การติดตั้ง Air Auto และวงจรไฟฟ้า (โพสต์ไฟหน้า B11 ให้แล้วครับ)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย p251007, 17 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    พี่ หนุ่ม จัดเต็มเลย ที นี้

2. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ได้มอเตอร์ปรับทิศทางลม สำหรับ B14 มาเพิ่มอีกหนึ่งตัว ตอนนี้ B14 ติดตั้งแอร์ดิจิตอลได้อีก 2 คันครับ

3. sonnyza

sonnyza New Member Member

445
    31
    0
    b11จะติดบ้างได้ป่าวคาบ

4. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    อาจารย์ครับ ถ้าทีด้าจะทำมั่งนี่ต้องมีอะไรมั่งอ่ะครับ อาจารย์พอมีข้อมูลหรือเปล่าครับ ถ้าสมมุติว่า ผมมีหน้าจอดิจิตอลของทีด้าแล้ว ส่วนอื่นที่ต้องเพิ่มมีอะไรมั่ง ไม่เอาออโต้ เอาแค่ทำงานเหมือนเดิม ปรับลม ปรับอุณหภูมิพอครับ พอดีว่าตั้งใจว่าจะบิทหน้าจอแอร์ดิจิตอลของสเปกญี่ปุ่นกับคอนโซลกลางเข้ามาอ่ะครับ ถ้ามีแววว่าจะทำได้ จะได้ลองบิทเข้ามาดู อุปกรณ์ที่เพิ่มเติมน่าจะเบิกศูนย์ได้ครับ

5. p251007

987
    14
    0
    B11 เป็นตู้แอร์แบบแขวน ถ้าต้องการติดตั้งก็ทำได้ครับ แต่จะยุ่งยากอยู่ก็ตรงตำแหน่งที่ติดตั้งตัวควบคุมความเร็วพัดลม
    และไม่สามารถปรับทิศทางลมได้ อย่างอื่นก็ใช้งานได้ปกติครับ

6. p251007

987
    14
    0
    ผมว่าน่าทำได้น๊ะครับถ้ามีหน้าจอแอร์ดิจิตอลมา ส่วนเซ็นเซอร์อื่น ๆ ผมว่าน่าจะเอาของรุ่นอื่นมาใช้ทดแทนได้น๊ะครับ เพราะเท่าที่ผมสังเกตุ
    จะแตกต่างกันที่รูปทรงแต่ค่ามาตรฐานก็เหมือนกัน (ผมมีอยู่ประมาณ 10 รุ่น) เช่น
    1. เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายใน ค่ามาตรฐานเท่ากันทุกรุ่น (เท่าที่ผมมีอยู่น๊ะครับ)
    2. เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายนอก ค่ามาตรฐานมีอยู่สองค่า (เท่าที่ผมมีอยู่น๊ะครับ)
    3. เซ็นเซอร์แสง (ทดสอบเอาแสงส่อง วัดแรงเคลื่อนที่จ่ายออกมา ใกล้เคียงกันครับ)
    4. ตัวควบคุมความเร็วพัดลม (ลองเปลี่ยนรุ่นดู ความเร็วของพัดลมแต่ละระดับใกล้เคียงกันครับ)

ตอนนี้ผมก็กำลังทำอยู่ครับ แต่เป็นของ N16 NEO
    ซึ่งปกติแล้วบ้านเราเป็นแอร์ธรรดาและการปรับทิศทางลม จะใช้สลิง

ซึ่งตอนนั้เปลี่ยนมาเป็นแอร์ Auto เสร็จแล้ว ปรับลมนอกในและปรับทิศทางลมใช้มอเตอร์ โดยเอามอเตอร์ไปติดตั้งกับตู้แบ่งลมเดิมตัวบ้านเรา
    ทดสอบการทำงานแล้วปกติครับ พร้อมติดตั้งกับรถจริงได้เลย

และตอนนี้ก็กำลังจะเอาหน้าจอแอร์ Digital ไปควบคุมแทนหน้าจอแอร์ Auto อยู่ครับ ซึ่งก็ไม่มีอะไรยุ่งยากมากนัก เสร็จแล้วจะนำเสนอให้ชมครับ

7. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับอาจารย์ เดวไว้ผมบิทหน้าจอแจ่มๆ เข้ามาได้ก่อนแล้วยังไงคงต้องคุยกันอีกทีครับ

8. p251007

987
    14
    0
    ได้เลยครับ ช่วงรอผมจะหาวงจรแอร์ดิจิตอลรอไว้ครับ

9. p251007

987
    14
    0
    แอร์ดิจิตอลใส่ B13 ไว้ตรงนี้ก็ดูดีครับ เผื่อข้างล่างจะได้ใส่จอ หรือใครจะใส่ 2 DIN ก็ได้

รถผมเองครับ ใส่ R32 ยังไงไม่ยอมตัดต่อคอมเพรสเซอร์ เลยเปลี่ยนไปใส่ R11 ทดสอบแล้วคอมเพรสเซอร์ตัดต่อปกติ
    สัปดาห์หน้าจะเปลี่ยนกลับไปใส่ R32 อีกครั้งหนึ่ง (ยังข้องใจมันอยู่ที่ไม่ยอมตัดต่อ)

10. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0
    อาจารย์ครับ ชุดติดตั้ง แอร์ ออโต้ ของ NV VAN ตอนนี้เหลือ กี่ชุดครับ

ทีแรกตั้งใจจะเข้าไปติด ช่วง ธันวาปีที่แล้ว แต่เนื่องจากเกิดอุบัติเหตุนิดหน่อยครับ

ตอนนี้รถยังอยู่อู่อยู่เลยครับ คาดว่ากว่าจะเสร็จก็คงช่วง กุมภาพันธ์ ได้

ผมตั้งใจจะติดครับ แต่กลัวของหมดก่อน

ถ้าผมจะโอนตังไปมัดจำจองก่อนได้ไหมครับ แล้วถ้ารถผมเสร็จเมื่อไหร่ ผมจะเข้าไปติดตั้งครับ

11. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    สอบถามครับ b14 หากจะย้าย ชุดควบคุมแอร์เดิม มาไว้ ล่างสุด มามารถทำได้มั้ย ครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

12. p251007

987
    14
    0
    การย้ายชุดควบคุมแอร์เดิมลงมาไว้แทนที่กล่องใส่ของด้านล่างสุด ผมไม่เคยย้ายครับ ลองสังเกตุดูว่า
    1. ความสูงของช่องใส่กล่องเก็บของสูงเท่ากับชุดควบคุมแอร์เดิมหรือไม่
    2. เมื่อถอดกล่องเก็บของออกแล้ว รูยึดสกรูตรงกับชุดควบคุมแอร์เดิมหรือไม่
    3. สลิงที่ใช้สำหรับปรับทิศทางลม ยาวเพียงพอหรือไม่ครับ

13. p251007

987
    14
    0
    แอร์ดิจิตอล สำหรับ NV VAN ยังมีอยู่ครับ
    ยินดีมากครับถ้าโอนมัดจำให้ก่อน (ปีใหม่หมดไปเยอะครับ)

นายพงษ์ศักดิ์ ย้อยเสริฐสุทธิ์
    ธนาคารกรุงไทย สาขาสระบุรี
    เลขที่บัญชี 1151958662

14. taxi39

284
    0
    0

ครับ อาจารย์ ว่าแต่ ให้ผมมัดจำไว้เท่าไหร่ดีครับ กรุงไทยผมสะดวกพอดี ^^

แล้ว หน้าจอแอร์ ที่ใส่กับ NV เป็นของรุ่นอะไหรหรอครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มกราคม 2011
  15. p251007

987
    14
    0
    แอร์ดิจิตอลที่ใส่กับ NV หรือ B13 , B14 เป็นของรุ่น R11 ติดตั้งแล้วตัดต่อปกติทุกคันครับ

