อยากรู้เทคนิคการถ่ายภาพ(กลางคืน)

การสนทนาใน 'Camera' เริ่มโดย เอวี่^เรซซิ่ง, 26 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    อยากรู้อะค่ะว่า ใช้การยังงัย

เวลา ถ่ายรูปกลางคืน ที่รูปรถแข่งอะค่ะ

มีเทคนิคยังงัยมั่ง

ตั้งโหมด ไนท์ ใช้ F เท่าไหร่

หรือถ้าไม่ใช่โหมด ไนท์ ตั้งเปนโหมด P ธรรมดาได้รึป่าว

เพราะไม่ถนัดกับการปรับด้วยมือ อะค่ะ

ใช้กล้องไม่ค่อยเปนเท่าไหร่ อิอิ

คือ เวลา เอ จะถ่ายรูปรถในแทร๊ค ตอนกลางคืน

เวลา รถออกตัว จะแพลน ตามตัวรถอะค่ะ มันไม่เคยได้ซ๊ากกะที

หงุดหงิดเลย เหอะๆ

ทุกครั้งเวลาถ่าย เอ จะถ่ายแต่ ตอนสตาร์ท ที่จุดสตาร์ทอย่างเดียวเลยอะค่ะ

แต่ตอนนี้อยากเปลี่ยนแนว มั่ง มาถ่ายแบบ แพลนนิ่ง เอง

หรือ เปนที่เลนส์ ของ เอ ด้วยแหละมั่ง ไม่ค่อยเอื้ออำนวย

ช่วยบอกแนวทางมั่งนะพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ

ว่าถ่ายยังงัย ลักษณะยังงัย

หรือ เอ ต้องซื้อเลนส์ มาใหม่ดีอ่ะ ไม่มีตังอยู่ด้วย ช่วงนี้ 5555+

ตอนนี้ เอ ใช้เลนส์ที่มากะกล้องอะ ค่ะ 18-55 mm. อะ
    :D

2. K-Z33

K-Z33 New Member Member

370
    8
    0
    ถ้าถ่ายกลางคืนผมถนัดใช้โหมด M อะคับวัดแสงให้พอดีกะที่เราต้องการง่ายกว่า

ส่วนFก็ปรับให้มันกว้างที่สุดของเลนส์แต่ต้องระวังเรื่องหลุดโพกัสด้วย

และต้องระวังเรื่องISOด้วยไม่ควรใช้สูงไปมากๆไม่งันนอยมาบานเลย

และข้อสำคัญเลยของการถ่ายกลางคืนคือมือต้องนิ่งสุดๆ

18-55 ตัวนี้มี IS ด้วยหรือป่าวอะคับถ้ามีก็ยังพอช่วยลดการสั่นไปได้2สตรปเลย

ส่วนเรื่องถ่ายรูปรถนี้ผมไม่ค่อยถนัดเลยชอบถ่าย Portrait มากกว่าอะคับ

3. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    ขอบคุณค่ะ คุณK-180SX

เอ จำนำเทคนิคนี้ไปใช้บ้าง

จะลองใช้โหมด M ดู อิอิ

มีเทคนิคอะไรอีก บอกกันมั่งน๊า อิอิ

อยากถ่ายรูปเก่งๆบ้างอ่าส์

4. James--omac117

James--omac117 Active Member VIP

4,535
    8
    38
    ของผมถ้าถ่ายกลางคืน ไม่มีขาตั้งจิงๆ ก้อจะพยายามหาอะไรมารอง แล้ววางกล้องถ่ายบนนั้นเอา
    ถึงจะไม่นิ่งมาก แต่ก้อน่าจะดีกว่า ถือถ่ายอ่ะคับ

แก้ไขล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2009
  5. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    ถ้าถ่ายรถที่เคลื่อนไหว

อยากแนะนำให้ใช้ ขาตั้งแบบ โมโนพอต (ขาเดียว) ช่วยประคองกล้องไม่ให้สั่นได้พอสมควร iso ดัน 1000 ++ ไปเลยคับ

