เคยคิดกันมั้ยว่า....ทำไมพื้นหลังต้องเป็น "สีดำ"

การสนทนาใน 'Support Forum' เริ่มโดย Daniella, 12 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Daniella

Daniella New Member Lady Member

968
    67
    0
    เล่นมาก็นานพอสมควร....

เลยเกิดความสงสัยว่า
    ทำไม๊....ทำไม พื้นหลังต้องเป็นสีดำด้วยหนอ

เรามาคิดกันเล่นๆ ดีกว่า :D
    ไม่ต้องซีเรียสนะคะ ขำขำค่ะ ;)

โดยส่วนตัวคิดว่า.....
    พื้นหลังสีดำทำให้เห็นภาพอะไรๆ ชัดขึ้นมั้งคะ
    (ฮา..... :D:D)

ST190...Set...bo ถูกใจสิ่งนี้
  2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมว่าสีดำมันคลาสสิคดี เรียบง่าย

3. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ตามนั้นอ่ะ

Daniella ถูกใจสิ่งนี้
  4. SR-Z

SR-Z New Member Member

595
    21
    0
    - คงเพราะมันสบายตาที่สุดมั่งครับ ส่งผลให้พี่ๆเพื่อนๆ

สามารถดูเว็บนี้ได้ต่อเนื่อง ยาวนานโดยที่ไม่ทรมานลูกกะตา

- แล้วเคยได้ยินมาว่า จอคอมกินไฟน้อยสุด ก็ตอนแสดงภาพออกมาเป็นสีดำ

^
    ^
    ^

2 ข้อข้างผม ผมเดาเอา ^O^

5. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เวปบอร์ดที่ผมดูแลอยู่เป็นสีเทา เล่นสีตัวอักษรไม่ได้เลยครับ

มองไม่เห็นเลย พื้นหลังสีดำอ่ะดีสุดแล้วครับ

ซามูไรเจี้ยวหวาน* ถูกใจสิ่งนี้
  6. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    น่าจะใช่นะคับ

Daniella และ ซามูไรเจี้ยวหวาน* ถูกใจสิ่งนี้
  7. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    ดำ-แดง เป็นสีของ rcweb คับ

Daniella และ ซามูไรเจี้ยวหวาน* ถูกใจสิ่งนี้
  8. ลดโลกร้อน

เกี่ยวไหมหว่า อิอิ

9. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    ดำ.. ดี.. เด้งได้ด้วย... ดูดดัง ด๊วบ ด๊วบบ ....

10. Ecstasy

Ecstasy Well-Known Member VIP

1,920
    82
    48
    'Coz The black match with every colour!!!

11. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    หมายความว่ายังไงอ่ะ ออฟ :mad::mad::mad::mad:

12. Daniella

Daniella New Member Lady Member

968
    67
    0
    เท่าที่แนนเคยเห็น.....หลายๆ เว็บมักจะใช้สีอ่อน
    โดยมากมักจะเป็นสีฟ้าอ่อนๆ หรือสีขาวไปเลย ^^"

13. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    ส่วนตัวผมคิดว่า...การที่ใช้สีดำเพราะว่าเพื่อให้ประหยัดไฟฟ้าและมังครับ

เพราะว่าถ้ายิ่งใช้แสงสว่างมาก....อย่างเช่นพื้นสีขาวบางทีเรามองมันยังแสบตาเลย

แสงก้อต้องใช้มากกว่าสีดำ(ไม่รู้จริงรึป่าว....รอเว็บมาสเตอร์มาตอบดีกว่า)อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 20:48:04 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:47:46 ----------