ส่วนมัดจำเท่าไรก็ได้ครับ จะได้ไว้เป็นค่าเครื่องดื่ม จะขอแม่บ้านเพิ่มก็เกรงใจครับ

16. taxi39

284
    0
    0
    ครับ เด๋วผมจะโทรไปคุยรายละเอียดครับการโอนเงินครับ

ส่วนเรื่องวันไปติดตั้ง ผมกะว่า จะไปหาอาจารย์ วันที่เสาร์ 12 มีนาคม ครับ

เพราะว่า วันที่อาทิตย์ 13 เพื่อนผมแต่งงานที่ โนนไทย โคราช ผมต้องไปงาน

ไม่ทราบว่า อาจารย์สะดวก ไหม

แต่ถ้าไงถ้าไม่สะดวก เลื่อนเป็น กุมภาก็ได้ครับ รถผมน่าจะออกจากอู่แล้ว

ขอบคุณครับอาจารย์ ยังไงเด๋วผมโทรไปคุยรายละเอียดครับ

17. p251007

987
    14
    0
    ได้เลยครับ

ส่วนการติดตั้งแอร์ดิจิตอลใน NV VAN ผมขอเป็นวันอาทิตย์น๊ะครับ เพราะจะได้เอาช่างจากอู่มาช่วย
    ผมทำเองไม่ไหวครับ เพราะมอเตอร์ปรับลมนอกใน ติดตั้งลำบากจริง ๆ ครับ
    แต่ถ้าเป็น B13 หรือ B14 ถ้าช่างของผมไม่ว่าง จำเป็นจริง ๆ ผมก็พอติดตั้งเองได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มกราคม 2011
  18. p251007

987
    14
    0
    หลังจากพับโครงการไปนาน เปิดตัวยั่วกิเลส NISSAN SUNNY NEO N16 ดีกว่า

แอร์ดิจิตอล สำหรับ N16 ตรงรุ่น
    ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งตู้ เอาอุปกรณ์ไปติดตั้งเพิ่มได้ครับ
    อุปกรณ์มีชุดเดียว เก็บไว้ทดสอบวงจรครับ
    ท่านใดอยากติดตั้ง ต้องหาอุปกรณ์ก่อนน๊ะครับ

19. p251007

987
    14
    0
    อุปกรณ์แอร์ดิจิตอล สำหรับ N16 ประกอบด้วย
    1. หน้าจอแอร์ พร้อมกรอบ (กรอบเดิมใช้ไม่ได้ครับ)
    2. มอเตอร์ปรับทิศทางลม
    3. มอเตอร์ปรับลมนอกใน
    4. มอเตอร์ผสมอากาศ (ไม่ต้องใช้)
    5. เซ็นเซอร์แสง
    6. เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายใน
    7. เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายนอก
    8. เซ็นเซอร์หางหนู
    9. ตัวควบคุมความเร็วพัดลม

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

20. leeco

leeco New Member Member

42
    0
    0
    ตกลงของB12 แปลงได้ยังครับสนใจ....ของผมเป็นตู้เดิม KIKI จากโรงงาน

ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับอยากหล่อบ้าง

21. taxi39

284
    0
    0

สวัสดีครับอาจารย์

ผม NV VAN ที่จะติดแอร์ดิจิตอลกับอาจารย์นะครับ

ผมโอนเงิน ค่ามัดจำให้เรียบร้อยแล้วนะครับ จำนวน 1,000 บาทครับ อาจารย์ลองเช็คดูด้วยนะครับ

ส่วนวันที่จะเข้าไปติดตั้ง คงเป็นช่วง กุมภาพันธ์นะครับ ผมรอทำสีเสร็จ

ไว้ผมจะโทรไปนัดอีกทีครับ

ผมชื่อ ชนะภูมิ นะครับ

ขอบคุณครับอาจารย์

22. p251007

987
    14
    0
    ได้รับแล้ว ขอบคุณมากครับ พอประทังเป็นค่าเครื่องดื่มถึงสิ้นเดือนครับ

พร้อมเมื่อไรก็ประสานมาได้ครับ อุปกรณ์ผมเตรียมไว้แล้ว

ขอเป็นวันอาทิตย์น๊ะครับ จะได้ประสานช่างจากอู่มาช่วยติดตั้ง เพราะ NV VAN ผมติดตั้งเองไม่ไหวแล้วครับ

