มีปัญหาเรื่องรถใช้ แก๊ส ก็เข้ามาถามกันในนี้นะครับ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย Phenic, 21 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
    รถใครติดแก๊สแบบไหนเอามาแบ่งกันดูหน่อยสิครับ

2. Phenic

1,053
    0
    0
    ช่วงนี้ราคาชุดหัวฉีดแก๊สราคาถูกลงแล้วนะครับ ไม่ว่าจะอัพเกรดจากมิกเซอร์ หรือติดตั้งใหม่
    ใครสนใจ ลองถามราคาดูได้ครับ 0890535457 จะได้เป็นสิงห์ไฮเทคกันครับ อิอิ

ปล. พิเศษครับ ชุดหัวฉีดใช้ได้กับเครื่องคาร์บูเรเตอร์ /เครื่องK-JET /เครื่องหัวฉีด ทุกระบบครับ

3. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    เดือนหน้า เจอ กาน น่ะ เพ่ อิอิ

4. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    อยากติดจังครับ

5. Phenic

1,053
    0
    0
    ครับสนใจแบบไหน เดี๋ยวจัดชุดให้ครับ ตามต้องการ หรืออยากรู้อะไรก็ถามก่อนก็ได้ครับ
    จะได้เข้าใจว่าทำไมติดแก๊สระบบหัวฉีดแล้วทำไมมันแรงกว่าน้ำมัน ครับ อิอิ :):):)

6. Resn

Resn New Member Member

338
    0
    0
    ทำไมมันแรงกว่าน้ำมันอ่ะครับ อยากรู้เหมือนกัน อิอิ :p บอกน้องหน่อยครับ :D

7. Phenic

1,053
    0
    0

ครับแรงกว่าเพราะ เป็นระบบหัวฉีด และ ใช้โปรแกรมจูน เราสามารถจูนเพิ่มเชื้อเพลิงได้มากกว่าปกติ
    ซึ่งต่างกับระบบน้ำมัน ที่มันจะจ่ายน้ำมันตามระบบที่กล่อง ECU เดิมตั้งไว้ และ อ๊อกเทนของLPG
    สูงกว่าน้ำมันเบนซินครับ จึงสามารถปรับไฟจุดระเบิดให้แก่ขึ้นได้ มันก็เลยแรงกว่าน้ำมันนั่นเองครับ

:):):)

8. Resn

338
    0
    0
    อ้อ อย่างนี้นี่เอง :eek: ชักน่าสนใจแล้วสิ อิอิ :D

9. Phenic

1,053
    0
    0

เอาจริงป่าวจะได้หาๆของไว้ก่อน อิอิ ที่มีก็มีคนจองไว้แล้วครับ

10. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    อย่าลืม ของ ผมด้วย น่ะ ง๊าบบ พี่เบียร์ สุดที่ ร๊ากกก อิอิ

11. Phenic

1,053
    0
    0

ก็ไอ้ที่ว่าจองแล้ว นั่นน่ะเก็บไว้ให้ โอมไงครับ อันเนี๊ยใหม่สุดๆ ใช้ไม่ถึงครึ่งวันเลย อิอิ

12. Resn

338
    0
    0
    คุณโอมติดแล้วเป็นไงเล่าสู่กันฟังมั่งนะครับ อิอิ :D

13. Resn

338
    0
    0
    ผมคงต้องแก้ช่วงล่างกับเครื่องนิดหน่อยก่อนอ่ะครับ ยังไงจะติดต่อก่อนล่วงหน้าครับ :D

14. Phenic

1,053
    0
    0

ได้ครับ

15. ohmmemy

1,077
    4
    38
    เด๋ว โอม ซื้อ ถัง+ หัวเติม ก่องน่ะงับ

แล้วก็ ท่อ มันเป็นท่อ ทองแดง เหรอ งับ

16. Phenic

1,053
    0
    0
    ท่อทองแดงนั่นแหละ แต่เป็นท่อแก๊สนะ มันจะหนากว่าปกติ ซื้อที่ร้านเดียวกันนั่นแหละ
    แล้วท่ออ่ะเอาเป็นแบบ 8 มม. เลยนะจะได้แรงปลายๆ ด้วย:):):)

17. ohmmemy

1,077
    4
    38
    แล้วหัวฉีด อะพี่ หา ด้าย ยัง อะงับ

ส่วน หม้อ ต้ม ให้ ผม โอน ตัง ปาย หั้ย ก่อนม่ะงับ

18. Phenic

1,053
    0
    0

หัวฉีดหาอยู่ ถ้าไม่มีคงต้องโดนของใหม่อ่ะ หม้อต้มเดี๋ยวเก็บไว้ให้ครับไม่เป็นไร อิอิ:):):)

19. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ชักอยากจะได้เป็นหัวฉีดบ้างแล้วสิเรา....แหะๆๆๆ..

