พัดลมหน้าเครื่อง

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย thongsala17, 9 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thongsala17

thongsala17 New Member Member

18
    0
    0
    สวัสดีครับ อยากทราบว่า rover 623 ดับเครื่องแล้ว พัดลมหน้าเครื่องยังทำงานอยู่อีกนาน ไม่ทราบว่าผิดปกคิหรือเปล่าครับ

2. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    เป็นบ่อยไหม ปรกติจะไม่ค่อยติดถ้าติดทุกครั้ง ควรตรวจเช็คดูระบบรายความร้อนด้วย พัดลมจะติดเฉพาะ อุณหภูมิในหม้อน้ำเกิน 96 C หรือ ใส่ เซ็นเซอร์ที่ตำกว่า มันก็ติดได้

3. thongsala17

18
    0
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปดูซักหน่อยเพิ่งเอารถไปซ่อมมากลับมาบ้านก็เป็น ปกติมันไม่เป็นนะครับ อาการคือพัดลมมันติดตัวเดียว อีกตัวไม่ติด(ตอนดับเครื่องนะครับ)

4. ttsoft

632
    1
    0
    น้ำหายปละ ในฝาปิดน้ำมันเครื่องมีน้ำไหม ถ้าเป็นสองอย่าง ใกล้ถึงฝังละ

5. Rut 911

Rut 911 New Member Member

18
    0
    0
    ผมเป็นตอน วาวล์น้ำเสียคับ เวลาดับเครื่องพัดลมจะหมุนประมาณ 10 นาที

พอเปลี่ยนวาวล์น้ำแล้ว ก็หายอ่ะคับ

6. ttsoft

632
    1
    0
    ของพี่เป็นอยู่ 2 - 3 ครั้ง เปลี่ยนเครื่องแล้ว ไม่เป็นอีกเลย

7. barague

barague Guest

0
    0
    0
    สาธุ........ช่างเปนคำแนะนำที่ดีจิงๆเรยนะพี่หญ่าย......

8. ttsoft

632
    1
    0
    จะได้รีบ ไง

9. thongsala17

18
    0
    0
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ เบื้องต้นลองสังเกตตอนเครื่องทำงาน พัดลมติดตัวเดียว ต้องให้ช่างดูก่อนครับ

10. Mr. Jacky

Mr. Jacky New Member Member

41
    0
    0
    ทุกวันนี้รถผมก็มีอาการนี้เหมือนกันครับ
    แต่น้ำไม่หาย คงต้องลองดูที่วาล์วน้ำตามที่แนะนำมาดูก่อน
    ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องแบบพี่ใหญ่คงต้อง ถึงคราวคิดหนักละคร้าบ

11. โย่ง199

โย่ง199 Guest

0
    0
    0
    พัดลมหม้อน้ำ

ถ้าขับรถมาระยะทางไกล ๆ อุณหภูมิในเครื่องยังร้อนอยู่แล้วเราดับเครื่องทันที ตัว sensor วัดความ
    ร้อนในหม้อน้ำจับได้ว่าอุณหภูมิในเครื่องและหม้อน้ำยังสูงอยู่ จะสั่งให้พัดลมทำงานต่อแม้ดับเครื่อง
    แล้ว อีกประมาณ 5 นาทีเมื่ออุณหภูมิลงมาเหลือ ที่ 90 ํ แล้วจึงจะหยุดเอง เป็นเรื่องปกติของรถ
    ยุโรปครับ แต่ถ้าพัดลมทำงานนานเกิน 10 นาทีแสดงว่ามีปัญหากับระบบควบคุมความร้อน เช่น
    พัดลมเครื่องถ่านใกล้หมดทำให้แรงลมมีน้อยระบายความร้อนไม่ทัน กรณีนี้ให้เปลื่ยนใหม่ หรือ
    sensor วัดอุณหภูมิเริ่มเสื่อม วัดอุณหภูมิผิดพลาด ก้อต้องเปลื่ยนใหม่ครับซ่อมไม่ได้ เช่นเดียว
    กับวาล์วน้ำ ถ้าสปริงในวาว์ลน้ำเสื่อมก็ต้องเปลื่ยนครับ และสุดท้ายคือหม้อน้ำ ถ้าตัน ก็ถอดออกมา
    ล้างได้ครับ ( อันนี้ไม่ต้องเปลื่ยนถ้าไม่รั่ว ) ลองให้ช่างตรวจสอบทีละจุดก่อนว่าสาเหตุมาจากไหน
    แล้วค่อยจัดการครับ

12. wewit

wewit New Member Moderator

201
    0
    0
    พัดลมผมดับไปที ท่อแอร์แตกเลยครับ ต้องระวังนะครับ แอร์ๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้