บางที ถ้า noise เยอะแล้วภาพดี ดีกว่า noise น้อยและภาพไหวไม่รู้เรื่องนะคับ

ปกติ เรื่องใช้ F เท่าไร Speed เท่าไร นั้น บอกได้ยากมากๆขึ้นอยู่กับ สภาวะแสงในตอน นั้น

แต่พยายามเปิด F ให้กว้างที่สุดเท่าที่จะทำได้ ( เพราะรับแสงได้เยอะ )

ส่วน Speed นั้น ไม่ต้องช้ามากก็ได้ เพราะยังไง แสงมันน้อย กล้องมันวัดแสงเองได้ แนะให้ใช้โหมด A ก็ได้ เปิด F ให้กว้างที่สุด แล้ว แพนกล้องตามรถให้แม่นๆอะคับผม ^^

ต้องลองหัดไปเรื่อยๆอะคับ เดียวก็ได้เอง แหะๆๆ

6. ถ่ายกลางคืนก็ยากแล้วนะ ไหนจะแพนกล้องตามอีกยิ่งยากไปใหญ่

เรื่องการแพนกล้อง ลองเปิดรูรับแสงกว้างสุด แล้วใช้ Speed Shutter สัก 1/60 หรือ 1/100 ลองดู
    กลัวว่าจะมืดไปด้วยซ้ำ สำหรับคลอง 5 ถ้าไม่ไหวจริง ๆ ก็ดัน ISO ช่วยเอาก็แล้วกันนะครับ

ส่วนเลนส์ที่เหมาะกับการแพนกล้อง ผมว่าถ้าใช้ 18 - 55 จะค่อนข้างลำบาก ควจจะเป็น Tele Zoom
    เพราะจะได้กวาดรัศมีการแพนได้กว้าง ๆ ช้า ๆ จะคุมกล้องได้ง่ายกว่าครับ

บางทีการถ่ายภาพก็ไม่มีหลักอะไรตายตัว ดีที่สุดก็คือต้องลองด้วยตัวเองครับ

7. เอวี่^เรซซิ่ง

2,620
    79
    0
    โห ทุกคำตอบแต่ละท่าน เอ จะนำไปใช้ ค่ะ

ชอบๆๆ แนะนำมาอีกนะ เอ อ่านแล้วเข้าใจดี อิอิ

8. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ลองไช้โหมด M เปิด รูรับแสงกว้างสุด speed ซัก 1/15 - 1/30

แล้วลองเปิด แฟลช หัวกล้องช่วยดูก้อได้ครับพี่เอ

น่าจะพอถ่ายติดรถมาบ้าง

ส่วนถ้าจะถ่ายสนามราชรี กลางคืนไห้เห็นรถวิ่งนั่น ท่าจะยากมากกก ไฟมันน้อยอ่าครับ

อิอิ

9. เอวี่^เรซซิ่ง

2,620
    79
    0
    ที่ราชรี พี่ไม่ถ่ายกลางคืนแบบ แพลนกล้องหรอก แก๊บ ถ่ายยาก อะ คน ยืนดูข้างแทร๊ค เกะกะหน้ากล้องพี่มาก มันแพลนไม่ได้ 555+

