น้องใหม่มีเรื่องจะปรึกษารุ่นพี่คะ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย kikiezkuki, 12 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kikiezkuki

kikiezkuki New Member Member

16
    0
    0
    คือพอดีเป็นน้องใหม่ในบอร์ดนี้
    ยินดีรู้จักพี่ๆๆทุกคนนะค๊ะ :p

คือว่ามีเรื่องจะปรึกษาพี่ๆหน่อย
    เออลืมบอกไปว่าขับrover 623sliสีเขียวคะ

1.ด้วยความที่รถเรามันโหลดต่ำอยู่แล้ว แล้วเวลาฝนตก
    เจอน้ำท่วมอะพี่แต่มันมีความจำเป็นที่จะต้องฝ่านจุดๆนั้น
    แล้วคือ เราจะเลี่ยงยังไงดีอะคะ

แล้วก็เมื่อวันพุดที่ผ่านมาขับรถเข้าซอยหอแถวมหาลัย
    แล้วตรงทางเข้าซอยหอเวลาฝนตกน้ำจะท่วมทางเข้าเป็นประจำเลย
    ก็เลยกล้ำกลืนฝืนทนขับผ่านมา แล้วพอจอดรถเสด
    ล๊อครถแล้ว หันไปมองข้างหลัง เอ๊ะไฟเบรคไมมันไม่ดับวะ
    ทำยังไงก็ไม่ดับ ปรึกษาคนแถวนั้นเค้าก้บอกว่า สงสัยแผงวงจรมันช๊อต
    แล้วตอนนั้น5ทุ่มครึ่งแล้ว อู่ปิดหมดแล้ว ก็เลยให้คนที่พอรู้เรื่องรถ
    มาเอาไฟท้ายออกให้ไม่งั้นมีหวังตื่นเช้ามา แบตรถหมดแน่

พอวันนี้เอารถไปทำ หนูก็เล่าเหตุการณ์ให้เค้าฟังไรงี้ช่างบอกว่าไม่เกี่ยวกับ
    ที่ขับผ่านน้ำท่วมมา ที่ไฟเบรคมันไม่ดับเพราะ สวิทไฟเบรคมันแตก
    แต่ก็เอาไปซ่อมแล้วไม่มีปันหาอะไร อยากให้พี่ๆๆแนะนำวิธีการแก้ปัญหาหน่อยอะคะ
    ไม่ก็อู่หรือคนที่รู้เกี่ยวกับระบบรถยี่ห้อนี้อะคะ เผื่อเวลาฉุกเฉิน

เพราะหนูขับเป็นอย่างเดียว ไม่ค่อยได้สังเกตุอะไรกับรถเลย

2.ตรงกันชนด้านหน้ามันจะมีเหมือนช่องไฟที่ใส่ไฟข้างล่าง
    หนูไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไร พี่ๆๆนึกออกมั้ยอ่า ? ตรงนั้นอ่า ของหนูมันหายไปช่องนึง
    ไม่รู้หายตอนไหน เพิ่งมาสังเกตุตอนล้างรถ อยากทราบว่า
    จะหาอะไหล่ได้ที่ไหนคะ

3.อู่ไหนทำสีราคาถูกบ้าง 55 พอดีเอาไปเสยกำแพงบ้านมานิดหน่อย
    ตรงกันชนหน้า

4.กระจกข้างของหนูอะคะ ตัวล๊อคมันเสียย คือถ้าเอามือไปผลัก
    เพื่อที่จะเก็บเข้ามา มันก็จะดันได้ง่ายๆๆเลย หนูแก้ไขไปโดยการ
    หาสก๊อตเทปที่มันหนาหน่อยมาแปะไว้อะคะไม่งั้นเวลาหนูขับรถ
    กระจกมันจะพับเข้ามา มันอันตรายอ่า พี่ๆพอจะรู้ว่าร้านไหนหรือที่ไหน
    มีอะไหล่หรือซ่อมบ้างมั้ยคะ ?

