''''' ว่าด้วยเรื่อง สอนแฟนขับ รถ '''''

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย KENTENS@I, 8 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    ไปไม่รอดครับ....ถ้าน้องสาวแฟนค่อยว่ากันอีกที

2. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    อธิบายว่าอะไรเปนอะไรแล้วให้ขับเองคิดเอง จะขับยังไงก็ขับไป แล้วเราค่อยมาแก้ให้น่าจะง่ายกว่านะคับ

ให้เค้าลองให้รู้ผิดถูกไปเลยจะได้เข้าใจว่าทำแล้วมันมีผลดีผลเสียยังไง บอกทริก+เทคนิคแล็กๆน้อย

ส่วนจะขับยังไงก็เรื่องของเค้าปล่อยเค้าขับไปเอง ชนก็ชนไปจะได้รู้ว่าอะไรเปนอะไร ต้องทำยังไงบ้าง

บางคนขับมาเปนปีๆไม่เคยชน รถชนมาทีงงเปนไก่ตาแตกเลย โทหาคนโน้นคนนี้มั่วไปหมด จากถูกกลายเปนผิดก็มี

ส่วนมากจะเหนพวกเฉี่ยวๆชนๆนี่ล่ะ ขับเปนเร็วดีจังเลยไม่เกิน3วันก็บินเดี่ยวได้แล้ว

ส่วนพวกกล้าๆกลัวๆนี่ล่ะตัวดีเลย งึกๆงักๆอยู่นั่นล่ะ เปนอาทิตย์เลยกว่าจะไปไหนมาไหนเองได้

ปล.หาเบอร์อู่สีดีๆเขียนใส่กระดาษใส่เก๊ะไว้ให้ด้วย เด๋วซักวันได้ใช้แน่ๆ

3. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ไม่สอนครับ เมียไม่อนุญาต

4. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    เคยสอนครับ ทะเลาะกันพาเครียด กันไป

5. Deb`nUt~

Deb`nUt~ New Member Member

71
    1
    0
    ตอนผมหัดขับรถแม่ก็เป็นคนสอนผมคับ

แต่อยากจะบอกว่า โดนแม่ด่าตลอด ไม่ว่าจะขับยังไงก็ตาม 555+

เร็วก็ด่า ช้าก็บ่นประมาณนั้นอะครับ พูดง่ายๆโดนด่าทุกครั้งที่ฝึกคับ

แต่ทุกวันนี้ที่ขับรถเป็นก็เพราะแม่สอนนี่แหละครับ อิอิ

แต่ว่าตอนนี้ผมอยากจะสอนแฟนผมขับรถเหมือนกัน แต่เค้าไม่ยอมฝึกอะ

เค้าบอกขี้เกียจซะงั้น - - ผมก็อยากจะฝึกให้เค้าขับเป็น เพราะเผื่อผมไปเมามายที่ไหน

ขับกลับอะผมขับได้คับ เพราะผมจะดื่มเผื่อตัวเองไว้ตลอด แต่ผมกลัวเจอด่านอะ

เผื่อฉุกเฉินจะได้ให้เค้าโดดขึ้นมาขับแทนผมได้-*- ใครพอมีวิธีเกลี้ยกล่อมให้แฟนตัวเองยอมหัดขับรถมั่งมั้ยคับ

ผมนี่อ้อนวอนแทบเท้ายังไงพี่แกก็ไม่ยอมขับT_T

6. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ผมพาไปบ้านเก่า เป็นสวนส้ม มีลานกว้าง ให้ขับ Dmax เกียร์ธรรมดา วันเดียวเป็นเลยครับ นั่งไปด้วย เเล้วบอกทีละขั้นตอน ปัจจุบันผมนั่งผึ่งจักกะเเร้ตากแอร์อย่างเดียวใช้มานขับ มานก็ชอบด้วย อิอิ

7. Mr.Lee

Mr.Lee New Member Member

77
    0
    0
    เหนื่อย

8. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    อ่านแล้วนึกถึงตัวเอง

555555555+

9. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    เคยสอนไปแล้วครับ เมื่อไม่กี่วันนี้เอง ขับไม่ได้ กลัว ทะเลาะกัน จบ !!!
    ผมบอกเลย ไม่ต้องขับแม่งละ นั่งอย่างเดียวก็พอ 55+

10. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ไม่เคยสอนเพราะ เขาขับเป็นตั้งแต่ตอนที่รู้จักผมแล้ว แต่สอนให้รู้จักการขับขี่แบบปลอดภัย.........ว่าควรทำไง เวลานั่งรถไปกับเขาให้เขาขับผมก็มั่นใจ เพราะผมคิดเสมอว่าคงไม่มีใครอยากจะไปชนใครหรอก ถ้าไม่ซวยจริงๆ