ส่วนตัวผมคิดว่า...การที่ใช้สีดำเพราะว่าเพื่อให้ประหยัดไฟฟ้าและมังครับ

เพราะว่าถ้ายิ่งใช้แสงสว่างมาก....อย่างเช่นพื้นสีขาวบางทีเรามองมันยังแสบตาเลย

แสงก้อต้องใช้มากกว่าสีดำ(ไม่รู้จริงรึป่าว....รอเว็บมาสเตอร์มาตอบดีกว่า)อิอิ

14. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    เคยอธิบายเรื่องนี้ไว้ให้ที่ไหนไม่รู้จำไม่ได้นานแล้ว
    เรื่องแรกคือ ถนอมสายตาคนดู
    - ถ้าคุณอ่านตัวหนังสือนานๆ บนหน้าเว็บที่สีขาว ตัวอักษรสีดำ สายตาคุณจะล้ามากกว่า หน้าเว็บที่พื้นที่ดำ ตัวอักษรสีเทา (เว็บนี้ตัวอักษรสีเทานะ)
    - คุณสามารถเล่นเว็บนี้ได้ในห้องที่มึดๆ โดยที่สายตาคุณไม่ต้องสู้แสงที่ออกมาจากหน้าจอมากนัก ทดลองได้โดยการปิดไฟห้องที่คุณเล่นเน็ต แล้วเปิดเว็บที่มีพื้นหลังสีขาว อย่าง google ก็ได้ แล้วเทียบกับเว็บที่มีพื้นสีดำหรือสีเข้ม
    เรื่องต่อมา คือการออกแบบที่ใช้ร่วมกับรูปภาพ จะทำให้รูปภาพโดดเด่นมากกว่ารูปที่อยู่บนพื้นสีขาว การตัดเส้นของขอบตารางก็จะดูชัดเจนคมกว่า
    เพราะฉะนั้นคุณจึงเล่นหรืออ่านเว็บนี้ได้นานกว่าเว็บอื่นๆ ที่มีเนื้อหาเดียวกัน

และที่สำคัญ สีของเรซซิ่งหรือมอเตอร์สปอร์ตคือ สีแดง รวมกับเหตุผลข้างต้น เรซซิ่งเว็บดอทเน็ตก็คือ สีแดง-ดำ

ทุกสิ่งทุกอย่างที่เราทำหรือสร้างขึ้น หรือมีการเปลี่ยนแปลงใด ในเว็บนี้ มีเหตุและผล

nOxIeS, Daniella และ ซามูไรเจี้ยวหวาน* ถูกใจสิ่งนี้
  15. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ดำ-แดง เป็นมอเตอร์ที่แรงมากๆ ซึ่งใครเคยเล่นจะรู้ครับ... มันก็คือมอเตอร์ มอเตอร์สปอร์ต... อิอิ !!

16. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    ดำ แดง = สีซิ่งๆ

17. ขุนสมาน

ขุนสมาน New Member Member

1
    1
    0
    ชอบสีนี้มากครับอ่านแล้วสบายตาดีครับ

18. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    ดำ-แดง เปงสีที่ชัดเจนสุดๆ

ปล. แม่ชอบเรียกว่า เล่นอีกแล้วนะ เวบแดงเนี่ย อิอิ ^^

19. Daniella

968
    67
    0
    ^
    ^
    แต่เพื่อนแนนชอบแซวว่า
    เล่นเว็บมืดอีกแล้วมากกว่าอ่ะแฟง :D

ไม่รู้เพราะว่ามานมาเห็นตอนเข้าโซนพักผ่อนด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้อ่าาาาาา :lol:

20. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ถูกต้องคับ สีดำประหยัดไฟ ประหยัดพลังงาน

21. Daniella

968
    67
    0
    ^
    ^
    ^
    แต่ถ้าสีดำอย่างพี่เส็งใช้....
    แนนเกรงว่าอาจจะสายตาเสียซะก่อนมากกว่าอ่ะค่ะ = ="
    (เพ่งว่าเขียนอะไรเนี่ยยยยย :eek: )

22. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    ผมชอบสี ดำ เเดง ที่สุด...

23. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ผมชอบกบดำกบแดงมากกว่าครับ :D

24. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    มีวันนึง ผมไม่ได้เล่นคอม

เพื่อนมันถาม "มึงไม่เล่นเว็บ ดำ-แดงหรอว่ะ"

555+ คือเล่นจนมันจำได้อ่ะ

คือเพื่อนผมไม่ได้เล่นรถนะคับ ไม่ได้เล่น rc web แต่มันเหนจอผมมีแต่สีนี้ไปแล้ว

มีสไตล์จิงๆๆ ที่นี่

25. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    แบบนี้แหละคับ......สบาย สบาย ยิ่งได้อยู่ผ่อนคลาย ยิ่งสบายหญ่าย.....หุหุ

26. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48

ถูกต้องที่สุดคับ:D

27. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    เข้าใจละ

28. Daniella

968
    67
    0
    และแล้วก็จบลงด้วยประการ ฉะ นี้......

เอวัง :D :D :D

29. cortney_lov3

cortney_lov3 New Member Lady Member

68
    21
    0
    อ๋อ เข้าจัยและค่ะ

30. deer_new

deer_new New Member Member

261
    0
    0
    แล้วทำมายหนังสือ ไม่ทำสีดำอะเวลาอ่านจะได้สบายตามังอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้