ขอโทดที่ถามซะยาววเลยย ยังไงรบกวนพี่ๆๆช่วยให้คำปรึกษาหนูหน่อยนะคะ
    ขอบพระคุนเป็นอย่างสูงคะ:D

2. num 5083

num 5083 New Member Member

69
    0
    0
    พอดีพอรู้จักอู่ที่ทำสีแล้วดัดแปลงอะไหล่พอได้ติดต่อมาละกัน

3. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ

1.พักอยู่แถวไหนครับ
    2.เรื่องอู่ สีก็หาใก้ลๆที่พักน่ะแหล่ะครับ ลองแวะดูงานเค้าสัก 2-3ครั้งก่อน และลองดูมากกว่า 2 อู่ เพื่อการตัดสินใจ
    ส่วนราคาก็น่าจะ 1500-2500 แล้วแต่ชนิดของสีครับ
    3.เรื่องกระจกมองข้าง ไม่คิดมาก ก็ กวา อีฟ๊อกซี่ ครับ หลอดละ 100 บาทติดแล้วอยู่ ปึ้ก
    4.ส่วนเรื่อง ระบบไฟ ต้อง ครูใหญ่ ครับ
    5.เรื่อง แก้ไข ดัดแปลง ก็ พี่WAT ครับ
    6.เรื่อง อะไหล่ ผม " ไมโล " พอช่วยแนะนำได้ครับ

ขอให้มีความสุข กับ ROVER นะครับ

ไมโล
    086-384-8948
    087-767-9191

4. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    เรียนไหนคับ !!!

ถ้าเปนม.กรุงเทพ ผ่านกันอยุ่บ่อยๆ !!!

แต่ไม่รุ้ช่ายคันเดียวกันรึป่าว !!!

5. Pushzegg

Pushzegg New Member Member

168
    0
    0
    นัท นายมาเร็วมากเรยนะ......

ถึง จขกท. ไม่ทราบว่าที่ปิดรูไฟตัดหมอกใช่ไหมครับที่หาย ของผมก็หาย 1 ข้าง แล้วก็มีพี่ " ทู " ที่ใจดีให้ผมมา ทั้ง 2 ข้างเรย

ก็เรยทำให้เหลืออีก 1 ข้างด้านฝั่งคนขับนะครับ (สีเขียว) ยังไงโพสรายละเอียดเอาไว้ก็ได้ครับ ไม่ก็โทรมา 080 234 6333 ฟิล์มครับ

6. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    กระทู้ของสาวๆ พี่ๆน้องๆในคลับมาช่วยตอบกันเยอะดี

เรื่องโหลดเตี้ย กะน้ำท่วม เลี่ยงได้เลี่ยงนะครับ น้ำเข้ารถกล่องพังไม่คุ้ม จอดได้จอด

อย่าลืม เก็บเงินไว้ซ่อมรถเยอะๆด้วยนะครับ ตามอายุรถครับ สิบก่าปีละ

7. kikiezkuki

16
    0
    0
    โหยย เพื่อนๆพี่ๆในคลับนี้ใจดีและน่ารักจัง 55

อย่าลอยยนะ 55

ตอบพี่ไมโลก่อนนน
    1.พักอยู่ลาดพร้าว-สุทธิสารคะ
    2.ไม่กล้าแวะเข้าไปกลัวโดนโกงเด๋วเค้าเหนว่าเราไม่รุเรื่องรถแล้วจะโกงเอา 55
    เลยกะว่าจะให้คนรู้จักพาไปแทนนน
    3.กาวอีฟ๊อกซี่ ..อืมจะลองไปหามาใส่ดูนะคะ
    4.ครูใหญ่นี่ใครคะ
    5.พี่WATนี่ใครคะ 55ไม่รู้จัก
    6.อะไหล่ พวกไหนอะ ไม่ค่อยจะรู้เรื่องรถเลยจิงๆๆบอกตรงๆๆ
    คือขับเปนอย่างเดียวว จนพี่ชายหรือคนอื่นมาขับถึงได้บอกว่า
    เห้ยไปขับตกหลุม ไรมาป่าว เห้ยอย่างนู้นอย่างนี้อย่างนั้น
    คือหนูแค่ขับไปให้มันไปข้างหน้าได้ถือว่าโอเคแล้วสำหรับหนู 555

