ได้แค่ 120 เองอ่ะ (สุดทีนแล้ว)

การสนทนาใน '3S Club' เริ่มโดย Akgaraj, 19 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Akgaraj

Akgaraj New Member Member

23
    1
    0
    ไปมาแล้วครับ อู่ อยู่ที่ วัชรพล ซ.4 ขับตรงตามทางไปเลย
    ผมให้เขาเช็คเกี่ยวกับระบบไป ที่ทำให้กินน้ำมาก
    ในที่สุดก็ลงตัวด้วย Oxygen senser เสียโดนช่างบอกว่า
    เป็นที่ตัวนี้เท่านั้น ผฒก็ไปซื้อมาเปลี่ยนครับปรากฏว่า
    โค้ดที่ได้ เป็นปกติทุกอย่าง เหลือแต่ลองวิ่งเท่านั้นว่า
    อยู่ในการกินน้ำมันปกติหรือไม่ ถ้าอยู่ก็ พอใจแล้วครับ
    คงจะจบซะที กับสิ่งที่พยายามทำมาตลอด

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ สิ่งดีๆ มาให้นะครับ

2. ngek_305cm

ngek_305cm New Member Member

37
    1
    0
    วาง VWPassat B4 ใช้ไหมครับ เห็นว่ารถคุณวิ่ง 80 รถน้องคุณ 120 อาจจะเป็นที่สัญญาน speed ที่ส่งไปยังเรื่อนไมล์ครับ ์รถยี่ปุ่นกลับฝรั่งเรื่อนไมล์มันมีความเพี้ยนกันอยู่นะครับ ถ้าเทียบความเร็ว120ใน passat ช่างล่างมันนิ่งมากนะครับอาจดูเหมือนวิ่งช้า อีกอย่างหนึ่งถ้ารถมีอาการวิ่งอืดๆ กินน้ำมันมาก ลองตรวจดูว่ามีการwiring สัญญาณ speed senser ไปยัง ECU หรือเปล่า ถ้าเป็นเรื่องสัญญาณความเร็วจริง รถคุณเยียบสุด teen ที่130 ถ้าเทียบกับไมล์ยี่ปุ๋นก็ 170 ละครับ
    ขอแนะนำ
    เช็คการ wiring อย่าไปยึดติดที่ความเร็วที่แสดงบนเรือนไม(ถ้ายังใช้ไมล์เดิมอยู่) เน้นความสมบูรณ์ของระบบเครื่องยนต์ดีกว่า ถ้าช่างที่คุณทำเขา wiring ครบและถูกต้องตาม standard ของ โตต้า ช่างเขาก็ควรที่จะสามารถเช็ค code ที่ กล่อง ไดโน้ส ได้นะครับ

3. Akgaraj

Akgaraj New Member Member

23
    1
    0
    แต่ผมลองเช็คโค๊ดแล้วนะครับ ผลที่ออกมา ไฟกระพริบปกติ อ่ะ
    ทดสอบการวิ่งรู้สึกว่าวิ่งได้ กม. มากกว่าเดิมในอัตราการกินน้ำมัน
    ที่เท่ากันก็รู้สึก Happy ดีครับแต่ก็อยากไปเช็คใหม่ อีกรอบครับ
    อันนี้คงต้อง เช็คชุดใหญ่ เลย กะว่า ชุดไฟ ช่วงล่าง และอื่นๆ
    ได้ผลอย่างไร จะบอกข่าวต่อไปครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้