รถ Neon วิ่งๆไปมันดับเองทำยังไงดีครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย bowking, 22 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bowking

bowking New Member Member

5
    0
    0
    รถ Neon วิ่งๆไปมันดับเองทำยังไงดีครับ

เมื่อก่อนมีอาการสตาร์จไม่ติด พึงเปลี่ยนแบตมาใหม่ ก็เริ่มวิ่งดีครับ

แต่ผ่านไป 1 อาทิตย์ พอวิ่งในเมืองเปิดแอร์วิ่งครับ แล้วก็เกิดอาการเร่งไม่ขึ้น

จอดรถแล้วเข้าเกียร์ว่าง รอบมันตกลงไม่ถึง 5 ร้อย เครื่องมั่งก็ดับไปเลย

จะสตาร์จ ก็ไม่ติด ต้องพักรถประมาณ 30-60 นาที ถึงจะสตาร์จติด แต่ต้องวิ่งแบบไม่เปิดแอร์ ครับ ถึงจะไปรอดกลับถึงบ้าน

เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา ผมก็ขับจากกรุงเทพ ไปถึง โคราช วิ่งไปได้สัก 150 กิโล เกือบถึงสระบุรี เครื่องก็ดับ แถมอากาศก็ร้อนด้วย เลยจอดพักไว้ แล้วก็พยายามขับไปให้ถึงร้านซ้อมหม้อน้ำ แอร์ ให้เขาช่วยต่อพัดลม หม้อน้ำตรง 1 ตัว ให้มันเป่าตลอดไม่ให้เครื่องมันร้อน แบบติดลีเล่ นั้นละครับ ปรากฏว่า ขับไปถึงโคราชได้อย่างปลอดภัย ( วิ่งแบบไม่เปิดแอร์นะครับ เปิดเมื่อไร เครื่องจะดับเร่งไม่ขึ้น)

แต่ขากลับนี่ซิครับหนักหน่อย ขับจากโคราชมาถึงแยก สระบุรี มันก็ดับอีกแล้ว วิ่งไม่ได้เปิดแอร์ด้วย หม้อน้ำร้อนมาก แต่ที่หน้าปัด วัดความร้อนปกติ เข็มชี้อยู่ตรงกลาง ไม่ขยับเลย เริ่มสงสัยละว่า ที่วัดอุณหภูมิเสียหรือป่าว

ก็จอกพักไป 30 นาที ก็ วิ่งต่อได้สักพักก็ดับอีก เร่งเครื่องไม่ขึ้น เลยไปจอดที่ปั๊มน้ำมัน 1 ชั่วโมง ก็วิ่งได้ปกติ พอเข้ากรุงเทพ เลยตัดสินใจวิ่งขึ้นทางด่วน วิ่งไปสักพักเกิดอยากลองของดู เลยเปิดแอร์วิ่งครับ ไม่ถึง 5 นาที เครื่องดับอีกแล้ว ต้องจอดพักประมาณ 30 นาที ถึงกับถึงบ้านได้ เหนื่อยใจเลยครับ

ตอนนี้เลยไม่รุ้ว่ามันเป้นที่อะไร หรือเป้นที่หม้อน้ำมันร้อน แล้วที่วัดความร้อนเสียไม่ขยับตามอุณหภูมิมันสูงขึ้นหรือป่าว หรือว่า หม้อน้ำตัน แต่ น้ำก็ยังวนให้เห้นเป็นปกติอยู่

หรือว่าจะเป็นที่ปั๊มติ๊ก มันเสือมสภาพ เหมือนที่หลายๆคนเลยเป้นกัน

หรือ เป็นที่ตัวจ่ายไฟให้กับหัวเทียน มันร้อนมากๆๆ เลยตัดจ่ายไฟ (มีเพื่อนที่รู้จักมาลองดูให้)

ตอนนี้เลยอยากลองติดพัดลมหน้าหม้อน้ำอีกตัว เผื่อว่าเครื่องจะได้เย็นลงกว่านี้เพราะตอนนี้วิ่งไปสักพัก เครื่องมันร้อนเร็วมากๆๆ ถ้าเปิดแอร์ด้วยก็จะดับเร่งไม่ขึ้นเร็วมากๆๆๆ

ท่านใดพอจะแนะนำแก้ไข หรือพอรู้ว่าอะไรเสียมั่งครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