แต่จะพยายามศึกษานะคะ ^^

ถึงnatsmooth
    ช่ายเค้าเรียนม.กรุงเทพ มีแค่2คันในม.นั่นแหละรถเรา
    55 แต่เท่าที่เค้าดูจากรูปมีทติ้งแล้ว เค้าว่าก้คงคนเดียว
    กะที่เค้ามองเหมือนกัน เพราะรถของนัทแม๊กดำปะละ
    ถ้าช่ายก้คงช่าย 55 มีแค่2คันในม.กรุงเทพเท่านั้น
    เหนบ่อยในซอยหอด้วย 55 วันนี้ก็แอบเหนจอดอยู่ซอยสุดท้าย
    ในลานจอดตึกนิเทดดด 55 ช้ะมะ เรียนคนะไร ปีไร

ถึงพี่ฟิล์มม
    ช่ายยคะมันหายพี่หนุ่มที่ตอบโพสแรกบอกว่าสงสัยถูกคนขโมยไป
    (แม่งเลวมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ขอสาปแช่ง 55)

กรี๊ดดดดดดด เหมือนพรหมลิขิตของนู๋หายด้านฝั่งคนขับพอดีเลย 55
    เริ่ดดดดดดดดดดดด เด๋วจะติดต่อไปนะคะ

ขอบคุนพี่ทูด้วยคนที่ทำให้เหลืออีก1ข้าง

ถึงพี่TG rover
    พี่ถ้าหนูเลี่ยงได้หนูเลี่ยงแล้วละ หึหึหึ วันนี้ฝนตกหนักมาก
    ขนาดหน้าม.น้ำแม่งยังท่วมมเชื่อเค้าเลยไม่รู้จะเลี่ยงยังไง
    ก็พยายามขับเบี่ยงไปเลนส์ขวาซึ่งน้ำน้อยที่สุดแล้ว 55

หนูเลยคิดว่าถ้าเจอน้ำท่วมจะจอดรถนอนรอ 55

8. natsmooth

834
    0
    0
    อ๋อ ดีคับ จาได้รุ้จักกันไว้ เพราะ ว่าจะชวนเข้าคลับนานแล้ว แต่ม๊ะเคยเจอตัว ซะที

ยินดีที่รุ้จักน๊ะคับ !!

ผมเรียน นิเทดโฆษณา ปี3

ยังไง เจอกันที่ม.ก็ทักได้เลยน๊ะคับ

เรื่องเลกๆ น้อยๆ ผมก้พอดีให้ได้บ้างงง !!

9. natsmooth

834
    0
    0
    ปล. ชอบเหนรุจอดอยุ่แถวหอ พงลดา !!
    555

10. kikiezkuki

16
    0
    0
    555 อ๋อที่แท้ก็เป็นรุ่นน้องนี่เอง
    พี่เรียนบรอดปี4แล้วค๊ะ ใกล้จบแล้วว หึหึ

ไม่เจอตัวก็แปะกระดาดไว้หน้ารถก็ได้นะ 55
    จนป่านนี้ยังไม่ได้ทำสติ๊กเก้อของมหาลัยเลย
    ตอนนั้นลืมไปอบรมก็เลยนะ 55 นี่ว่าจะทำใหม่อยู่

55 ถูกกก จอดพงลดาบ่อยเพราะว่าเพื่อนอยู่หอนั้นกันเยอะ
    พี่ไม่ได้อยู่หรอก นานๆๆทีนอนบ้างแล้วแต่อารมณ์
    จอดจนซี้กับน้ายามแล้วว อิอิ

แล้วนัทอะไปทำไรในซอยหอบ่อยๆๆ แต่เหนจอดแถวสกายวิวไรประมานนั้นอะ

11. choophan

choophan New Member Member

55
    0
    0
    หุหุ...แจมด้วย

ปล.ไปตีแบดกัน

12. TG Rover

936
    2
    0
    น้องนัท เกลียวล้มละ

จากพี่โอห์ม ลิ่ม หัก

13. Pushzegg

Pushzegg New Member Member

168
    0
    0
    ฮอทกระทู้.......ฮ๋าๆ

เรื่องอู่ สี เท่าที่คุยใกล้บ้านกัน ลองมาดู ข้างบ้านผมไหม อู่ที่ผมทำสี + ดึงโป่ง ราคาน่าจะโอเค

ผมก็ ม.กรุงเทพ รหัสปี 46 ครับ นิเทศ โฆษณา ( ไม่ถึงปี)

แต่ว่า จบหอการค้า Broadcasting
    ปล. เหมือนประจารตัวเองยังไงไม่รู้

เรียนม.กรุงเทพ ไปเรียนวันแรกคือวันสอบกลางภาค.... เลยลาออกมันวันนั้นเรย

14. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0

ไอ้ลิ่มหักวิ่งได้ยัง ม้าศึกมันต้องวิ่ง แรงๆ

15. kikiezkuki

16
    0
    0

มันคือไรหรอพี่ ??

