ขอถามเกี่ยวกับ Xenon ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย เเฟนพันธ์เเท้สองร้อย, 11 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    2500k โพไซดอน .. แจ่มๆ :p

2. xanak

xanak New Member Member

126
    26
    0
    เข้ามาเก็บความรู้อ่ะ.... :)

3. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ถามหน่อยครับ เห็นมีคนถามหลายคนเเล้ว ผมใช้สามประตู โคมเป็นพลาสติก ตัวนอก หลอดมันจะไมเหมือน ชาวบ้านเค้าอะ
    คือเป็น H4 นั้นหละเเต่ตูดเล็ก ถามว่า ถ้าจะใส่ ซีนอน สามารถใส่ได้ไหมราคาเท่ากันหรือไม่

4. SuperSohc

SuperSohc New Member Member

232
    0
    0
    city ตัวแรก

ใส่แบบไม่ slide นี่โอเครึป่าวคับ

ใจลังเลระหว่าง 8000k กับ 10000k

การใช้งานมันต่างกันมากมั้ยคับ

คือรถผมจิงๆก็ใช้แต่ในเมือง แต่เผื่อไว้เวลาเดินมางไกลๆนิดหน่อยอ่ะคับ

ใจจิงชอบสี 10000k มากกว่า แต่ 8000k น่าจะโอเคกว่า

แล้วสองสีนี้ใส่มาจะมีปัญหากับพี่ตำรวจรึป่าวคับ

ขอบคุณคับ

5. Dong JZ GT

Dong JZ GT New Member Member

130
    14
    0
    อ่า...ผมปรึกษาร้านเลยดีกว่าครับ แต่ถ้าเป็น H4 เหมือนๆกันก็ไม่น่ามีปัญหา แต่อาจจะต้องแต่งฝาปิดหลังโคมสักหน่อย ...:)

6. Dong JZ GT

130
    14
    0

ผมว่าไม่ต่างกันมากนะครับในเรื่องของการใช้งาน ถ้ายังเลือกไม่ได้ นี่เลย ลองไปที่ autobacs หรือไม่ก็ autocar ที่ร้านพวกนี้จะมีไฟให้ลอง เราไปลองกดดูก่อนว่าชอบสีไหน ค่า K เท่าไร แล้วค่อยออกมาซื้อเปลี่ยนข้างนอก ...:D:D ถ้าเป็น H4 ไม่ Slide ใส่โคมธรรมดานี่สว่างจัดเลย... สีอะไรก็ลองเลือกดูตามชอบเลยครับ ส่วนเรื่องตำรวจนี่ ใช้มาหลายปีแล้วก็ ยังไม่เคยโดนนะ แต่ว่ากันว่าถ้าเป็นพวก สีๆ นี่โดนแน่ๆ ครับ

7. เหมือนกันเลย แต่ก้ออยากๆอยู่นะ เก็บข้อมูลไปก่อน

8. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    อย่างแอคคอดตาเพชรนี่ใส่ Slide จะดีกว่าหรือเปล่าครับ เพิ่งเคยรู้นะเนี่ยว่าต้องดูโคมเวลาใส่ด้วย เพราะตอนไปติดร้านก็ไม่เคยบอก บอกแต่ว่าให้ใส่ Slide ดีกว่าเพราะมีตัวบังแสง แต่ถ้าธรรมดาไม่มีบังแสง จะแยงตาชาวบ้าน แล้ว32ตาเพชร นี่ต้องใส่ยังไง

9. Dong JZ GT

130
    14
    0
    ปกติที่ร้านก็ไม่เคยบอกผมเหมือนกันอ่ะครับ ถ้าถามว่าโคมแบบเก่าอยากได้หลอด slide ได้รึเปล่า ตอบว่าได้ ครับ แต่ที่พูดถึงคือประโยชน์การใช้งาน แสงมันกระจาย ขับแล้วแทนที่จะได้ประโยชน์จากมันเต็มร้อยกลับได้ไม่เท่าไร ส่วน Accord นี่ ใส่ Slide จะดีกว่าครับ เพราะว่ามุมสะท้อนมันอยู่ที่ตัวรีเฟลคเตอร์ในโคม ไม่ได้ใช้เลนส์หน้ากระจายแสง ส่วนสีก็เลือกเอาตามใจชอบเลยครับ หรือลองอ่านกระทู้บนๆ ดูก็ได้ว่าควรจะใช้ค่าที่เท่าไร เหมาะสมกับที่เราต้องการรึเปล่า ... :)

10. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    แล้วถ้าเป็น a32 ตัวไฟหน้าเพชร นี่ก็เป็น รีเฟลคเตอร์ใช่ไหมครับบ แล้วเราจะดูยังไงว่าโคมแบบไหนเป็น รีเฟคเตอร์

11. Dong JZ GT

130
    14
    0

ความต่างของโคมไฟทั้งสองแบบนะครับ
    สมัยก่อนไฟหน้า จะเป็นแบบจานสะท้อนด้านในเป็นแบบเรียบ และจะหักเหแสงโดยใช้เลนส์ด้านหน้าโคม มีข้อเสียคือ บังคับแสงได้ไม่ดีแสงจะกระจายได้ไม่เต็มที่
    ต่อมาก็เลยผลิตโคมแบบที่เป็นลักษณะที่เราเรียกกันว่าตาเพชร เพื่อให้สามารถบังคับแสงได้ง่ายกว่าโคมที่ใช้เลนส์เป็นตัวหักเหแสง เราจะเรียกโคมแบบนี้ว่ามัลติรีเฟลคเตอร์ เพราะว่าแสงที่ออกจากหลอดจะสะท้อนกับจานที่เป็นลักษณะเหมือนเหลี่ยมมุม เพื่อบังคับแสง และเลนส์ด้านหน้าเป็นแบบใส ทำให้ สะดวกในการยังคับทิศทางแสงครับ

12. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ใส่หมวกหลอดไฟกันแสงกระจายช่วยได้ครับ

13. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ตอนนี้ 12000 K สวยดี ขาวๆประกายม่วงนิดๆ ไฮโซ วิ่งทางไกลได้ (โคมรุ่นใหม่นะคับ) ใส่หลอด slide ครับ

14. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    คือถ้าเป็นโคมแบบเก่า จะใส่ให้สว่างให้ใช้งานได้ดีจริง ก็ควรจะใส่ H4 แบบไม่ Slide

ถ้าแบบนี้คงต้องทำใจว่าไม่มีไฟสูงใช้ใช่หรือเปล่าครับ

15. ไฟสูงมีครับ เป็นหลอดฮาโลเจน ธรรมดา เหมือนหลอดสปอร์ตไลท์ H3 ทั่วไป

แต่อย่าเรียกว่าไฟสูงดีกว่า เพราะมันไม่สูงตามชื่อเลย และความสว่างแย่เอามากๆ เมื่อเทียบกับ หลอดไฟต่ำที่เป็นซีนอน

ถ้าอยากได้ซีนอนคู่ ลองไปหาหลอดซีนอนยุคแรกๆ ดูครับ มันจะเป็นหลอดซีนอน 2 หลอดในฐานเดียวกัน สำหรับไฟสูงและไฟต่ำ แต่จะมีปัญหาเรื่อง Delay ในการจุดหลอดไฟสูงหน่อย อาจจะทำให้ใช้งานไฟสูงได้ไม่ทันใจนัก

16. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    โทรไปสอบถามแล้ว ทางผู้ขายมีแต่ H4 ที่ไม่ Slide กับ Slide ไม่มีหลอดที่มี 2 หลอดในฐานหรือหลอดเดียวกัน ถ้าแบบนี้ผมคงควรที่จะตัดไปใช้ H4 ที่ไม่ Slide ไปป่ะครับ จะได้สว่างและเหมาะสมกับการใช้งานไป

17. oka

oka New Member Member

8
    0
    0
    แล้วมันมองเห็นทางมั๊ยครับไปสูงหน่ะ เทียบกับหลอด H4 เดิมที่ไม่ใช่ซีนอน หรือว่าแสงกระจายไปทั่วไม่ลงถนนเลย
    ขอบคุณครับ

18. blueblood46

blueblood46 New Member Member

8
    1
    0
    ระวังตำรวจด้วยนะครับ ช่วงนี้ผมโดนบ่อยมาก

19. Dong JZ GT

130
    14
    0
    ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ 6000 K ครับ ยังปกติดีอยู่ ไม่โดนจับเวลาเข้าด่านตรวจ คร๊าบบ...

20. vip_car

vip_car New Member Member

131
    6
    0
    seya garage แน่นอนครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้