ล่าสุดพาไปลองและสอนขับรถแบบรถแข่งแรลี่....ในไร่แถวสุพรรณ (ทางเป็นฝุ่นแดง เลนเดียว) โดยเราขับให้ดูก่อนแล้วให้ทำตาม ทุกอย่างดีหมด ไลน์เข้าไลน์ออกทำได้สวย คุมรถเยี่ยม แต่......เจอตัวเงินตัวทองที่อยู่ดีๆเดิน แท๊ดๆ..... (ตัวยังกับจระเข้ ที่สวนสามพราน) ออกมาตัดหน้า เข้าไปร้องกรี๊ดลั่น.......ดีที่ไม่ตกใจพาลงไปกินหญ้าขนริมทาง

แต่ผู้หญิงจะแปลกอย่าง ใครที่เคยนั่งให้แฟนขับจะต้องเคยเจอเรื่องอีแบบนี้
    เวลาเราขับ วิ่งอยู่แถวๆ 110 - 120 เธอจะบอกว่า ขับเร็วไปแล้วลดความเร็วเลย
    เวลาเธอขับ วิ่งอยู่แถวๆ 140 - 160+ เราบอกขับเร็วไปแล้วนะเธอ เธอก็จะตอบ เดี๋ยวแซงคันนี้ก่อน

แล้วเราจะปีนไปนอนข้างหลังก็ไม่ได้ จะโดนด่า..... ปีนไปปีนมาอยู่นั้น นั่งเฉยๆได้มั้ย (คือผมจะไปนอนเบาะหลังอะครับ มะด้ายเหยอ)

11. SpeculatoR

SpeculatoR New Member Member

23
    0
    0
    ผมก็สอนอยู่ครับ กว่าคุณเธอจะเริ่มคล่องได้ ทะเลาะกันมาหลายรอบละ...เวลาดุหรือเตือนว่ากำลังขับไม่ดีนะ จะโกรธหรืองอนได้ทุกทีซิน่า...สรุปว่าเหนื่อยครับ จะสอนแฟนขับรถให้สำเร็จ คุณต้องมีความอดทนสูงมากกกกก

12. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    ผมก็สอนแค่วิธีให้ขับแล้วปลอดภัยครับ การมองกระจก จุดและสาเหตุที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุบ่อยๆ ก็บอกเขาหมด เพราะเขาขับเป็นอยู่แล้ว

แต่เวลารถเอาไปซ่อม เขาก็จะมายืมคัน เออีคันเก่า ผมออกไปใช้

พอเวลาเอามาคืน "เออ เวลากระแทกคันเร่งเนี่ย รถมันดึงมันส์ดีนะ แล้วเวลายกเท้าออก เสียงแช่ๆ อ่ะ เพราะดี ชอบๆ"

- -"

13. PadZz

PadZz New Member Privilege

786
    4
    0
    เคยครับ ออกถนนใหญ่เลย ไม่ต้องหัดไรทั้งนั้น ตอนนั้นยังเป็นออโต้อยุ่ กลางคืนรถมันก็น้อยๆแหล่ะครับ.. แต่เผอิ๊ญ เผอิญ จ้าวกรรมเจอ10ล้อ จ่อตูด ... ไอผมก็เลยกดไฟฉุกเฉินไปตลอดทาง จะเสียวก็ตรงโค้งนี่แหล่ะครับ ที่คุณเทอไม่เคยจะเบรคเลย เลี้ยวไปดื้อๆ ผมก็เกรงสิครับ เวลาจะเบรค ก็ยังกะระยะไม่ค่อยถูก จิงครับที่อาจจะมีทะเลาะกัน แต่สำหรับผม ถือว่าเราก็เคยเป็นแบบนี้มา เลยไม่ได้ถึงขึ้นทะเลาะอะไรใหญ่โต .. อาจจะแค่บ่น ๆ อิอิ

14. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    โดนประจำ ถามจนทะเลาะกัน 555

15. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    คิดแล้วก็ขำนะครับ

ผมไม่เคยนะ

แต่เคยพาไปสอบใบขับขี่

แฟนผม สอบ 2 รอบ

รอบแรกผมโคตรงอนเลย อุตสาห์ สอนทำมาตั่งเยอะไม่ผ่าน และพี่ๆหลายๆคนคงเข้าใจฟิวประมาณว่า ไปแต่เช้าเส็ดโน่น บ่ายๆ เย็นๆ

รอบ 2 นี้ไปแต่เช้าเส็ดบ่าย ก่าๆ

ผมละเบื่อเลยครับ 555+

16. nick_oversize

nick_oversize New Member Member

445
    9
    0
    ไม่สอนครับ

หาที่โล่งๆ ให้มันไปขับเองเลย

ไม่ต้องไปดูมันนะครับ เด๋วทะเลาะกัน

รถน่ะ มันซ่อมใด้ครับ

17. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ระวัง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

เป็นเรื่อง

18. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    เบรคกันหัวทิ่มหัวตำเลยง่าาา แต่ก็ดันทุรังสอนจนได้อ่านะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้