16. kikiezkuki

16
    0
    0

เด๋วยังไงให้พี่มาเห็นรถก่อนดีกว่า 55 เพราะหนูคงต้องออกเองทั้งหมด
    ไม่กล้าขอพ่อแม่เกรงใจ เพราะปกติเค้าออกค่าซ่อมเครื่องให้อยู่แล้ว 55

ไม่ใช่รหัส46นะ จบปี46 ฮ่าๆๆ ว๊ายไรอะเด็กโคสะนา ไม่ค่อยถูกกะภาคหนูเท่าไหร่
    5555555555555555555555

พี่ไปเรียนวันแรกคือวันสอบหรอ ?
    มันน่าจะโดนauto dropตั้งแต่ขาด3ครั้งแล้วนะ 555
    ลาออกได้ตังคืนพันนึงด้วยนิเหนเพื่อนบอก 555

17. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    กระทู้นี้มันแรงจริงๆๆๆๆ....

กระทู้นี้มันแรงจริงๆๆๆเบาหน่อยเดี๋ยวเขาจะตกใจ.555:D:D
    ไอ้เราจบด้านสถาปัด..ดันมารักด้านเครื่องยนต์และอเล็ค....เฮ้ย..
    แต่เสือกทำงานด้านขนส่งทางอากาศและเรือ...เข้ากันดีไหม...:p:p:p

18. Original

322
    0
    0
    นั่นไง ครูใหญ่ มาต่อ กระทู้แล้ว
    ที่มีรูปเครื่องสีแดงใน LOGO ไงครับ

ส่วนพี่WAT ก็ที่ชอบโชว์บั้นท้าย
    LOGO ที่เป็นรูปท้ายรถ ROVER แหล่ะ

ส่วนผม ไมโล อะไหล่ ที่ว่า ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าอันไหนบ้าง ต้องถามมาก่อน
    ถ้าจำได้ นึกออก ก็จะบอกว่าที่ไหนมี นะครับ แต่เรื่องเครื่องยนต์ ขอบาย

19. WATrover

611
    1
    0
    ดูรูปแล้ว....

ดูรูปแล้วหน้าคุ้นๆอ่ะ.:confused:

20. น้องบ๊วย

น้องบ๊วย New Member Member

103
    0
    0
    กระทู้นี้ฮอตจริงๆ
    เห็นกระทู้ข้างล่างเป็นผู้ชายแปลกหน้า (หรือหน้าแปลก) มาถาม
    มีแต่เสียงจิ้งหรีด จิ๊ดดดๆๆๆๆ....

ง่า....
    เค้าล้อเล่งงง....

21. TG Rover

936
    2
    0
    ก็น้องนัท จะปีนเกลียวรุ่นพี่งะ

ทามเป้งงง

22. kikiezkuki

16
    0
    0
    อ๋อออออออออออออออออออออออออออออ
    ไอ้เราก็นั่งโง่ตั้งนานน

หนูมันคนใจซื่ออ(แถวบ้านเรียกว่าโง่ 55)

ถึงพี่ไมโล พี่หนูลืมโทหาพี่ 55 ขี้ลืมมากคะ
    เด๋วจะไม่ว่างแล้ว จันหน้าเลยนะพี่ ยังไง เก็บของไว้ให้หนูนะ
    ห้าม!ให้ใครเด็ดขาดด 555

23. WATrover

611
    1
    0
    55555+++ไมโล.อีกแว้ว...ๆๆๆ

555++..ลืมพี่ไมโลซ่ะแล้วยังไม่ได้เจอกันเลยลืมซ่ะแล้วๆๆๆ:D:D:D:D

24. Original

322
    0
    0
    นั่นดิ 55555++++++++++++++++
    น่าจะเจอกันมาตั้งนาน....................................

