่องนิดหน่อยก็วางได้แล้ว ไม่ได้ทุบไม่ได้ตัดอะไรเลย

11. maddogMD

29
    0
    1
    ขอบคุณครับๆ...แล้วพอจพรู้ราคา+แหล่งซื้อยางขอบหูช้างหลังมั่งมั้ยครับ???

12. the_gamez

the_gamez New Member Member

751
    1
    0
    น้ำเข้ารถ ผมก็เป็น แก้แล้ว

ของผมเข้าตรงขอบยางกระจกครับ

13. maddogMD

29
    0
    1
    กระจกหน้าใช่มั้ยครับ...ของผมเจ้าของเก่าเค้าเอาซีลีโคนอุดตามขอบมา

ไม่รู้ว่าพอเอากระจกออกมาจะมีผุมากรึป่าว

ถ้ามากนี่งานเข้าแน่เลยครับ

14. jaooh

233
    1
    0
    มาตอบและ

จิงๆแล้วไอ้ช่องที่วงมาให้ดูน่ะ
    มันไม่ได้รั่วมาจากตรงนั้นหรอกครับ แต่มันรั่วมาจากข้างในของตรงนั้นน่ะ
    เพราะว่า พื้นที่ในส่วนด้านหลังที่วงไว้น่ะ เราไม่สามารถทำความสะอาดได้
    เพราะมันเป็นส่วนที่รองรับน้ำ และทางไหลของน้ำ เมื่อกาลเวลาผ่านไป
    มันก็จะเกิดตะกอน ขี้โคลน คราบสกปรก สะสมไว้ เป็นแผ่น เป็นก้อน
    พอฝนตก มันก็จะดัดน้ำไม่ให้ไหลได้สะดวก และตัวมันก้จะอมน้ำไว้
    พอมันความชื้นเจอกับเหล็ก ก็จะกลายเป็นน้องหนิม แล้วก็ผุ ไปตาม
    กาลเวลา

บอกช่างยังไงหรอ เอารถไปให้ช่างดูแล้วชี้จุดเกิดเหตุเลยว่ามันหยดมา
    จากตรงไหน รึไม่ก็ลองเอาน้ำราดดูเลยก็ได้ครับ testด้วยตัวเองก่อน
    ให้แน่ใจแล้วค่อยไปบอกช่าง ส่วนถ้ามันไหลหยดมาจากด้านข้างรถ
    สันนิฐานได้เลยว่ามาจาก ขอบการจกหน้า ซักจุดนึง ซีลีโคนเลยคับ
    อัดเข้าไป อยู่บึ้ก:)

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ดูนะคับว่าจุดไหน รอแป๊บ ขอโทษที่มาตอบช้านะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 เมษายน 2009
  15. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    บ้านอยู่แถวไหนครับ.....ถ้าแถวนนท์ ผมพอจะมีอู่ที่เคยแปลงพวงมาลัยพาเวอร์ให้แนะนำ

16. punch2005

punch2005 New Member Member

6
    0
    0
    ตอนนี่ไช่รถ Rt100 อยู่ คับ อย่าจะซ้อมบํารุง อะคับ แล้ว เครืองก็ไม่ค่อย แน่ใจ ว่า มัน เครืองเดิมหรือ ยังไง ดูตรงไหนได้มั่งอะคับ ว่า เครืองตัวนี่ รหัสอาไร แต่ตอนนี่ แอร์ เหมือนจะไม่ค่อยเย็น เลย แล้วความร้อนก็ขึน ด้วยคับเวลาเปิดแอร์ แล้วเสียง เพา ก็ดัง พอไช่ได้ เวลา วิ่ง 80 กว่าก็ ดังละคับ รถคนนี่ได้ ต่อ จาก คุนพ่อ มา ก็ ถามพ่อไปก็ รู้สึกเหมือนจะไม่รู้อาไรเลย ผมก็ เลย งง ไป ไม่รู้จะทําไง แล้วตอนนี่ นํากํา รั่ว เข้ามา ตามประตูด้วยมั่งเพราะเวลา จอด เอาไว ฝนตก พอ เข้าไปนั่ง พื้น มันก็ จะ เปียกไม่ก็ นองนํา กันไปเลย คับผม ประมานนี่ อะคับผม ขอคําแนะนํา ด้วยคับแล้วก็ อู่ ดีๆ สักที ทีจะไป ซ้อม มันได้ อะคับ กทม คับผม
    ผมอยู่ กทม แถว เดอะมอบางกะปิ คับ

ช่วย แนะนําทีคับจะขอบคุนมากๆเลย เพราะไม่รู้จะไปซ้อมได้ทีไหน แล้ว งบประมานเท่าไร ช่วยทีคับผม

17. punch2005

punch2005 New Member Member

6
    0
    0
    อ๋อ ของ ผม มันมี 5 เกียช อะคับ ไม่รู้ไช่ เครือง 13t 1800 cc ป่าวไม่ค่อยแน่ใจ เพราะเครืองเดิมมัน 4 เกียช ไช่มั้ยคับ RT100 อะ

18. audy!

