>>> D.I.Y. มาเปลี่ยนปั๊มติ๊กกันเถอะ <<<

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ksaEK97, 20 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    เจ๋งไปเลยครับพี่

2. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    -นึกว่าเอารถใครมาถ่ายที่ไหนได้เทพเจ้าซิ่งสายฟ้านี้เอง จะเปลียนหลายอย่างแล้วนะพี่ ตั้งแต่ยาง มาปั้มติ๊กๆๆ นี้มาตัวปรับแคมเบออีก โหกะจะแรงไม่รอใครเลยใช่ไหมพี่......................สุดยอด

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    สุดยอดจริงๆครับ

4. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ขอบคุณมากครับ พี่โจ:D

5. mailgu.16

mailgu.16 New Member Member

48
    5
    0
    สุดยอดไปเลยพี่โจมีสาระอยู่ตลอดเลยพี่คนนี้

6. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    ลองเปลี่ยนแล้วคับพี่โจ ทำตามที่พี่โจบอกเลย แต่รู้สึกว่าปลั๊กมันจะต่างกันนิดหน่อยอ่ะ แต่ก็ใส่ได้ (ฝืดนิดหน่อย) ขอบคุณมากครับ ความรู้ดีๆแบบนี้

7. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> อย่างนี้ต้องไปลองรถที่ พีระ ซะแล้วมั้งครับ :D <<<

8. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    แหล่มเลยคับ ม้าเพิ่ม สัก 10 ตัวได้ แน่ๆ

iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  9. kengzaza

kengzaza New Member Member

88
    2
    0
    ขอถามนอกเรื่องปั้มติ๊กนิดึงครับ
    แล้วสัญญาณไฟเตือน น้ำมันเชื้อเพลิงใกล้หมด มันอยู่แถวนี้เปล่าครับ
    รถผมไฟมันเตือนตอนน้ำมันหมดแล้วอะครับ พอแก้ไขอะไรได้บ้างเปล่าครับ รบกวนตอบด้วยครับ

10. Gesios

Gesios New Member Member

12
    2
    0
    ขอบคุณครับ

11. ขอบคุณสำหรับ DIY ดี ๆ แบบนี้มากครับพี่โจ

ถึงว่านอนดูหนังชุดอยู่ที่บ้าน ทำไมมีแต่คนโทรมาซื้อ
    ปั๊มติ๊ก 5 ตัวหมดรวดเลยภายในวันเดียว

เด๋วไว้ถ้าหาได้อีก จะจัดมาให้ใช้บริการกันอีกนะคร้าบ
    ตอนนี้ของหมดเกลี้ยงเลย

12. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    เยี่ยมเลยครับ..กำลังหาข้อมูลอยู่พอดี
    สงสัยรถตัวเองอยู่เหมือนกัน ว่าเปลี่ยนปั๊มน้ำมันแล้วมันวิ่งจะดีกว่าเดิมไหม
    ต้องหามาลองบ้างละครับ
    ว่าแต่ของจะขาดตลาดไหมเนี่ย :D

อ้อขอฝากนิดนึงนะครับ ตอนเปลี่ยนปั๊มน้ำมัน แล้วมีน้ำมันหกอยู่
    ขอใช้ความระมัดระวังเรื่อง ไฟด้วย ไม่ประมาทนะครับ

13. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ว้า....หมดซะแระ

14. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    คุณเต้ขายปั๊มติ๊กไรมาเนี่ย กินน้ำมันเป็นบ้าเลยอ่ะ :)D ล้อเล่นนะครับ) พอเปลี่ยนแล้วเหยียบซะลืมความประหยัดเลยอ่ะ 555 ขอบคุณมากครับคุณเต้ที่ขายของดีๆมาให้

15. สุดยอดครับกระทู้ดี รายละเอียดครบ ขอบคุณ จขกท. และ ความเห็นท่านอื่นๆทุกท่านครับ สาระ ความรู้ ล้วนๆ

16. p_e_n_g

p_e_n_g New Member Member

23
    3
    0
    ...อยากจัด ปั๊มติ๊ก JZ สักอันอ่ะ คับ...

