ปรึกษาเรื่องปรับบูสเพิ่มครับ

การสนทนาใน 'Club A31' เริ่มโดย Show Aof, 26 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ผมใช้ A31 1JZ-GTE เกียร์ AUTO

ผมอยากจะปรับบูสเพิ่ม ถามว่าใส้ในเดิม ๆ สามารถปรับได้ประมาณเท่าไหร่ โดยที่ไม่มีปัญหาอะครับ

สิ่งที่ต้องใช้มีอะไรบ้างครับ ที่ทราบมามีประมาณ

FCD
    ปรับบูสไฟฟ้า
    ปั้มติ๊กแรงดันปั้มติ๊กต้องไม่ต่ำกว่า 3 bar

แล้วหัวเทียนต้องเปลี่ยนไหมครับ

ผมอยากเปลี่ยนโบเป็นโบคู่ของ 2jz-gte และเปลี่ยนแคมเป็นของ 2j แล้วหัวฉีดใช้ของเดิมได้ไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนใหม่

แนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

2. wizard_A31

wizard_A31 New Member Member

9
    1
    0
    บูสสัก 1.2 bar ก็พอครับ งบประมาณก็มี
    FCD = 1500 ไม่รวมติดตั้ง
    ปรับบูสไฟฟ้าดีสักตัว Profec B spec II = 6000 ถ้าตัวถูกๆมักจะคุมเวสเกตกระป๋องของโบคู่ไม่ค่อยอยู่
    ปั้มติกต้องไม่ตกขณะรอบสูงๆเดินเบา 3 bar รอบสูง 4 bar แบบไม่ถอย
    เรคกูเรต Sard หรือ Nismo แท้ๆ ประมาณ 3-4000
    ถ้าเปลียนโบเป็นสองเจต้องเอาไปคว้านใบหน้าค่าทำประมาณ 2500 ไม่รวมของกับค่าถอด
    แคมสองเจประมาณ 3000 ไม่รวมกลึง
    หัวฉีดเดิม = 380CC น่าจะพอนะ ถ้า 2J bo = 440CC = 3000 บาท
    ควรจะมีตัวปรับน้ำมัน ห้าปุ่มหรือ SAFC ครับ ห้าปุ่มประมาณ 3000 ส่วน SAFC ประมาณ 5-6000
    สุดท้ายหัวเทียนเบอร์ เจ็ดขึ้นไปประมาณ 2500 ครับ

Show Aof ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้