ต้องการตัดแว่นตามีใครแนะนำได้บ้าง

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย ttsoft, 10 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    ต้องการตัดแว่นตามีใครแนะนำได้บ้าง ไม่เคยใส่แว่นมาก่อนเลย ไปวัดมาแล้ว พระบอกว่าสายตาเอียง - 200 ก่วาๆ ควรใส่แว่นได้แล้ว คำถาม 1 ตัดที่ไหน 2 ตัดแบบไหน 3 เท่าไหร ใครมีประสพการ ช่วยหน่อย ด่วน

2. ratkam

ratkam New Member Member

176
    0
    0
    วัดแถวสายไหมป่าวคัพ เห็นว่าพระอาจานดัง:eek::eek:
    ผมเคยไปรับตะกุดมาแว้ว รุ่น silver strip ด้วยย
    เลือกกรอปได้ยังคัพ :cool:
    เข้าร้านแว่นดังต้องระวังอย่าใจอ่อน อย่าหลงคารมง่าย/
    เค้าบวกราคาไว้สูงมากมายเลยเชียวแหละ
    เว้นแต่ถูกใจ ผู้ขาย อันนี้คงไม่มีอั้น ช่ายมั้ยคัพพ:eek::eek:
    เอียง -2.00 ถือว่าค่อนข้างลำเอียงเยอะครับ / ไม่มีสั้นเลยหรอคัพ
    หรือค่าที่วัดได้เป็น 0.00-2.00 / เหมือนกันสองข้างเลยป่าวคัพ
    ถ้างัยรบกวนโทกลับด้วยคัพ 083 922 2922 ทู

สำหรับผมที่เคยไปตัดมาคัพ
    1 ร้านแถวเซียร์ (ใกล้บ้านไว้ก่อน)
    2 ตัดแบบใช้เลนส์ Multi Coat ที่ช่วยกรอง UV ได้บวกปรับแสงได้
    (เพิ่ม option นิดส์นึง)
    3 ราคากรอปย่านนี้มีให้เลือกมากมายถ้าไม่ติดแบรนเนมก้อ 100 ถึง 2000บาท
    ถ้าชอบเบรนเนมก้อ มีจนถึงระดับราคาเทพร่วมแสนได้เลยคัพ
    ส่วนราคาเลนส์ตามร้านทั่วไปนั้นก้อหลากหลายเช่นกัน 500 ถึง 4000
    ถ้า progressive ร้านดังก้อคู่ละเกือบแสนคับ โห้ราคาเวอร์จิงๆเห็นแล้วจาเป็นลม
    ซื้อ rover อีกคันได้เลยยย:sad::sad:

3. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    พี่ใหญ่ครับ
    ที่ว่าเอียงน่ะ มันไปทางซ้ายหรือทางขวา
    ...........................ตา...................................

-------------------------------------------------------
    พี่ ทู....ครับ เคยคุยกันกับผมว่าเป็นไปได้อยากเปิดร้านแว่น นี่พี่
    พอดีเลย ได้โอกาสแล้ว ลูกค้ารายแรกมาแล้วครับพี่

4. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    ถ้าอยากได้แบบเบาๆใส่สบาย แนะนำเอาขาแบบไทเทเนี่ยมครับ เบาแน่แต่ราคาหนัก ที่ผมจำได้เคยได้ยินว่าแว่นพวกนี้ กำไรมันเกิน 100% ครับ สังเกตได้ว่าบางทีลดที 80% กันหน้าตาเฉย ก็กำไรมันเกิน 100 นิ ถ้าอยากได้ของดีราคาถูกหน่อย ก็หาซื้อกับคนที่หิ้วแว่นเข้ามาขายได้ครับในเว็บมีเยอะแยะ แล้วไปตัดเลนส์เอา เอาเลนส์ multicoat ก็ดีครับใส่เล่นคอมดูรูปชัดแจ๋ว :D
    แต่ถ้าไม่คิดไรมาก ขอให้ใส่แล้วหายเอียงก็พอ ราคาไม่แพงก็เพียบครับพี่ ตามร้านน่ะ แต่ว่าส่วนใหญ่ไปซื้อแล้วจะโดนพนักงานอ้อนซะใจอ่อน อิอิ
    ส่วนตัวผม เอียงหน่อยๆ เพิ่งมารู้ตัว หลงไปโทษโรงหนังตั้งนานว่ามันโฟกัสภาพไม่ชัด ที่แท้เป็นที่ตาเราเอง
    อันแรกผมใช้ของ haruka เป็นขาไทเทเนี่ยม + เลนส์โค้ท โดนไปฉี่พันอ่วมๆ แต่ใช้มาจะสิบปีละครับข้อดีเลยคือเบาโคตรๆ ใส่แล้วแทบไม่รู้ว่ามีอะไรมาเกี่ยวหูอยู่ แต่ข้อเสียของรุ่นผมคือ มันหลวมบ่อยครับต้องคอยขัดน๊อตมัน ถ้างบถึง แนะนำของลินเบิกครับ ผมอยากได้มาก ตอนนี้รอคนหิ้วมาฝากอยู่ ส่วนอันที่สองผมไปได้แว่นของ oakley มาครับ เป็นไทเทเนี่ยมเหมือนกันแล้วมาตัดเลนส์ที่ร้านเอง ราคารวม ถูกกว่าตัวแรกหน่อยเพราะแว่นเป็นของหิ้วเข้ามา
    ถ้าพี่ใหญ่เป็นhi-so ก็ร้านนี้เลยครับ isoptic ที่เจ้าของชื่อ โบบิ ส่วนตัวผมเดินผ่านยังไม่กล้าเลยครับกลัวเดินผ่านแล้วแว่นมันหล่นจะซวยเอา

