สอบถาม SR20DET ฝาดำหลังหัก

การสนทนาใน '200SX & Silvia' เริ่มโดย palm_celica, 30 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. palm_celica

palm_celica New Member Member

4
    0
    0
    ผมเป็นคนนึงที่ชอบ 200sx แต่ไม่มีโอกาสสักที ติดอยู่อย่างเดียว (เงินไม่ถึงครับ)
    เลยเอารถที่ขับอยู่มาใส่เครื่อง SR20DET ฝาดำหลังหัก

เลยอยากสอบถามข้อมูลการใช้งานของเครื่อง SR20DET ฝาดำหลังหัก

อุณภูมิเครื่องปกติประมาณเท่าไรครับ ของผมมันขึ้นไปถึง 120 แน่ะ

เวลาขับเครื่อง SR นี่ เค้ามีเทคนิคอย่างไรในการลากรอบมั่งครับ ว่าจะเอาไปลองจับเวลา drag อ่ะครับ เช่นต้องลากรอบเท่าไรถึงเปลี่ยนเกียร์

ความเร็วสูงสุดเครื่องเดิมๆนี่ถึง 200 หรือเปล่าครับ

อัตราการกินน้ำมันประมาณเท่าไร

ขอบคุณมากครับ

2. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    แงๆๆ ของผมฝาดำเรียบ ไม่รู้เหมือนกานหรือป่าว

รถผมความร้อนวิ่ง 120 ความร้อนประมาณ 90-92 เองครับ

ใช้พัดลมวอลโว่+ หม้อน้ำอลุมิเนียม+ น้ำยาหม้อน้ำด้วยครับ

ส่วนความเร็วกล่องเดิมนะครับ ได้ประมาณ เกือบ 200 นะครับ

3. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    Water Temp ฝังเซนเซอร์ตรงไหนครับ ถ้าฝังตรงท่อออกจากเครื่องก่อนเข้าหม้อน้ำ 120C ถือว่าสูงมาก แต่ถ้าฝังตรงท่อที่ออกจากหม้นน้ำก่อนเข้าเครื่อง ถือว่า "โคตรสูง" :eek::eek: เพราะ Max ของเครื่องมันคือ 120C เสี่ยงต่อการพังเป็นอย่างมากครับ สมควรแก้ไข อุณหภูมิที่เหมาะสมควรจะอยู่ที่ 90C-98C ครับ
    ลากรอบ SR เอาแค่ กล่องตัดก็พอครับ สัก 7000 RPM น่าจะพอเพียง ถ้าเกินเดี๋ยวกระเดื่องวาวล์กระเด็นนะครับ :eek:
    Top Speed 200 km/h พื้นฐานเดิมของเครื่องพอไปไหวแต่องค์ประกอบอื่นก็ต้องพร้อมด้วย ไม่งั้นหละเพลาสบัด เครื่องพัง แน่ๆ ฯลฯ :eek:
    ใจรัก 200SX แต่ถ้าพฤติกรรมใช้รถยังห้าวหาญแบบนี้ น่ากัวจะอยู่ถนนไม่นานครับขอเตือนด้วยความห่วงใย :cool:

4. palm_celica

palm_celica New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากครับ วางเครื่องมามีปัญหาจริงๆด้วยครับ

ตอนนี้ความร้อนขึ้น ตอนเวลาเปิดแอร์ครับ แล้วเครื่องมันจะดับ เร่งไม่ขึ้น

แต่พอปิดแอร์ก็รอให้อุณภูมิลง ก็กลับมาใช้งานได้ปกติ

สงสัยเป็นเพราะไม่มีพัดลมไฟฟ้า เครียดเลยครับ

5. kouki

kouki New Member Member

6
    0
    0
    You need Rocker Arm Stoppers then :)

Tomei RAS ~$90 on eBay :)

6. jvjek

jvjek New Member Member

1
    0
    0
    ขาย เครื่อง SR20 ฝาแดงหลังหักแท้ๆ ไม่มี TURBO 230 Hp โรงงาน

+ เกียรธรรมดา S14 5Speed + คลัช NISMO + เฮดเดอร์ JASMA

เครื่องวิ่งมา 42,028 กม. ยกลงจาก S15 <นำเข้าเพื่อขอจดทะเบียนใหม่>

เครื่องไม่เคยวิ่งในเมืองไทย เครื่อง+เกียร+คลัช+กล่อง ขาย 48,000 บาท

สภาพเครื่องนางฟ้า <หายากมากๆครับ แดงแท้ๆ>

สนใจโทรเลยครับ 083-4880008 ต้อม

7. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ของผมหลังหักโบเดิมๆ ออกประมาณ 4-5000 รอบ

ความเร็วสูงสุด ก่อนทำรอมได้แค่ 180 เอง หลังทำรอม จมไมล์ อิอิอิอิ

ส่วนเรื่องความร้อนตามกูรูน้าแมนบอกเลยคับ

แต่ของผมหม้อน้ำเดิม+พัดลมไฟฟ้า2ตัว อยู่ประมาณ 80กว่าๆๆ ถ้าอากาศปกติ แต่ถ้าร้อนก้อเกือบ 100

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้