17. bonmaweaw

bonmaweaw New Member Member

15
    0
    0
    ผมขอถามเพิ่มหน่อยนะครับ
    คือที่มีพี่ท่านนึงบอกว่า ปั๊มติ๊ก j จะมีแรงดันอยู่ ประมาณ 4 บาร์ แล้วเรคกูเรด เดิมๆเราคุมไว้ที่ 2.5 บาร์ ยังงี้แล้วปั๊มของ j จะทำงานหนักป่ะครับ คือแรงดันมาโดนโหลดไว้ มอเตอร์มันจะไปไวป่าวครับ หรือทำให้เรคกูเรดหรือหัวฉีดมีปัญหาป่าวครับ กำลังสงสัย แล้วหลังจากใส่ไปแล้ว (ในกรณีเครื่อง d16y8 เดิมๆเลยนะครับ) เห็นผลป่าวครับ หรือช่วยให้รถทำงานได้มีประสิทธิภาพที่ดีขึ้น ช่วยในรอบสูงๆประมาณนี้หรอครับ รถเดิมๆจำเป็นไหม คือ ผมกำลังสนใจอยู่เหมือนกัน
    :)

18. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ติ๊ก EG ของ B16A มันจะเหมือนกับ EK มั้ยครับ? และถ้าจูนรอมมาแล้ว ต้องไปจูนแก้มั้ยครับ

น่าสนๆ อิอิ:p

19. vakabayashi

vakabayashi New Member Member

189
    5
    0
    กระทู้ดีมีสาระ ต้องbookmarkไว้ก่อน

เดี๋ยวหาของได้แต่หากระทู้ไม่เจอ เหอ ๆ ๆ

20. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    คำเตือนนะครับ

ถ้าไม่เปลี่ยนปลั๊กเป็นของ J ด้วย ให้เขี่ยปลั๊กตัวเมียให้แน่นๆ ไม่อย่างนั้นปลั๊กไหม้ ปั๊มจะไม่ทำงาน ผมเคยเจอมาแล้ว ต้องระวังหน่อยครับ เพราะปลั๊กของ ฮอนด้ามันขั้วใหญ่ ของ J มันขั้วเล็ก มันเสียบกันไม่ค่อยสนิทนัก แต่ถ้าได้ขั้วใหญ่มาเหมือนกัน ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ เสียบได้เลย

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  21. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ขอบคุณครับพี่โจ

22. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ขอบคุณมากเลยครับ เป็นประโยชน์อย่างยิ่งเลย

ในส่วนนี้ของผมจะใช้คลีมบีบตรงกลางปล๊กที่เป็นทองเหลืองให้แคบลงหรือชิดติดกันเลยครับ ถ้าท่านไหนไม่ต้องการเปลี่ยนขั้ว ก็ลองทำแบบผมก็ได้นะครับ น่าจะโอเคเหมือนกัน
    <<<

23. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    กระทู้นี้ดีมีสาระ :D

24. payub

payub New Member Member

54
    0
    0
    ขอข้อมูลด้วยครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนปั๊มติ๊กแล้ว
    ต้องเพิ่มกล่องคุมปั๊มติ๊กของ j ด้วยมั้ยครับ เห็นมีหัวข้อโพสไว้ตามนี้ครับ
    http://202.57.191.84/forums/showthread.php?t=615306
    ควรจะเพิ่มมั้ยครับ หรือว่าไม่จำเป็นก็ได้ ช่วยรบกวนตอบด่วยด้วยครับเพราะว่าวันพฤหัสกะว่าจะไปถอยมา
    ขอบคุณครับ

25. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ไม่ต้องเพิ่ม ไม่จำเป็น อย่างเครื่อง J ถ้าเค้าวางเครื่องใหม่เค้าต้องใส่ตัวนี้ด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้