ป.ล. เอียงขวาพ่อตารักครับพี่ :D

5. barague

barague Guest

0
    0
    0
    โห! นี่ตื่นเช้าจังเรยตัวเอง ไปวัดมาเหรองัยคัพ พระมาบิณฑ์เร็วจัง เออ! เห็นได้ข่าวว่าพี่กบ(ทรงสิทธิ์) เค้าตามตัวไปออกคอนเสิร์ทที่แปดริ้วอยู่อ่ะนะ ไปช่วยเกากีตาร์ให้ฟังหน่อยไม่ได้เจอกานนานแร้วนิ พอรู้ว่าทูมีความรู้เรื่องแว่น พอดีเรยล่ะเพราะตอนนี้มองอะรัยม่ายค่อยจะเห็น เพราะความรักทำให้คนตาบอดหน่ะช่วยหน่อยดิ นี่ทำแว่นใกล้ๆบ้านหากที่บ้านเค้ารู้ว่าคนขายสวยระวังให้ดีนะ จะได้มาอีกหนึ่งคู่ที่เค้าเรียกว่าหมัดทะลวงตาเขียวเปนลูกตาหมีแพนด้าๆๆๆ อ่ะหมีแพนด้าเรยล่ะ.

6. caba

caba New Member Member

305
    0
    0
    เลือกกรอบแบบที่พี่เอสบอกก็ดีครับ

ผมเคยใช้เหมือนกัน ใช้ได้หลายปีเลยอะ

แต่หลังๆ ผมขี้เบื่อ ก็เลยซื้อถูกๆ อันละพันกว่าสองพัน เปลี่ยนได้บ่อยๆ ครับ

ว่าแต่ ไปวัดสายตาแบบหกหลุมกันไหมพี่ จะได้รู้ว่าเอียงแค่ไหน

7. ratkam

176
    0
    0
    ที่พี่เอสพืดมานั้นถูกต้องเลยคร้าบ hi end ต้องไปปรึกษาพี่bobi แห่ง isoptic หรือสว่างเนตรการแว่นเลยคร้าพ ระดับ top สุดในเมืองไทยแว้วคับ

to พี่ป๋อง เมื่อเช้าหกโมงฟ่าๆยังผ่านร้านพี่ป๋องเลยครับ
    ว่าจากดกริ่งแล้ววิ่งหนีซะหน่อยพอดีมีคนเห็นซาก่อน
    morning call service ถึงบ้านเลยคร้าพพ

to milo>>ไว้รอจังหวะดีๆก่อนคัพ อยากเปิดเหมือนกัลลป์

to บี๋ >>>ไปวัดแบบหกหลุมเมื่อไหร่ โทบอกกันมั่งเน้ออ

8. ttsoft

632
    1
    0
    ขวา ยาว + เอียง + สั้ง
    ซ้าย ยาว + สั้นนิดหน่อย
    ที่ร้านแถวบ้าน บอกว่า ให้ใช้เลน ของ hoya ที่มี สั้น + ยาว + เอียงในเลนเดียวกันเลย รวม คู่ ละ 3300 แพงไหม ต้องสั่ง 1 อาทิตย์ กรอบ ของอารายไม่รู้ แต่เขาบอกว่าเป็น ไททาเนียม อีก 3800 รวม สองอย่า 6500 แพงไหม ไม่เคยซื้อแว่นเลย

กรอบก็คล้ายๆแบบนี้ไม่รู้ยี้ฮ้อเดียวกันเปล่า มันมีแค่ขอบบน มันจะไม่หลุดหรือ

9. caba

305
    0
    0
    เรื่องราคาไม่แน่ใจครับ

แต่กรอบที่มีแต่ด้านบนอย่างเดียวก็แข็งแรงพอสมควร ไม่หลุดครับ มันจะมีเส้นเอ็นขึงไว้ด้านล่าง

