ซัดบ่อยๆ น้ำมันเครื่องหายจริงรึเปล่าครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย peep, 17 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. peep

peep Member Member

190
    2
    18
    เคยได้ยินว่า B16 ถ้าซัดบ่อยๆ น้ำมันเครื่องจะหาย จริงรึเปล่าครับ
    ผมซัดทุกวัน เช้า เย็น เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง วิ่งไป 4,000 โลแล้ว ตอนนี้มันเหลือแค่ขีด min
    แบบนี้ผิดปกติมั๊ยครับ ไม่มีน้ำมันเครื่องหยด ไม่มีคราบน้ำมันเครื่อง ห้องเครื่องสะอาด
    (ผมเติมน้ำมันเครื่อง Fully Syn ของ HKS)

ขอถามอีกเรื่องครับ
    เครื่อง B16 เดิมๆ แค่ทำคลัชกับฟลายวีล
    ตอนนี้ใส่ยูรีเทนเสริมยางแท่นเครื่องทั้ง 5 ตัว
    แรงกระชากของเครื่อง (เดิมๆ) จะมีโอกาสทำให้ตัวถังฉีกได้มั๊ยครับ จำเป็นต้อง Spot ตัวถังเพิ่มมั๊ยครับ

ขอบคุณครับผม :eek:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2009
  2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    หายจริงแท้แน่นอนครับ
    ของผมขับทางไกลยังหายเลยครับแต่ไม่มากเท่าไร
    ดูด้วยว่ามีควันออกตูดหรือเปล่าเวลาซัดหรือเวลาเทคเปิด
    น้ำมันเครื่องใช้ของSemi Syn ก็ได้ครับไม่จำเป็นต้องใช้ Fully Syn แต่เปลี่ยนประมาณ 5000 โลเอาครับ
    เรื่องใส่ยูรีเทนทำให้ตัวถังฉีกได้จริงครับ
    ของพี่คนรู้จักฉีกตรงแถวหม้อลมเบรค

3. peep

190
    2
    18
    ควันออกตูดจะดูยังงัยอ่ะครับ ควันมันเยอะขนาดดีเซลรึเปล่าครับ
    แต่เท่าที่ผมขับ ยังไม่เห็นควันนะครับ (หรือมันมีแต่มองไม่เห็น เดี๋ยวต้องให้คนอื่นดูให้)
    นอกนั้นเวลากดมาแล้วต้องถอนคันเร่งทันที ก้อจะมีเสี้ยง "ปุ้ง" บางครั้ง ซึ่งเข้าใจว่าเป็นเรื่องปกติ
    อาการควันไหลก็ไม่มีครับ

จริงๆแล้ว ตั้งแต่เปลี่ยนปะเก็นคอไอดีคราวก่อน (เพราะมันรั่ว) แล้วก้อเอารถไปตั้งรอบ ตั้งวาล์ว คราวที่แล้วที่ถามคุณ MOO-VTEC กับคุณ broom ไป ผมว่าเครื่องผมอยู่ในสภาพสมบูรณ์จนรู้สึกได้ครับ ;)

งานเข้าแระ -*-
    จริงๆคุณ broom ก็แนะนำให้ใส่โช๊คกันสะบัดแทน แต่ผมไม่เชื่อ เพราะมันไม่สุด :p
    ความแรงขนาด 14 วิกลางๆ สามารถทำให้ตัวถังฉีกได้มั๊ยครับ รบกวนคอนเฟิร์ม (ยังวิ่งไม่ถึง 14 หรอกครับ แต่กะว่าแค่ 14 ก้อพอแล้ว :p)
    แบบนี้การ spot ตัวถังเพิ่มจะช่วยได้มั๊ยครับ
    แล้วถ้าจะ spot ต้องยกเครื่องออกมั๊ยครับ
    ต้องทำสีใหม่รึเปล่าครับ
    พอจะทราบงบประมาณมั๊ยครับ

ขอบคุณมากๆครับผม ;)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มิถุนายน 2009
  4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    น้ำมันเครื่องหายเวลาซัดมากๆ เป็นเรื่องปกติครับ แต่ถ้าหายเร็วกว่าปกติคงต้องตรวจเช็คกันหน่อย สาเหตุส่วนใหญ่มาจากยางซีลวาวล์ กับ แหวนลูกสูบ ต้องเช็คระดับน้ำมันเครื่องบ่อยหน่อยนะครับ ถ้าเผลอเมื่อไหร่ อาจจะได้เครื่องใหม่อีกเครื่อง.....

ถ้าเครื่องเดิมๆ กับตัวถังที่ไม่เคยชนหนัก ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แต่ถ้ามีโอกาสที่จะสปอตตัวถังเพิ่ม ก็สมควรทำครับ เพราะตัวถังรุ่นนี้มันก็เก่าพอสมควรแล้ว ตะเข็บต่างๆ และเหล็กก็เริ่มจะเปลี่ยนสภาพ ทำไว้หน่อยก็ดีครับ และอยากให้เพิ่มค้ำต่างๆ (คิดว่าคงมีอยู่แล้ว) แล้วก็ค้ำแก้มอีกชุดนึง เพื่อเพิ่มความแข็งแรงของตัวถังด้วยครับ

ถ้าจะเล่นแดร๊ก เพิ่มหนวดกุ้งที่ช่วงล่างอีกอย่างนะครับ ช่วยการออกตัวได้พอสมควรทีเดียว

