รถใครเสีย รถใครต้องการโม เข้ามากระทู้นี้เลยครับ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย Phenic, 9 มกราคม 2007

?

ได้คำตอบที่เป็นประโยชน์ กับผู้ถาม หรือผู้อ่านหรือไม่

1. ได้คำตอบที่ชัดเจน

4 โหวต
    100.0%
  2. ไม่ได้ตำตอบที่ต้องการ

0 โหวต
    0.0%
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
    5555+ ถูกต้อง ทั้งสองคนเลยครับ

2. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    อิอิ

3. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    เด๋วดูรถผมบ้างละกาน..หุหุ..เด๋วห้าย...พี่เบียร์ Modify รถผมบ้างคริคริ

เอาเครื่องเดิมให้แรงกว่า J เล้ย...:D :D

4. Phenic

1,053
    0
    0

ได้ครับไม่ยากเครื่องเดิม สองเจ ช่ายป่ะครับ อิอิ:D:D:D

5. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    มาโม หั้ย ผมด้วย น่ะ งับ อิอิ
    เอา แบบ วิ่ง ไล่ พี่เบียร์ ทันก็ พอใจแระ อิอิ

6. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    อ้าว...ซะงั้น...

เอางี้ดีกว่าคุณโอมครับ..ว่าง ๆ เราไปหาเพ่เบียร์...ไปดูดิ๊..เค้าทำแรงยังไง แล้วเรามาปรับรถเรากานบ้างดีกว่า

7. Phenic

1,053
    0
    0

มาดูตอนนี้ ก็มาดูซากอ่ะดิ ไม่มีอะไรให้ดูหรอก:D:D:D

8. ohmmemy

1,077
    4
    38
    เด๋ว พรุ้งนี้ เจอกานน่ะ พี่ เบียร์ อิอิ

ปล. โอม ไป รถ มหาลัย งับ อิอิ

9. Phenic

1,053
    0
    0

ได้ๆ ครับ แล้วเจอกัน (ไปดูการแข่งขัน รถแข่ง Student Formula ) ที่สนามทดสอบยางของ
    บริดสโตนที่สระบุรีครับ เดี๋ยวคนอื่นงง อิอิ แล้วไมมาตอบในนี้หว่า??:rolleyes:

10. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    เอาอ่ะดิ...งงจิงๆ ด้วย...ยังไงกานเนี่ย....
    เออพี่เบียร์คับถามเรื่อง ชุดล้อหน้าของ PG 505 หน่อยนะครับ
    รถผมมีอาการส่ายไปส่ายมา..รู้สึกได้ว่ารถมีอาการแวป นะคับ แต่เข้าโค้ง..ผมไม่กลัวเลย หนึบมาก
    มีวิธีแนะนำให้ มันนิ่งบ้างไหมครับ...เปลี่ยนหรือแก้ไขยังไง ตอนนี้เป็นแลคเดิม โช๊คตัดสปริงโหลดลงมา รบกวนด้วยนะครับ

11. Phenic

1,053
    0
    0

เปลี่ยนพวกบูช ลูกหมากต่างๆครับ หายแน่นอน รถโหลด จะเปลืองช่วงล่างเป็นธรรมดาครับ

และตั้งศูนย์ล้อ ใหม่ด้วยครับ ไปที่ SRR ก็ได้ครับ เพราะที่อื่นเท่าที่ดูมาตั้งไม่ค่อยเป็น:)

12. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    จะว่าอะไรไหมคับ...เจ้า SRR นี่คือที่ไหนหรอ....บอกป๋มบ้างดิคับ...ป๋มเด็กบ้านน๊อก...บ้านนอก

13. ohmmemy

1,077
    4
    38
    อยู่แถว ไหน หว๋า

ปล. พี่เบียร์ ไม ไม่มา ที่ สระบุรีอะครับ แง่ววว

14. Phenic

1,053
    0
    0
  15. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38

...โทรถามน้าตึ๋งดิฝน....

16. ohmmemy

1,077
    4
    38
    รถ ผม เวลา เปลี่ยน เกียร์ (เกียร์ ออโต้) มัน กระตุก มากๆ เลย ครับ
    อยากให้ มัน สมูท กว่านี้ เราสามารถปรับ แต่ง อะไร ด้ายป่าว ครับ

เครื่อง 3S-GE เกียร์ ออโต้ งับ

17. Phenic

1,053
    0
    0

เคยเปลี่ยนกรอง และ น้ำมันเกียร์บ้างรึยังครับ:)

18. ohmmemy

1,077
    4
    38
    ยัง ครับ หุหุ

19. Phenic

1,053
    0
    0
    ก็เปลี่ยนซะ เปลี่ยนเต็มระบบเลยก็ดีนะครับ ไม่ใช่เปลี่ยนเฉพาะในอ่างเกียร์

20. ohmmemy

1,077
    4
    38
    แพง แน่ เลย อะ พี่

21. Phenic

1,053
    0
    0
    เบ็ดเสร็จไม่น่าเกิน 3000 ครับ:)