10. ratkam

176
    0
    0
    ผมเคยใช้ของ seiko เป็นกรอปบน ..และขึงเอ็นใสด้านล่างอย่างที่บี๋ว่าเลยคับ
    เป็นกรอปไททาเนียมเบาหวิวจิงๆ ราคาตอนนั้น 3700คับบ
    เลนส์ที่พี่หย่ายพูดถึง น่าจะเป็น progressive น่ะคับ
    ราคาที่ญาติตัดแถวรังสิตเมื่อเดือนก่อน ร้านเค้าคิดให้ 4000คับ ใกล้เคียงกัน
    (เลนส์ Yaho....ของเค้าดีจิงน่ะน่ะ.)

11. Mr. Jacky

Mr. Jacky New Member Member

41
    0
    0
    พึ่งไปตัดแว่นใหม่มาเหมือนกันครับแบบว่าของเดิมเลนส์เป็นรอยเยอะแล้วดูสาวๆ ไม่ชัด
    แถวๆ ฟิวเจอร์รังสิต โดยทั่วไปก้อประมาณ 3000 - 4000 บาทครับ ราคานี้รวมกรอบ (Polo Club) และเลนส์แบบ Multi Coat กรอง UV

12. barague

0
    0
    0
    แหมๆๆๆๆๆๆๆๆ เรื่องเลนส์ HOYA เนี่ยม่ายค่อยจาเข้าข้างตัวเองเท่าไหร่เรยนา ทำเปนกลับคำซะงั้น แต่เราดันรู้ทันเหอะๆๆๆ มานก้อเจอกานอยู่ทุกวี่ทุกวันมานม่ายเบื่อบ้างเรยรึตาทูเอ๋ย....

13. ratkam

176
    0
    0

ช่วงเดือนนี้ต้องเชียร์ Yaho เค้าหน่อยคร้าบบ.....
    เผื่อจาด้ายโบนัสเยอะๆกะเค้ามั่ง......:eek::eek:

14. ttsoft

632
    1
    0
    มันใช่เอ็นแล้วมันก็ไม่ทน สิ เอ็นมันเดียวแข็งเดียวอ่อน

15. num 5083

num 5083 New Member Member

69
    0
    0
    ทนคราบมานเหนียว

16. num 5083

num 5083 New Member Member

69
    0
    0
    ที่มันเดี๋ยวแข็งเดี๋ยวอ่อน มันอย่างอื่นแล้วพี่ 55555555 ไม่ใช่เอ็นแว่นแล้วคราบๆๆๆๆๆๆๆๆ

17. barague

0
    0
    0
    เบื้อเบื่อ! ก๊วนเนี้ย พูดอะรัยทีชวนให้คิดลึกตลอดเรยอ่ะเฮ้อ.

18. ttsoft

632
    1
    0
    เหนียวๆถึงจะทนไช่ไหม แหล่มเลย

19. caba

305
    0
    0
    หอยนางรมพี่ แข็งยันเช้า

20. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    เอาแบบพอเพียงไหม..

เอาแบบพอเพียงแบบผมก็.ไปร้านแว่นทั่วไป
    ตัดเลนท์ HOYA ธรรมดาพลาสติก 3-400มั้ง
    เพราะสายตา1ปีมันก็เปลี่ยนทีต้องตรวจใหม่
    ส่วนกรอบก็ไปหาซื้อที่คลองถมเริ่มราคา100ขึ้น
    ไปจะเอาแบบไหนยี่ห้ออะไรมีหมดแต่ของปลอมนะ
    อย่าคิดมากใส่ราคา1-200กว่าๆ1ปีก็คุ้มแล้วหักก็
    ไม่เสียดายเพราะแว่นเดี๋ยวมันก็หักและหล่น1ปีก็
    เปลี่ยน...แบบผมไงครับ..
    เสียปีละไม่เกิน500แต่ใช้คุ้มค่าบางทีได้2ปีด้วย
    ..ใส่แพงหรือถูกเขาก็เรียกไอ้แว่นเหมือนกันล่ะครับ..
    จริงไหมถามคนใส่ได้เลยต้องยอมรับกับฉายานี้ให้
    ได้ด้วยนะครับ....ไม่ต้องอาย...:D:D:D

21. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    น้าสมควรที่จะต้องรีบตัดแว่นแล้วล่ะน้า ..ล้อmaxมีตั้ง108ไม่ใส่....ดันไปใส่ฝาครอบล้อของ city แต่ก็สวยดีนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้