มีแต่สนามที่เทพนครนี่แหละ ที่จะถ่ายกลางคืน แบบ แพลนกล้องอะ

ต้องพยายามทำให้ได้ อิอิ

10. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48

อ่อ จัดไปจ๊ะ อิอิ

เดี๋ยวก้อโปร :D:D:D

11. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0

ถ่ายรถแดร๊กตอนปล่อยตัว ตามที่เห็นมาคนอื่นที่เก่ง ๆ ทำ

1. ตั้ง Mode M
    2. ดัน ISO ขึ้น 1600 (Canon ทำได้อยู่แล้ว Nikon ทำได้ถ้าเป็น D90/D300 นอกจากนั้นดัน 800
    3. Speed Shutter 60-80 ตั้งต่ำกว่านี้ รถจะเบลอ
    4. ถ่ายช่วงปล่อยตัว (เกียร์หนึ่งพอ) ถ่ายกลางแทรค ลำบาก
    5. ถ้าให้โปรกว่านี้ ตอนถ่ายแพนออกตัว ตั้งตำแหน่งกล้องให้ดี จับปรับโฟกัสแบบไม่ใช้ Autofocus (เป็น Manual Focus) แล้วกะ Focus ตรงตำแหน่งที่รถผ่าน จะทำให้การโฟกัสรถไม่คลาดเคลื่อนและไม่เบลอ (เทคนิคนี้เป็นเทคนิคของกล้องฟิล์มที่ไม่มี Autofocus แต่สามารถใช้ได้ กรณีโฟกัสกล้องบางยี่ห้อ วืดวาด)
    6. ถ่ายรถวิ่ง ไม่ต้องเปิดแฟลชหรอก อารมณ์รูปมันไม่ได้จ้า

ลองดูนะ

12. na046

na046 Member Member

983
    7
    18
    ถ่ายรถวิ่งตอนกลางคืน เอา ชัด ยาก ทีเดียว แต่ถ้า เอานิ่ง ๆ ก็ ขาตั้ง กล้องเลย ISO 100 โหมด P ใช้ได้ ไม่ต้องแฟรช รูปจะสวย รายละเอียด ครบ แต่ วัตถุที่เครื่องที่ได้ จะ เบรอ ๆ ก็ดู แปลกตาดี

ตอนกลางคืน ถ้าใช้แพนตาม กล้อง ก็ ตามพี่ ๆ ด้านบนบอก ให้ดี ต้องมี แฟรช จะได้รายละเอียดที่ดีกว่า ไกด์ ฯ ซัก 36 ขึ้นไป ได้สว่าง ๆ เยอะ ๆ เหอ ๆ โหมด P ก็ใช้ได้ ลด แสงลงซัก 1 สต็อป ก็น่าจะไหวอยู่ให้ได้ ชัตเตอร์ เร็วขึ้น อะนะ

แต่ถ้าไม่ใช้แฟรช ก็ ได้ภาพที่แปลกตาสวยได้ฟิวล์ วัตถุที่เราแพนตามจะชัดสุด (แต่ไม่ได้ ชัดจนคมมาก) ด้วยองค์ประกอบภาพ ตอนนั้น เบลอ เลย ทำให้ วัตถุที่เรา โฟกัส เด่นขึ้นมาอะ

ฟิมก็ไม่ได้ใช้ เมมฯ เยอะ ๆ ลองถ่ายเยอะ ๆ ดูว่าน่าจะใช้แบบไหนดี น่าสนุก ไม่เคยได้ถ่ายรูป รถ ในสนามตอน กลางคืนซักที ...... เมาก่อน อิอิ

13. BEZY BZ MAGAZINE

BEZY BZ MAGAZINE New Member Member

55
    0
    0
    ได้ความรู้เพียบเลย ขอบคุณคับ

14. เอวี่^เรซซิ่ง

2,620
    79
    0
    ขอบคุณพี่จอน มากค่ะ

แจ่มแจ้งจิงๆ เอ จะนำไปใช้ แร้วจะนำรูปที่ถ่ายได้ มาโพสให้ดู อิอิ

ขอบคุณพี่นะ ด้วยน๊า

15. okdee

okdee New Member Member

10
    0
    0
  16. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ตามที่ถ่ายบ่อยๆที่คลองห้านะ จะบอกดังนี้

เปิด iso 800 หรือ 1600 ขึ้น แล้วแต่ความสามารถกล้อง

ถามว่า noise เยอะแล้วมีผลอะไรมั๊ย ก็อยู่ที่งานของเราคับ ถ้าถ่ายมาเพื่อลงเวป เปิด iso สูงๆ ก็ไม่มีผลมาก ยังไงก็ย่ออยู่ดี