22. ohmmemy

1,077
    4
    38
    เด๋วเก็บตังติดแก๊สกะพี่ก่อง อิอิ

รอโบนัสออก ตอน สงกรานต์ ก่อน ถึงจะ เปลี่ยน ถ่าย ระบบ เกียร์

23. Phenic

1,053
    0
    0

อืมมาวันไหนก็นัดก่อนนะ ช่วงนี้งานเยอะทั้ง งานราษฎ์ งานหลวงเลย
    รถรอตรวจซ่อมระบบแก๊ส 2 คัน / วายริ่งสายไฟ (วางเครื่องใหม่)1คัน / ติดตั้งแก๊ส อีก 2 คัน
    ทำคนเดียวนะนั่นน่ะ ที่พูดมา งานหลวงก็เพียบ รถตัวเองเลยไม่มีเวลาทำเลย เฮ้อออ

แล้วรถที่มารอตรวจซ่อมระบบแก๊สน่ะ ไม่ใช่ง่ายๆเลย เพราะรถที่หลุดมาถึงผมเนี่ย แต่ละคัน
    หินๆ ทั้งนั้น เพราะเป็นประเภทที่ว่าไปทำมาหมดทุกที่แล้ว ไม่มีที่ไหนแก้ไขได้แล้ว อย่างคันที่
    มารอทำเนี่ยมาจากพิษณุโลกเลย ก็เห็นใจไปแก้ไขมาหลายที่หลายจังหวัดแล้ว ไม่จบ ก็ลัดคิวทำ
    ให้ก่อนเลย ครับ ยังไงก็ขอโทษคนที่โดนลัดคิวด้วยนะครับ อิอิ:)

ปล. ขอระบายหน่อยนะคงไม่ว่ากัน หุหุ:D

24. Resn

Resn New Member Member

338
    0
    0
    ทำงานหนัก อย่าลืมดูแลสุขภาพตัวเองด้วยนะครับ :)

ปล. เบรกดังอิ๊ด ๆ ตลอดเวลาทำไงให้หายได้มั่งอ่ะครับ เคยให้อู่ทำไปทีนึงหายได้ 2 วันก็เป็นอีก ช่วยทีครับ ขอบคุณครับ

25. ohmmemy

1,077
    4
    38
    ปาย ช่วยทำมะคับ พี่ เบียร์

26. Phenic

1,053
    0
    0

ขอบคุณทุกคนครับที่เป็นห่วง จริงๆ ผมว่ามันดีครับ แต่เกรงใจเจ้าของรถเขารอนาน ครับ:)

เสียงเบรคนี่คงจะเกิดจากการค่อยๆเบรคแล้วจะดังเอี๊ยดๆ แต่ล้อหมุนปกติไม่ได้ดังตลอดเวลา
    เป็นช่วงๆ ใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ เกิดได้จาก ผ้าเบรคตาย คืออาการที่หน้าสัมผัสของผ้าเบรคมันเรียบมัน
    เพราะ อาจเกิดจากผ้าเบรคเก่าหมดสภาพ หรือ ไม่ได้ใช้เป็นเวลานาน :)

วิธีแก้
    - ถอดผ้าเบรคออกมาขัดกับพื้นปูนสากๆ ไม่ต้องพึ่งกระดาษทราย (ที่อู่ที่ทำให้เบลคงทำแบบนี้)
    แต่วิธีนีไม่นานก็เป็นอีก ถ้าให้ดีต้องปาดล้างหน้าดิสเบรคด้วย
    - เปลี่ยนผ้าเบรค แต่จริงๆแล้ว เปลี่ยนชุดเบรคหน้าไปเลยครับ จะได้ปลอดภัย เพราะเครื่องยนต์
    ที่วางลงไปก็แรงกว่าเดิมครับ:)

ปล. เรื่องเบรคสำคัญมากนะครับ ผมเคยใช้ 505 เบรคเดิม เครื่องเจอัดแข่งกัน วิ่งมาเกือบ 200
    พอถึงเวลาเหยียบเบรค เหยียบแล้วเบรคมันเบรคไม่อยู่ครับ ผ้าเบรค เฟตไปแล้วครับ
    เบรคมือก็ดึงจนสลิงขาด เกียร์ออโต้ ก็ เชนได้ในระดับนึงข้างหน้ารถก็ติดขวางกลางแยก
    เต็มเลยพอมีรถข้างหน้าเลื่อน ก็มีช่องพอดีคัน เลยต้องตัดสินใจฝ่าไฟแดง เฉียดตายไปครับ
    กลับมารีบเปลี่ยนเบรคเลยครับ บรึ๊ย นึกแล้วยังขนลุกไม่หาย:D

27. Resn

338
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

แล้วที่ว่าเปลี่ยนทั้งชุดนี่ เปลี่ยนจาน + คาลิเปอร์ หรือว่าเปลี่ยนคาริเปอร์กับผ้าเบรกเหรอครับ แล้วใส่ได้เลยป่าวครับ

28. Phenic

1,053
    0
    0

ครับทั้งจาน ทั้ง คาลิเปอร์ เลยครับ จะทำมั๊ยล่ะ ผมจะทำอยู่พอดี เดี๋ยวทำเผื่อ:)

29. ohmmemy

1,077
    4
    38
    ทำด้วยๆ

เพราะว่า เบรก เดิม มัน เอาม่ะอยู่ อาครับ
    โอมวิ่ง 180 ยัง หวั่นๆ เลย ไม่ มีความมันใจ เลย ครับ แหะๆ
    แล้วต้อง เตรียมอารายปาย บ้างครับเนี๊ยะ

30. Resn

338
    0
    0
    ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ เผลอ ๆ อาจทำก่อนเรียนซัมเมอร์ อิอิ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้