:cry::cry::cry:

2. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    สายเซ็นเชอร์สายยางหลุดหรือปล่าวครับ ของผมเคยเป็น
    พอเปิดแอร์เครื่องเร่งเองรอบไม่นิ่ง พอตรวจดู เจอท่อยางที่
    ข้างปีกผีเสื้อหลุดพอเสียบเข้าไปปั๊บใช้ได้เลยนิ่ง และอีกที่
    คือที่คอมแอร์ก้มดูสายไฟครับ สายไฟมันร่อน ชอร์ตกันหรือปล่าว
    ของผมต้องอ้ามาแล้วเทปพัน ลองดูครับ ขอให้หายหายเร็วๆนะครับ

3. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ฟังดูอาการโอ้โห้ รถผมก็เคยเบาดับกับความร้อนขึ้น แต่หลังจากเปลี่ยนปิดวาลหม้อน้ำใหม่ ใส่น้ำหล่อเย็นในหม้อน้ำความร้อนก็เป็นปกติส่วนพัดลมรถของผมก็มีอยู่สองอัน ส่วนเบาดับเปลี่ยนหัวเทียนใหม่(รถดมแก๊ส) เจ้าของกระทู้ลองสอบถามคุณเป้กับคุณเติ๊ดดูนะครับ เพราะว่าสองท่านรับซ่อมครับ ขอให้รถหายป่วยเร็วๆนะครับ

4. mor_maa

mor_maa New Member Member

78
    0
    0
    หายเร็วๆ นะครับ

5. bowking

bowking New Member Member

5
    0
    0
    คุณเป้กับคุณเติ๊ด ไม่ทราบว่าใช้ user อะไรครับ หรือมีเบอร์โทรไหมครับ

เพราะ ว่าช่วงนี้ทรมานเหลือเกิน รถมันร้อน อากาศก็ร้อนด้วย ขยันดับบ่อยๆ ก็ไม่ไหวครับ เศร้า

6. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    อาการหม้อน้ำก็มีส่วนนะครับ ดูฝาหม้อน้ำด้วยก็จะดี
    ผมเคยฮีทกลางถนนมาแล้ว เปิดมาน้ำแห้งหมดเลยฝาหม้อน้ำรั่ว
    แค่ยางที่ฝาหม้อน้ำบิ่นนิดเดียวเอง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 เมษายน 2009
  7. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ผมก็เคยเจอเหมือนกันเลย ส่วนเบอรคุณเติ๊ด0870268844 ลองติดต่อดูนะครับ

8. mor_maa

mor_maa New Member Member

78
    0
    0
    แจกไปจ้า.... ลองโทรไปเบอร์ตามนี้เลย

คุณเติ้ด 0870268844
    คุณเป้ 0816890154...

9. เอ98

เอ98 Guest

0
    0
    0
    ตอบแบบไม่มีความรู้แต่รถเคยเป็น ขับ ๆ อยู่เร่งไม่ขึ้น จอดซักพัก สตาร์ทขับได้ใหม่ เป็นจนสุดท้ายสตาร์ทยังไงก็ไม่ได้ สตาร์ทแล้วฟิวส์(อะไรไม่รู้) ขาด

ปั๊มติ๊กเสียค่ะ เปลี่ยนแล้วหายเลย

10. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ที่เปลี่ยนแล้วหายนี่เปลี่ยนฟิวส์หรือเปลี่ยนปั๊มติ๊กคับ แบบว่าสงสัยอ่ะ@_@

11. kickto

kickto New Member Member

27
    0
    0
    เคยเป็นนะครับ สมัยที่ใช้รถนีออนคันแรก
    น่าจะเป็นที่ปัญหาความร้อนนั่นแหละมั้งครับ
    ผมแก้ยังไงก็ยังไม่หายสมัยนั้น

ตอนนี้มีคนแก้ได้แล้ว ลองให้คุณเป้ ไม่ก็คุณติ้ดในบอร์ดนี้จัดการดูสิครับ
    ผมว่าอาการดับๆน่าจะหายไป

เหมือนกับว่ามันร้อนแล้วเครื่องมันจะดับเองอะครับ
    Jeep Chorokee ก็เป็นครับ
    ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่านะครับ แห่ะๆ
    แต่เชื่อว่าถ้าแก้ปัญหาความร้อนให้หมดไป เครื่องก็จะไม่ดับเองครับผม