หรืออย่างที่ลงหนังสือแต่งรถก็เหมือนกัน ถ้ารูปที่มาลงมันเล็ก ก็ไม่มีผล เพราะความละเอียดในโรงพิมพ์ไม่มากอยู่แล้วคับ

แนะนำสำหรับมือใหม่ เปิด 800 ก่อน แล้วฝึกมือให้นิ่ง โดยไม่ใช้ ขาตั้งกล้อง

เพราะการใช้ขาตั้งกล้อง เหมาะสำหรับ การถ่ายรูปรถแบบไม่ขยับ แต่ถ้าเราถ่ายรถที่กำลังแข่ง โอกาสเคลื่อนไหวสูง

ควรฝึกมือให้นิ่ง ซึ่งผมถ่ายที่คลองห้า ไม่ใช้ขาตั้ง ลองได้ต่ำสุด speed ประมาณ 8-10 หรือ ค่าโดยเฉลี่ยคนทั่วไปจะอยู่ที่ 20-40 คับ

แนะนำไม่ควรกินเบียร์หรือเหล้าก่อนจับกล้อง อิอิ มืออาจจะสั่นได้

ค่า f ก็เหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องตั้งไว้ต่ำสุด อยากให้ดูที่องค์ประกอบภาพมากกว่าคับ ว่าเราอยากจะถ่ายอะไร ให้ออกมายังไง

ผมใช้เลนส์ 17-50 2.8 มันช่วยเรื่อง speed ได้พอตัวเลย ผมจึงตั้ง เวลาถ่ายรูปรถก่อนออกหน้าเส้นไว้ที่ f4-f5 เพราะต้องการความคม

ชัดของภาพโดยรวม เรื่องการวัดแสง ก็วัดรวมก็ดีนะคับ ถ้าเราเอาบรรยากาศ รูปอื่นๆที่เราเน้นๆบางจุด ก็ว่ากันไปตามความเหมาะสม

การถ่ายภาพรถวิ่ง ใช้หรือไม่ใช้แฟล๊ช ก็แล้วแต่มุมมองคับ ฝึกใหม่ๆ เริ่มจาก iso สูงๆ เพื่อให้ถ่ายง่ายขึ้นดีกว่าคับ

แล้วค่อยๆเรียนรู้ว่า ถ้า iso ต่ำๆ แล้วจะถ่ายแพน จะได้ถ่ายยังไง ถ้าเราถ่ายบ่อยๆ เราจะเข้าใจกล้องเองคับ

เหมือนกับรถ ถ้าขับทุกวัน โดยที่คุณไม่เคยขับมาก่อน คุณจะเรียนรู้รถเอง

แนะนำให้ถ่ายบ่อยๆคับ เก็บชั่วโมงบิน แล้วคุณจะเก่งเองคับ

17. mr.car

mr.car New Member Member

116
    14
    0
    .......โดยส่วยตัวที่ใช้และทำอยู่นะครับผมเองใช้ แคนนอน อยู่
    ......ผมใช้โหมด M ถ่ายครับ....ค่าF จะเอากว้างที่สุดเท่าที่เลนส์มีให้ก็ได้ครับแต่กว้างมากๆระวังเรื่องหลุดโฟกัสครับ
    ........โหมดวัดแสงผมใช วัดเฉลี่ยหนักกลางครับ แคนนอน จะเป็นรูปสี่เหลี่ยมโล่งๆอะครับ.....
    ........ISO ผมเลือกใช้ที่400-800 เพราะโดยส่วนตัวชอบถาพที่ติดอันเดอร์หน่อยๆ
    .......โหมดโฟกัสผมใช้ AI SERVO ครับใช้คู่กับโหมดถ่ายถาพต่อเนื่องครับ.......
    .........แค่นี้แหละครับ........ที่เหลือก็แค่ถือกล้องให้นิ่งๆอะครับ......

18. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    เอาภาพมาฝาก เมื่อคืนไปถ่ายมานิดหน่อยคับ

ถ่ายภาพกลางคืน โดยเฉพาะ ที่ๆไม่ค่อยมีแสง ก็พยายามหามุมแสงเล่นดูนะคับ

รูปไหนที่ ดูมืดหน่อย ตั้งให้ under ไปเลย ก็สวยอีกแบบ

แสงของไฟหน้า จากรถคันอื่นๆ ช่วยให้เพิ่มแนวถ่ายได้คับ

เพราะฉะนั้น ใช้แสงไฟหน้ารถให้เป็นประโยชน์

จุดสว่างหน่อย ก็ถ่ายได้ปกติ

ลองเปลี่ยนมุมดูบ้าง ตัดมันออกไปบ้าง ไม่จำเป็นต้องถ่ายทั้งคันเสมอไป ถ้าคนขับอยู่เฉยๆ

ถ้าอยู่ไม่เฉย หรือมีการเบิร์น ค่อยลองถ่ายดู จะได้ดูมี acting หน่อย

พยายามอย่าถ่ายแบบจงใจ ต้องออกแนวแอบถ่าย จะได้บรรยากาศธรรมชาติ

ภาพนี้ รถอยู่ในที่สว่างน่อย ผมใช้ f8 สปีด 15 ไฟหน้าจะได้ไม่ฟุ้งมาก

background เป็นสิ่งสำคัญ อย่าให้โล่งไปก็ไม่ดีคับ

การเบิร์นก็เช่นกัน ถ่ายตอนมีควัน แต่ยังเห็นล้อ จะดูดีกว่า หรือถ้าต้องการควันเยอะๆ ไม่ควรถ่ายจากมุมหลัง เพราะมันบังรถหมด

ถ่ายรถที่จอดทั่วไป พยายามถ่ายมุมต่ำ เพราะมันจะทำให้น่าดูมากขึ้น

หลีกเลี่ยงการถ่ายแบบ background ไม่สวย เพราะจะทำให้ดูไม่น่าสนใจ ยกเว้น จำเป็น เพราะไม่มีมุมให้ถ่าย

มุมต่ำอีกภาพ

ตรงไหนที่มีแสงของไฟ หรือสปอร์ตไลท์ ตรงนั้นจะเป็นที่ ที่ถ่ายง่ายและสวยที่สุด

ฝากไว้แค่นี้คับ ไว้คราวหน้าจะมาเพิ่มเติมการถ่ายกลางคืน ด้วย การใช้ flash ช่วยคับ

19. เอวี่^เรซซิ่ง

2,620
    79
    0
    ขอบคุณ ต้น มากๆเลย ผู้มีประสบการณ์โชคโชน อิอิ

ป.ล.

ถาม อีก ข้อ อะ

แล้ว ถ้าจะถ่ายภาพ คอนเสิร์ต กลางแจ้ง แต่ เปนงานคอนเสิร์ตกลางคืนนะ

มีเทคนิคอะไรแนะนำบ้าง สำหรับ กล้อง400D เลนส์ เล็กๆแบบของ เอ อะ 18-55 อะ

ขอทราบรายละเอียดบ้าง

20. Ton@CityMania

1,341
    180
    0
    อยู่ที่ว่า เราจะถ่ายแนวไหน ถ้าเอาแบบได้ฟิวเลยนะ

ที่เคยถ่ายคือ เปิด iso 800-1600 เหมือนกัน แต่วัดแสงเฉพาะจุด

คือวัดแสงที่หน้าคน จะได้ฟิวทึบๆ หน้าคนรอจังหวะที่แสงสีของเวทีส่อง

จะได้อารมณ์อ่า อย่าใช้แฟล๊ช หรือถ้าใช้ ให้ ลดวามแรงของแฟล๊ชลง

ไปให้น้อยๆหน่อย มากไป จะกลายเป็นกล้องปังยาอ่องซะก่อน อิอิ :D

แต่ถ้าจริงๆ ถ่ายเอาชัวร์ แบบว่า ไม่พลาดรูป ก็เปิด iso สูงๆ แล้วดันไปที่ auto เลย แค่นั้นอ่า ง่ายๆ ที่เหลือก็มุมมองแระ ลองฝึกคร๊อปรูปจากมุมมองของเราเอง แล้วจะได้ภาพงามๆนะ

