อยากทราบว่า rover 623 นี้มีปัญหาจุกจิกไหมค่ะ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย honeydiws, 15 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. honeydiws

honeydiws Guest

0
    0
    0
    อยากทราบว่า rover 623 นี้มีปัญหาจุกจิกไหมค่ะ แล้วถ้ามีซ่อมจะหายไหมค่ะ พอดีสนใจค่ะ เลยอยากทราบ แล้วอะไหล่หายากไหมค่ะ แล้วแพงไหม

2. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    ม่ะยากเกินความสามารถครับ...

อะไหล่หาไม่ยากเกินความสามารถครับ...
    มีแหล่งให้หาครับ.ส่วนเรื่องซ่อมแล้วแต่
    ความสมบูรณ์ของรถแต่ละคันที่ได้มาครับ.
    ก่อนจะเลือกคันไหนให้ลองดูเปรียบเทียบ
    2-3คันก่อนตัดสินใจ..แล้วหาคนที่เคยขับ
    ไปดูด้วยก็จะดี...ขอให้ดูที่
    1.ตัวถังสภาพเป็นยังไงอันดับแรก
    2.ระบบไฟฟ้าใช้ได้ปกติอันดับสอง
    3.อุปกรณ์ต่างใช้งานได้ครบอันดับสาม
    4.การแตกร้าวของอุปกรณ์(บางอย่างแพงหายากหน่อย)
    5.ช่วงล่าง/เครื่องยนต์(ดูรวมๆเพราะมันตามอายุรถเปลี่ยนได้)
    ....ถ้าชอบในรูปทรงและความคลาสสิคจัดมาเถอะครับสวย....
    ;););););););););););););););););););););););););););)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มิถุนายน 2009
  3. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    สวยนี่ รถใช่เปล่าพี่
    จริงครับ อะไหล่ หาไม่ยากครับ เพราะบางชิ้นส่วน ใช่ร่วมกับ HONDA ACCORD ได้ครับ

ส่วนชมรม ROVER เราก็อบอุ่นดี เพราะเรามีมิ๊ตติ้ง ทำกิจกรรมร่วมกัน อยู่บ่อยๆ ครับ
    ก็ถ้าไปนำมาใช้แล้วก็ ยินดีต้อนรับ สู่ชมรมของเราครับ

ผม " ไมโล " ครับ
    086-384-8948
    087-676-9191

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มิถุนายน 2009
  4. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    ส่วนตัวผมว่ามันไม่จุกจิกนะครับ เพียงแต่ รถมันมีอายุค่อนข้างมากแล้ว มันก็เลยมีอะไรพังหรือเสียมั่งตามอายุการใช้งาน ก็เลยกลายเป็นจุกจิกไป(เอ๊ะ ยังไงเนี่ย) ก็ตามพี่WAT กับไมโลบอกเลยครับ ถ้าอยากได้จริงๆ ตอนซื้อต้องเลือกดีๆหน่อยครับ เพราะก่อนผมจะได้มาก็เลือกอยู่หลายคันครับ ส่วนคันที่ผมใช้นี่ซื้อมาเพราะหมดแรงหาครับ :D แบบหาจนเหนื่อยหมดแรง มาเจอคันสุดท้ายก็เลยเอาวะ ไม่สนแล้ว รวมค่าซ่อมตั้งแต่ซื้อมา ยังไม่ถึงหมื่นเลยครับ (ไม่รวมค่าของแต่งนะครับเอาซ่อมอย่างเดียว)

5. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    ถูกต้องแล้วคร้าบๆๆๆๆๆ.......