1,075
    2
    0
    สวัดดีครับคุณpunch2005 เรื่องรหัสเครื่องถ้าเป็นเครื่องเดิมส่วนใหญ่แล้วRT100น่าจะเป็น12Rครับ
    หรือถ้าให้แน่ใจต้องเห็นรูปอ่ะครับ เรื่องแอร์อาจจะเป็นน้ำยาแอร์มันหมดหรือว่ารั่วที่คอมฯรึเปล่าต้องลองให้ช่างดูครับ เรื่องความร้อนอาจจะเป็นการไหล วนของหม้อน้ำไม่ทันก็ได้ครับลองล้างดูครับ เรื่องน้ำเข้าเนียผมรู้สึกว่ามันจะเป็นปัญหาที่เป็นกันหลายท่านครับ:)คืออย่างแรกเราต้องหาที่มาของน้ำครับแล้วก็อุดมันครับ แต่ตามของประตูผมว่ามันน่าจะเป็นที่ยางขอบประตูมันเสื่อมครับ
    เรื่องช่วงล่างผมไม่ค่อยทราบครับเดี๋ยวรอผู้รู้ครับ:) ยังไงแล้วลองปรึกษาผู้ชำนาญการก่อนก็ดีนะครับ

19. audy!

1,075
    2
    0
    เรื่องไดร์startครับ

อันนี้ถือว่าเป็นการเล่าสู่กันฟังนะครับ:)
    คือว่าเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมารถผมTT132 startไม่ติดครับ:( มันมีอาการดังก๊อกแก๊กมาจากไดร์startครับ
    เมื่อตอนที่เราบิดกุญแจ แต่ดูแล้วแบตไม่น่าจะเสื่อมครับ:)(ใจชื่นขึ้นมาหน่อยครับ) แต่startไม่ติดนี่ซิจะทำ
    อย่างไง:( สุดท้ายต้องเข็นครับพอติดได้ขับไปที่ร้านประจำแถวรามอินทรา ช่างบอกว่าเป็นที่ไดร์startครับ
    แกะไดร์ออกมาดูเอามิตเตอร์วัดไฟวัด ช่างแจ้งว่าทุ้นมันช๊อตครับ:(ทำยังไงล่ะที่นี้ พอดีไปเห็นไดร์ในร้าน
    มีมันเป็นของ อัลติสที่เขาบิ้วไว้ขายครับลองเอามาใส่ใช้ได้เฉย ขนาดพอดีกันเลยไม่ต้องแปลง ผมแปลกใจมากเลยครับว่ารถรุ่นผมเครื่อง3Tยังใช้ไดร์startรุ่นเดียวกันกับอัลติสได้ด้วยอ่ะครับ
    อย่างนี้รึเปล่าวครับที่เค้าบอกว่าTOYOTAอะไหล่มันหาง่ายน่าใช้จริงๆครับ:)
    เพื่อนๆท่านได้มีปัญหาเรื่องไดร์startจะเปลี่ยนยังไงลองปรีกษากับช่างผู้ชำนาญก่อนก็ดีนะครับ:)

20. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ขอถาม.............นายเอริท์

เห็นในรูป Login มีการเปลี่ยนโช้คด้านหน้า เป็นแบบสามารถใส่ค้ำโช้คได้ ไม่ทราบว่าทำการดัดแปลงอะไรไปบ้าง ช่วยมาเสนอแนะ / ชี้แจงให้ชาวสมาชิกทราบกันด้วยคับ (ขอบคุณ)

21. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

ไม่ใช่รถผม

5555555

เอารูปมาจากเว็ปต่างประเทศ พอดีชื่นชอบเครื่องตัวนี้มาก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤษภาคม 2009
  22. jaooh

233
    1
    0
    ยังไม่ไดเถ่ายรูปมาให้ดูเลยอ่ะ เพิ่ง กลับมาจาก ต่างจังหวัด เด๊ยวจัดให้

23. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    อยากรู้ว่า RT100 ถ้าเอาไฟท้าย R30 มาใส่จะเข้าไหม

24. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ตรง คอม้า มันผุ จะมีผลเสียอะไรไหม?

ผมกลัวกระแทกบ่อยๆแล้วมันจะขาด

ถ้าขาดจะมีอาการยังไง

แล้วให้ร้านประเภทไหนแก้ไขได้บ้าง

ขอบคุณครับ

25. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    Up มานขึ้นมาซะ

26. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0
    เอ้า อึ๊บ :):):)

27. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    กรอบไฟหน้ามันเป็นพลาสติก

เราสามารถเอาไปชุดโครเมียม ได้ไหม

28. jakarin_tuey

1,409
    2
    0
    ไม่น่าจะชุบโครเมียมได้น่ะครับ เพราะมันเป็นพลาสติก แต่ทำอีกวีธีหนึ่งได้ ไม่แน่ใจว่าเรียกว่า ปัดเงาพลาสติก รึเปล่า

29. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

แล้วที่ไหนรับทำบ้างอะ

คืออยากให้กรอบมันเงาๆๆ เหมือนกันชนอะ

30. audy!

1,075
    2
    0
    แล้วถ้าใช้สเปรย์โครเมี่ยมพ่นจะเงาเหมือนกันรึเปล่าวครับ:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้