จากภาพนี้ รู้สึกว่า จะใช้กล้อง d80 นะ ตอนนั้น ใช้ iso 1600 วัดแสงเฉพาะจุดอ่า ถ่ายที่ร้าน sugar beet แสงโคตรน้อย อาศัยช่วงที่ไฟหน้าเวทีส่อง บางทีก็สีแดง น้ำเงิน เหลือง เขียว บ้าง ก็แล้วแต่จังหวะกันปายย :D

เอวี่^เรซซิ่ง ถูกใจสิ่งนี้
  21. เอวี่^เรซซิ่ง

2,620
    79
    0
    ว๊าว แจ่มเลย

วันนี้ จะนำ คำแนะนำ ของแต่ละท่านไปใช้ ถ่ายรูป อิอิ

ป.ล. รูปของต้นที่มาโพส อะ ชี กิน ว๊อดก้า หก หรือ น้ำลาย อะเนี่ย ตรงนิ้วก้อยอะ อิอิ

ขำๆน๊า 555+

22. MAO KIGKOG

MAO KIGKOG New Member Member

455
    5
    0
    เข้ามาหาความรู้ด้วยคนคับผม

23. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ใช้ D90 อยู่ครับ ถ่ายรถ ใช้ โหมด A แล้ว F ต่ำที่สุด ดัน ISO สัก 800 แค่นี้ก็พอไหวครับ

24. Neung_Donmuang

Neung_Donmuang New Member Member

66
    0
    0
    "สวยด้วยแสง แรงด้วยสี ดีด้วยเรื่อง เฟื่องด้วยปัญญา แสวงหาและรอคอย"
    ค่อยๆศึกษา ค่อยๆเรียนรู้ เพราะการถ่ายในแต่ล่ะสถานะการณ์ไม่เหมือนกันครับ ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพครับ

25. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    มาเก็บข้อมูลค้าบแจ๋วๆเลย

26. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    กูรูแต่ละท่าน เทคนิคเยียมจริงๆครับ
    ขอบคุ ณมากครับข้อมูลดีดี

27. เอวี่^เรซซิ่ง

2,620
    79
    0
    พี่จอน เอ ลอง นำเทคนิคพี่จอน มาใช่มะคืน อ่ะคะ

ปรากดว่า ถ่าย ออกมาแร้ว มืดตื๊บเลยอะค่ะ

เปนที่อะไรอะค่ะ หรือ เอ ถ่ายไม่เปนก้อไม่รู้อะค่ะ เหอะๆๆ
    :D

28. Neung_Donmuang

Neung_Donmuang New Member Member

66
    0
    0
    คือว่า ค่าดังกล่าว ไม่ได้หมายความว่าจะสามารถก๊อปค่านั้นไปใช้ได้เลยนะครับ
    ทั้งนี้ต้องดูที่สภาพแสงนะตอนนั้นด้วยนะครับว่ามีสภาพแสงอย่างไร
    และหากมืดมาก ลำพัง ISO 800 + S1/60-1/80 + F stop เท่าไหร่ครับ
    ผมมองว่ายังไงก็มืดครับ

ลองดูครับ ค่อยๆฝึกๆไปครับ พี่ขอแนะนำว่าอย่าใช้การท่องจำนะครับ ให้ทำความเข้าใจแล้วไปประยุกต์ในแต่ล่ะสถานการณ์จะดีที่สุดนะครับ

ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพนะครับ

29. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  30. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ความรู้เพียบเลย

ขอบคุณเจ้าของกระทู้และกูรูทุกท่านด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้