รบกวนชาวดีเซลอีกครั้งคับ ช่วยเลือกหน่อยคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย 4d56, 5 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    คือตอนนี้ว่าจะเปลี่ยนรถคับ เอามาใช้งานบรทุกประมาณ1-1.2ตันคับ ใส่คอกด้วยคับ
    แต่ประเด็นคือจะใช้ไม่นานมากประมาณ1-2ปีคับแล้วจะขายคับ(คือพอเริ่มงอแงก้อจะขายคับ)
    ใจตอนนีมองดีแมกซ์ไว้คับ แต่มีคำถามอยากถามซักนิดนึงคับว่า
    1.น้ำหนัก1-1.2ตัน ดีแมกซ์จะไหวมั้ยคับ เพราะเค้าว่ากันว่าแชสซีไม่ค่อยแข็งต้องเสริม
    จริงเท็จอย่างไรคับ
    2.ที่มองไว้คือดีแมกซ์ตัวแรก(ปี02-05)ระหว่างตัว2500กับ3000ควรเล่นตัวไหนดีคับ
    (ไม่เน้นเวลาคับ เน้นทนและประหยัด ความเร็วประมาณ120)
    3.หรือจะข้ามไปเป็นคอมมอนเรลตัวแรกดีคับ แต่เค้าว่ากันว่า(อีกแระอิอิ)มันกินน้ำมันเครื่อง
    ถ้าเล่นคอมมอนเรลน่าจะเล่นโฉมใหม่มากกว่า จริงเท็จอย่างไรคับ
    4.ที่สำคัญเลยคือ"งบ"คับมีประมาณ3ต้นถึง3กลางคับ
    5.หรือถ้าเป็นบรรทุกควรไปเล่นตัวเก่าที่เป็น"ทอร์ชั่น บาร์"ดีกว่าคับ เช่นดรากอนอาย
    (แต่ถ้าเป็นดรากอนอายคงเล่นตัวปี98-99คับ เพราะปี2000ราคาใกล้ๆดีแมกซ์เลย)
    รบกวนถามเท่านี้ก่อนคับ ขอบคุณคับ

2. EG4D

EG4D New Member Member

91
    0
    0
    มองไว้แต่ตระกูล Isuzu เหรอครับ ดีแมกซ์ผมว่าถ้ารถหนักออกตัวสู้วีโก้
    ไม่ได้นะ(ตามความรู้สึกส่วนตัว)..ผมเคยลองใช้วีโก้เครื่อง 2.5บรรทุกอยู่ 3ตันขึ้นตลอด
    ออกดีกว่าเสริมแหนบช่วยอีกหน่อยไม่ให้มันนั่งเพลากลาง เปลี่ยนโช้ค
    ก็ไปดีนะแต่ต้องคอยเช็คลูกปืนล้อบ่อยๆหน่อยครับ
    ส่วนดีแมกซ์ที่เคยใช้..เครื่อง4JB บรรทุกเท่ากันมันต้องออกให้แกร๊กกก..มันถึงจะมาอะครับ
    ส่วนราคาดีแมกซ์ผมไม่ทราบถ้าเป็นวีโก้ตัวแรก กับงบที่ตั้งไว้ รถหัวเดียวก็เหลือๆเลยครับ
    ..แต่จะเลือกอะไรก็แล้วแต่ถ้าบรรทุกไม่เกิน1.5ตัน ใช้เครื่อง 2.5 ก็น่าจะพอครับ
    ........ความเห็นส่วนตัวนะ........
    .........แต่รถผมก็ยังไดเร็คอยู่เลย.อิอิ...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 เมษายน 2009
  3. บิ๊กเอ็ม,ฟรอนเทียร์ ตระกูลนิสสันผมว่าบรรทุกดีนะ

และก็ แครี่ เลยดูจะเวอร์ไปหน่อยแต่คุ้มโคตร

ปล.ลองดูความคิดเห็นท่านอื่นประกอบการตัดสินใจด้วยครับ

4. Ton_mtts17

Ton_mtts17 New Member Member

93
    0
    0
    ผมว่าถ้าเอาประหยัด ดราก้อนตัวแรกดีกว่า ราคาแสนกว่า แต่ ไม่เกิน2แสน(ตัวแค็ปนะ) แข็งแรง+เครื่องประหยัดดี... แต่ว่ารถมันเก่าแล้วอะดิ จะไหวหรออถ้าบรรทุกหนักๆ...

***ยังไงก็รอ ผู้เชี่ยวชาญเรื่องบรรทุก อีกที อิอิ

5. ขออนุญาติ ออกความเห็นนะครับ
    ผมว่าดีแม็กตัว3000 คอมม่อนเรลก็ดีนะครับ ผมใช้บรรทุกเศษขนมปัง
    1ตันก็วิ่งสบายๆครับ ออกตัวอืดนหน่อยแต่ลอยตัวแล้วไปได้สบายครับ
    (เครื่องคอมม่อนเรลอีซูซุ กำลังเครื่องสุดยอดเลยครับ)

6. 4d56

521
    14
    0
    ขอขอบคุณทุกท่านคับ คงไม่พ้น2ยี่ห้ออ่ะคับคือโตโยต้ากับอีสุสุ เพราะยังไงคงขายต่อคับ
    คิดว่าคงเล่นตัวปี99ที่เป็นทอร์ชั่นบาร์คับ น่าจะบรรทุกดี แต่อาจจะเล่นตัว2.8คับ

7. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    แอบเข้ามาดู

8. 4d56

521
    14
    0
    ยังขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกนะคับ แล้วคอกนี่ต่อที่ไหนดีอ่ะคับ ขอคำแนะนำด้วยนะคับ

9. WuT_Van

WuT_Van New Member Member

247
    0
    0
    ผมแนะนำตระกูลนิสสันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้