ของแบบนี้ต้องใจเย็นๆเดี๋ยวก็ได้ของดีครับ.ถ้าใจร้อน
    หรือโดนเชียร์จากคนขายมากๆระวังครับ....
    เพราะรถมือสอง-สาม-สี่ยังไงรถเขาก็ต้องมีปัญหาเขา
    ถึงขายแต่อยู่ที่ว่าปัญหามากน้อยแค่ไหนน้อยมากที่จะ
    เจอคนรวยๆใช้4ปีแล้วขาย....ต้องรับได้กับรถมือสอง
    ที่จะมีปัญหาตามมาอยู่ที่ว่าจะมากน้อยแค่ไหนแล้วแก้
    ถูกจุดหรือป่าวล่ะครับ...ยังไงซื้อรถมือสองรุ่นนี้ก็คุ้ม
    ครับ.ไม่ต้องอะไรมากดูให้มันใช้งานได้ปกติไม่ต้อง
    ไปลงทุนทำกับมันมากดูแลช่วงล่าง/เครื่อง/แอร์
    ระบบไฟแค่นี้ก็ขับสบายคุ้มๆๆๆๆ.......
    ของผมก็ตั้งแต่ซื้อมาซ่อมไม่ถึงหมื่นแต่ลงอุปกรณ์
    แต่งเสริมก็ปาเข้าไปเกินครึ่งแสนแล้ว........:p:p:p:p

6. tho7

tho7 New Member Member

146
    0
    0
    ขอเชียร์..อีกคนครับ ถูก.....สวย... ดี...มี ระดับ options เพียบ.. หะรู..หะ..หรา ราคาเด๋วกัน... มีไว้แล้ว....คุ้มครับ

7. honeydiws

honeydiws Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณค่ะทุกความคิดเห็น แล้วถ้าซื้อเมื่อไหร่ จะรีบมาบอก และสมัครเป็นสมาชิกค่ะ ขอบคุณค่ะ

8. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    เป็นรถคันแรกป่าวครับ
    ถ้าเป็นคันแรก ไม่แนะนำครับ น่าจะใช้รถใหม่ หรือ รถยี่ปุ่นบ้านๆขับควรมีรถที่บ้านอีกสักคันครับ
    แต่ใจรักก็เตรียมเงินไว้ 5หมื่นก่อนเลย ฝาแตกเมื่อไหร่ไม่รู้ ถ้าแตกก็ค่ายก 900-2000 วางเครื่องใหม่ก็ 30000-45000 ละ

นอกนั้นก็ให้เปลี่ยนใหม่ซะ
    คอยจุดระเบิด
    ปั้มติ๊ก (น้ำมันเชื้อเพลิง)

ในรอบ 2ปีนี้
    ฝาแตกกัน10ก่าคันครับ
    สายพานขาดไม่ต่ำก่า 7 คัน วาวล์คดทุกคัน 4-16 ตัว
    แต่ละคันโดนค่าซ่อมก็ 13000-25000

คือรถมันเก่า กินน้ำมันเยอะ ถึงจะติดแก๊สก็เถอะ ครับ
    ในเมือง 7-8 โลลิตร กะแจ๊ส 12-13 โลลิตร
    แก๊ส กมละ 1.4-2.0 บาท กะรถยี่ปุ่น 1.0-1.5 บาท

การดูแลสูงนะเพราะรถมันก็12-14ปีครับ

ตอนนี้อะไหล่หายากมากด้วย

แต่ใจรักก็เชิญนะครับ เดี๋ยวเป็นที่ปรึกษาให้ได้ ทุกคนที่ชอบ 623 เพราะผมใช้มา7ปีเจ็บมาเยอะครับ

9. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
  10. Pushzegg

Pushzegg New Member Member

168
    0
    0
    โดยสภาพกันจริงๆแล้ว รถ 12-14 ปีนี่ ถือว่าโรเวอร์ยังไม่โทรมเท่าพวก BMW - Benz นะครับ

แต่อยู่ที่ใจรักครับ การซ่อมต้องมีเป็นธรรมดา จะจุกจิกไหมอยู่ที่ตัวบุคคลคิด ว่าแบบไหนจุกจิก

แต่อย่าเรียกว่าการซ่อมเรยดีกว่าครับ เรียกว่าการดูแลรักษาดีกว่า (คิดเข้าข้างตัวเอง)

แต่เห็นด้วยกับพี่โอห์มครับ ถ้าคันแรก ต้องคิดซักหน่อยครับ ยิ่งเป็นผู้หญิงด้วยกลัวจะรับเรื่องการต้องเข้าอู่บ่อยๆ ถ้าเปรียบกับรถใหม่แล้วคนละเรื่องครับ (ตามราคา)

ยังไงลองขับแล้วลองศึกษาก่อนนะครับ ยินดีต้อนรับสู่คลับโรเวอร์ครับ ถึงจะไม่ได้ใช้ก็เข้ามาทักทายกันได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้