5. peep

190
    2
    18
    ต่อไปนี้คงต้องเช็คเรื่อย ๆ แล้วล่ะครับ
    แต่ผมมีคำถามเพิ่มเติม
    เวลาซัดแล้วน้ำมันเครื่องหาย มันหายไปตรงไหนหรอครับ

(ปกติผมวอร์มเครื่องในโรงรถก่อนออกไปทำงานประมาณ 10 นาที ซัดวันละประมาณ 5 ช่วง ใช้รถประมาณ 3-4 วันต่ออาทิด)

ขอบคุณครับ
    ค้ำแก้มผมก็มีแผนว่าจะหามาใส่อยู่เหมือนกัน
    ส่วนหนวดกุ้ง ผมเห็นรถแข่งที่อู่ใส่อยู่เหมือนกัน
    แต่เข้าใจว่าตัวรถต้องเพิ่มคานด้านหน้าที่เอาไว้ยึดหนวดกุ้งอีกที ซึ่งมันเป็นเหล็ก หนั๊กหนัก ไม่ทราบว่าเค้ามีของแต่งเบาๆใส่กันรึเปล่าครับ :confused:

6. broom

923
    46
    0
    น้ำมันเครื่องถ้ามันไม่รั่วซึม มันก็หายไปจากการเผาไหม้แหละครับ จากการที่แหวนกวาดน้ำมันที่ลูกสูบกวาดน้ำมันไม่หมด , ยางซีลวาวล์กันน้ำมันเครื่องไม่อยู่ และ ไอน้ำมันเครื่องที่ผ่านลูกสูบลงไปห้องเครื่อง แล้วถูกดูดเข้าไปเผาไหม้ครับ

7. peep

190
    2
    18
    อาจเป็นได้ว่า ยางตีนวาล์วรั่วครับ
    เพราะตอนสตาร์ทเครื่องเย็นจะมีควันขาว แต่พอเครื่องร้อนแล้วควันขาวจะหายไป
    สงสัยช่วงนี้คงต้องเช็คระดับน้ำมันเครื่องบ่อย ๆ แล้วครับ

ส่วนแหวนลูกสูบคงไม่ใช่ เพราะกำลังอัดยังดีอยู่ สังเกตุจากแรงบิดที่ได้

งานนี้ถึงจะเป็นที่ยางตีนวาล์ว แต่ก็ต้องรื้อเยอะเลย -*-

8. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เเท่น เครื่อง ถ้าใช่เป็น ยูรีเทน แล้ว ไม่ต้องใช่ครับ ทั้ง 5 ตัวหรอกครับ

ใช่แค่3 ตัวพอ หลังเครื่อง ... ตรงเกียร์ .. กับ ด้านสายพาน ... แค่นี้อยู่

อันนี้คำหนวดกุ้ง

9. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เเท่น เครื่อง ถ้าใช่เป็น ยูรีเทน แล้ว ไม่ต้องใช่ครับ ทั้ง 5 ตัวหรอกครับ

ใช่แค่3 ตัวพอ หลังเครื่อง ... ตรงเกียร์ .. กับ ด้านสายพาน ... แค่นี้อยู่

อันนี้คำหนวดกุ้ง

10. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ถ้ากำลังอัดยังดีอยู่ก็เปลี่ยนแต่ยางตีนวาล์วก็ได้ไม่ต้องเปิดฝาสูบจะได้ประหยัดค่าใช้จ่ายครับ

11. peep

190
    2
    18

..;)..

12. peep

190
    2
    18

ตัวที่อยู่ด้านบนสุดแหละ หนักอึ้งเลย มีของแต่งใส่รึเปล่าครับ :confused:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มิถุนายน 2009
  13. broom

923
    46
    0
    จะเอาเบาด้วยแข็งแรงด้วย ก็ต้องนี่แลยครับ.... ไททาเนี่ยม..... แต่เชื่อมยากหน่อย หากจะใช้อลูมิเนียม ต้องเลือกเกรดหน่อย และอาจจะต้องมีการดามโครงสร้างกันด้วย

14. peep

190
    2
    18

ต้อง custom made ใช่มั๊ยครับ
    เห็นรถแข่งที่อู่ทำเป็นอลูมิเนียม

15. broom

923
    46
    0
    ใช่ครับ ลองถามอู่ที่เคยเห็นดูสิครับ เค้าหา หรือ ทำให้ได้แน่นอน มันทำไม่ยากหรอกครับ

16. p03

p03 New Member Member

2
    0
    1
    มีสาระดีครับของผมก็หายๆเหมือนกัน

17. TON@W

TON@W New Member Member

80
    0
    0
    ถ้าได้ขับรถเครื่อง B16 แล้วขับช้าไม่เป็นเลยครับ

เท้าพามันตลอด 555+ ผมดูน้ำมันเครื่องทุกวันครับ

น้ำมันเครื่องหายจิงๆครับ เวลาเทคเปิดกลิ่นน้ำมันเครื่องเข้าถึงในรถเลยครับ

ปล. ผมต่อท่อไอน้ำมันเครื่องออกลงพื้นครับ ไม่รู้เกี่ยวป่าว

18. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ปล่อยกลับเข้าเครื่อง ไม่ก็ใช้ถังดักไอเถอะครับ

รักษาสิ่งแวดล้อม อิอิ

19. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    หายคับ ของผม OVERHALL เครื่องมาใหม่ๆยังหายเลย ผมว่าปกตินะ หมั่นตรวจเช็คบ่อยๆคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้