20. ohmmemy

1,077
    4
    38
    พี่เบียร์ สร้าง กระ แส หัว ฉีด

จน ให้ สมาชิก หลายๆ คน กลัด มัน กันใหญ่ แระ อิอิ

21. Phenic

1,053
    0
    0

ครับอัพเกรด จากมิกเซอร์ เป็น หัวฉีดอิเล็กทรอนิกส์ เบ็ดเสร็จไม่น่าเกิน สองหมื่น อ่ะครับ

ปล. รวมค่าแรงผมแล้วนะ อิอิ:D:D:D

22. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    โอ้วเนียนมากคับ...พี่เบียร์
    ถามคุณเบียร์นิดนึงละกาน ถึงแม้เครื่อง 1G GTE จะเก่า..แต่มันก็พอดีกับสมรรถนะของ 505 ถามว่า
    มีอุปกรณ์ดังนี้แล้ว
    1. เครื่อง 1G GTE
    2. ถังแก๊ส
    อยากติดแบบหัวฉีด...พี่คิดเท่าไร..แล้วจาออกมามีไฟล์แบคไหมคับ ถ้าติดเป็นหัวฉีด..ตอบด้วยนะครับ

23. Phenic

1,053
    0
    0
    ถังแก็สมี ลูกลอยวาล์วหัวถัง วาล์วหัวเติมรึยังครับ ส่วนแบ๊คไฟร์ ไม่เกิดกับระบบหัวฉีดครับ
    ถ้าทั้งหมดที่ถามมีแล้ว ไม่เกิน 25000 ครับรวมค่าแรงครับ :)

24. Phenic

1,053
    0
    0

ปล. แพงกว่าคนอื่นหน่อย เพราะเป็นเครื่องเทอร์โบ ต้องใช้อุปกรณ์บางอย่าง คนละแบบ ครับ:cool:

25. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    ตั้งไฟแก่จะมีปัญหากับเครื่องไหมครับพี่เบียร์ แล้วยิ่งเป็นแก๊สด้วยเครื่องจะ
    ร้อนไปหรือเปล่าครับ....

แล้วถามเรื่องแก๊สหน่อยคับ..ลูกลอยหัวถังเป็นไงอ่ะคับ

26. Phenic

1,053
    0
    0

ไม่ได้แก่เกินไปครับ แต่แก่จนเหมาะสมกับค่าอ๊อกเทนของ แก๊ส อ่ะครับ เครื่องก็จะทำงานปกติ
    เหมือนเครื่องที่เขาแต่งกันแรงๆ ไฟเขาจะแก่มากๆ จนต้องใช้น้ำมัน อ๊อกเทน 130 กัน น่ะครับ
    ขับใช้งานชีวิตประจำวันไม่ได้เลย:)

27. ohmmemy

1,077
    4
    38
    แล้ว ค่า อ๊อกเทนของ แก๊ส LPG มัน มีค่าเท่าไหร่ เหรอครับ
    แล้ว ค่าพลังงานความร้านของ แก๊ส มัน สูงกว่าน้ำมันมากกว่า เยอะ หรือเปล่า ครับ ถ้ามันมีค่าความร้อน มากกว่า น้ำมัน แปลว่า เครื่องยนต์เราต้อง มีอุณหภูมิ สูง ขึ้น ช้ายป่าว ครับ
    ดังนั้น เราต้อง ปรับปรุง ระบบระบายความร้อน ของเครื่อง เรา โดยใช้วิธีไหนได้บ้าง ครับ

28. Phenic

1,053
    0
    0

ประมาณ 105 ครับขึ้นอยู่กับคุณภาพ อ๊อกเทนคือค่าการต้านการชิงจุดระเบิด ครับ ไม่เกี่ยวกับ
    ค่าความร้อน ถ้าไม่มีการชิงจุดระเบิด (น็อค) และส่วนผสมการเผาใหม้ ไม่บางจนเกินไป อุณหภูมิ ของเครื่องยนต์ ก็จะเป็นปกติครับสูงกว่าเดิมเล็กน้อยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 ตุลาคม 2007
  29. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    อ้ออย่างนี้นี่เอง...แล้วหากเราตั้งเครื่องให้มันเสถียนแล้ว
    หากขับไป..ผมว่าค่าพวกนี้ก็ต้องมีเพี้ยน ถูกไหมครับพี่เบียร์
    แล้วถ้ามันเพี้ยนเนี่ย..ส่วนใหญ่จะไปในทางที่ บรร...เทา..
    หรือว่า...บรร...ลัยครับ..อิอิ

30. Phenic

1,053
    0
    0
    ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ คุณฝน คิดว่าน้ำมันอ๊อกเทน 95 มันจะ95 ทุกปั๊มและทุกวันหรอครับ
    ก็เหมือนกับแก๊ส คือค่าที่มันเพี้ยนไปไม่เป็นไร เพราะเครื่องยนต์เป็นระบบที่ไม่ตายตัวขนาดนั้น
    สามารถรับค่าความคลาดเคลื่อนได้พอสมควร ไม่ถึงกับพังหรอกครับ เพราะเครื่องยนต์สามารถ
    ปรับตัวเองได้ในระดับหนึ่ง ขึ้นอยู่กับ เครื่องนั้นๆ ว่าจะปรับตัวได้เก่งแค่ไหนครับ เรื่องวิธีการ
    ปรับตัวค่อยว่ากันครับ:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้