ใช่ปะ

25. WATrover

611
    1
    0
    ตอบและแก้ไขสาเหตุ...

ตอบ.
    1.ถ้าจำเป็นต้องผ่านบ่อยๆก็ยกสูงรถจิครับจะได้ขับลุยน้ำได้..
    ใส่ยาง 30 นิ้วไปเลยครับ.555++
    ส่วนไฟเบรคค้างแสดงว่าชอบเบรคอ่ะจครับเอาเท้าออกจากเบรคบ้าง.
    2.ถ้ามันหายไปข้างมันจะดูไม่สวยก็ถอดออกจิอีกข้างจะได้เหมือนกันครับ
    แล้วหาไฟมาใส่ซ่ะ
    3.ของดีราคาถูกหายากครับ.ยิ่งถูกยิ่งไม่ดีเดี๋ยวก็สีแตก..
    4.ที่มันพับมันก็หักแล้วจิสปลิงใช้เจลยิงตามแนวเลยครับ(ผิดซิลิโคลน)
    ยาใช้อีฟอกวี่นะมันจะติดแน่นพับไม่ได้ลองนึกถึงเวลาเราขับ
    ไปเฉี่ยวชนกับอะไรมันจะแตกเลยล่ะแต่ถ้าเป็นซิลิโคลนมันให้ตัวได้อ่อน
    นุ่มๆๆๆเวลาชนมันจะหลุดพับได้เราก็ยิงใหม่ได้.ไม่แตกครับ...
    บางคำตอบอาจกวนๆหน่อยนะ....แต่จริงๆนะ...
    ถ้าดูแลรถม่ะเป็นเลย..ก็หาพี่ๆสักคนให้เขาดูให้ซิ....อิอิอิ..

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2009
  26. bavaria

bavaria New Member Member

54
    0
    0
    จริงครับ กระทู้ไหนผมมีเอี่ยวเงียบกริบ......................................
    ซักพักเดี๋ยวเงียบอีก สงสัยไม่ค่อยมีใครอยากคบ 555+
    ยินดีอยู่เบื้องหลังครับ รู้เรื่องรถนิดหน่อย ดูหนังสือรถมา20ปีแล้ว ดูตั้งแต่อนุบาล โลกรถเล่มละ5บาท สมัยเปิดตัวPorsche928
    ปล.รายละเอียดลึกๆไม่ค่อยรู้ ไม่ใช่เด็กอู่

27. ratkam

ratkam New Member Member

176
    0
    0
    แจมมั่ง

:eek:ยินดีที่ด้ายรู้จักฮับน้อง kiekie...:eek:
    ชื่อทู เรียกสั้นๆปลาทูได้เลยฮับบ
    พี่ๆในนี้ก้อประมาน วิดวะเครื่องกลได้เลยคับบ...ปึกษาด้ายตลอดด 26 ช.ม
    สำหรับพี่ทู ก้อ วิดวะเครื่องแกง เลยคับ สิดอะจานเจิมสาก:eek::eek:
    มี มิตติ้งกันร้านสามสลึงเมื่อหร่ายล่ะโท บอกกันม้างเน้ออ:eek::eek:

28. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    น้ำท่วมจำเป็นต้องผ่านขับไปเลยครับ ผมยังขับลุยฝ่าแม่น้ำบางปะกงประจำ มีปัญหาอะไรปรึกษาพี่ๆในroverได้หลายๆคนครับ
    มีทั้งเซียนทั้งเทพตรับ555555 นายปลาทูวิดวะเครื่องแกงนี่มันคณะอะไรฟะ

29. Original

322
    0
    0
    โหพี่ ทู กระทู้ สาวๆไม่พลาดเลยนะพี่

30. opel_bacardi

opel_bacardi New Member Member

19
    0
    0
    แหม....น่าชื่นชมพี่ๆๆในคลับนี้จิงๆๆเลยนะค่ะ

พอมีสาวๆๆ หน้าใหม่มา .......ตามมาตอบกันทั้งคลับเล้ยยยยยยยยยยยยยยยยยย:cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้