ลองดูครับ ^-^

12. chock

chock New Member Member

72
    0
    0
    อาการนี้เป็นแบบเดียวกันเลย แต่ตอนที่เป็นไม่รู้ว่ามีคลับนีออน โดนต้มบานเลย สายไฟมั้ง หม้อน้ำละ เซ็นเซอร์น้ำ กล่อง เกียร์ สุดท้ายไม่ใหวเปลี่ยนเครื่อง พอจะเปลี่ยนเสร็จถึงจะรู้ว่ามีคลับนีออนอยู่ ไม่งั้นคงจะไม่สุก

13. jeab_zong

jeab_zong New Member Member

53
    0
    0
    ของผม ก็เป็น ครับ พอเปิดแอร์ ตัวคอรย์ จุดระเบิด มัน จะร้อนมาก ครับ แล้ว เครื่องก็จะดับ ครับ แต่ ตอนนี้ แก้หายแล้ว ครับ เป็น เพราะ สายไฟ ที่จะเข้ากล่อง อะไรสักอย่าง ใต้คอนโชล มันหลุด ครับ ทำให้ ระบบ ไฟ ร่วน ครับ ตอนนี้ แก้ได้แล้ว ครับ

14. artonair

artonair New Member Member

51
    0
    0
    ตอบจากประสบการณ์นะครับเพราะผมไม่ใช่ช่าง รถผมก็เคยเป็นอาการดับโดยไม่รู้สาเหตุแท้จริงแล้วสตาทไม่ติด ผมก็ปรึกษาอาจารย์นิดละครับ รถจะติดได้ต้องประกอบด้วยน้ำมัน กับไฟ ถ้ามาสองอย่างมันต้องติด ดูว่าน้ำมันมาไหม โดยถอดสายน้ำมันที่เข้ารางหัวฉีดออก แล้วบิดกุญแจไปที่ on ปั๊มติ๊กจะทำงานน้ำมันจะพุ่งออกมาประมาณ20ซีซีหาขวดเอ็มร้อยมาใส่ก็ได้ครับจะไม่เปื้อน ถ้าน้ำมันมาก็ ไปดูที่ไฟว่าไฟมาไหม โดยถอดสายหัวเทียนสูบที่ 1 ออกแล้วใช้ไขควงเสียบไว้ แล้วเอามาจ่อไว้โลหะบนเครื่อง ห่างประมาณ 2-3 มิล แล้วลองสตาร์ทดูว่ามีไฟสปาคไหม ถ้าสองอย่างมีมันต้องติด แต่ของผมไฟไม่มี ลองทำความสะอาดปลั๊กที่มาเข้าคอยล์ ปลั๊กเซ็นเซอร์ตัวที่อยู่ใกล้กรองน้ำมันเตรื่อง ปลั๊กเช็นเซอร์ ตัวที่อยู่หลังเครื่องใกล้กล่องฟิวส์ อาจารย์นิดบอกว่าถ้าเซนเซอร์ ไม่ทำงานหรือทำงานผิดพลาด กล่องก็จะไม่ส่งสัญญาณมาที่คอยล์ ไฟสูงก๊จะไม่ออกเพื่อป้องกันการจุดระเบิดผิดพลาด เป็นแนวทางนะครับ เพราะเราใช้รถแล้วรถดับกลางทางนี่ ไม่อยากจะบรรยายความรู้สึก ผมใช้รถทางไกลบ่อยๆ ก็ต้องศึกษาเองบ้างให้พอรู้ เพื่อเวลาโทรถามเซียนขณะเกิดปัญหาเฉพาะหน้าเราจะได้คำถูกทาง

15. transpo

transpo New Member Member

7
    0
    0
    หายเรื่องยังคับ ในเรื่องของความร้อนผมเคยเป็นคับ ก็มันเป็นเพราะฝาหม้อน้ำ หรือพัดลมหม้อน้ำนิละคับไม่แน่ใจ นานแล้ว

16. Jane neon

Jane neon New Member Member

1
    0
    1
    รถผมรอบเบาเดินปรกติครับ แต่พอเร่งแล้วกระตุก สตาทปรกติ ทีเดียวติด แต่เวลาวิ่ง กระตุกตลอดเลย ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันครับ ผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ ขอบพระคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้