23. p251007

987
    14
    0
    การติดตั้งแอร์ดิจิตอล ใน B12 ตู้แอร์เดิมน่าจะเป็นแบบแขวน จะหาพื้นที่ฝังตัวควบคุมความเร็วพัดลมลำบากหน่อย แต่ก็พอทำได้ครับ
    ส่วนการทำงานระบบอัตโนมัติ ก็สามารถทำงานได้ปกติ แต่ไม่สามารถปรับทิศทางลมได้

แต่ถ้าอยากปรับทิศทางลมได้ ก็ต้องเปลี่ยนเป็นตู้ออโต้มาก่อนครับ ลองดูที่ ร้าน เค พาร์ท เซนเตอร์ ตรงทางเข้าด้านร่วมกตัญญูครับ ตรงตีนสะพานข้ามแยก เบอร์คนขายครับ 085-1106874 มนต์

ส่วนจะใช้หน้าจอแอร์ดิจิตอลตัวไหน อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ ลองวัดขนาดความสูงกับความกว้างหน้าจอแอร์เดิมให้หน่อยครับ จะได้เลือกหน้าจอแอร์ที่มีขนาดเหมาะสม เกรงว่าถ้าใช้จอแอร์ของ R11
    จะเล็กไป ต้องทำกรอบปิด หรือไม่อย่างนั้นก็ต้องใช้ของ A32 ซึ่งหน้าจอจะใหญ่ขึ้นมาหน่อย

ส่วนค่าใช้จ่ายในการติดตั้งแอร์ดิจิตอล ถ้าต้องการให้ทำงานปกติต้องใช้เซ็นเซอร์ทุกตัวครับ โดยมีค่าใช้จ่ายเหมือนกับติดตั้งใน B13 ประมาณ 4,500 ครับ

24. taxi39

284
    0
    0
    สวัสดีครับอาจารย์

ผม ท้อป ครับ ( taxi39 )

ที่จะเข้าไปติดตั้งแอร์ดิจิตอลกับอาจารย์

ผมขอเลื่อน เป็นช่วง มีนาคม เหมือนเดิมที่คุยไว้ นะครับ (กุมภาพันธ์ รถผมคงยังไม่เรียบร้อย)

ตอนนี้รถผมทำสีเสร็จเเล้วครับ มีปัญหาเรื่องแอร์นิดหน่อยครับ เพราะหน้าตัดที่ผมแปลงมาใส่ ทางเข้าของท่อแอร์มันไม่เหมือนของ NV บ้านเรา

ไว้ผมจัดการเรื่องแอร์ และ เดินไฟรถเสร็จ ผมจะเข้าไปนะครับ น่าจะช่วงมีนาคม อาจารย์สะดวกไหมครับ

ไว้ผมจะโทรไปนัดนะครับ ว่า วันอาทิตย์ไหน จะเข้าไปครับ

ขอบคุณนะครับ

25. p251007

987
    14
    0
    ได้เลยครับสะดวกช่วงไหนก็ประสานมาได้ครับ ผมเก็บอุปกรณ์ไว้ให้แล้วครับ

ยิ่งตอนนี้มีของเล่นอีกแล้ว HONDA ASCOT เป็นแอร์ออโต้ เอาหน้าจอแอร์ของ HONDA TORNEO ซึ่งเป็นแอร์ดิจิตอลมาควบคุม
    ทำเมื่ออาทิตย์ที่ได้แค่ควบคุมความเร็วพัดลมกับคอมแอร์เท่านั้น ปรับทิศทางลมกับฮีทเตอร์ยังไม่ได้ วันอาทิตย์ที่ 20 ก.พ. นัดกันมาทำต่ออีกครับ
    ใครมาผ่านมาทางนี้แวะเข้ามาเยี่ยนเยือนได้ครับ

วันอาทิตย์ที่ 27 ก.พ.
    เช้า B14 ยืนยันมาแล้วครับ
    B13 ติดภาระกิจขอเลื่อน ท่านใดสนใจติดตั้งได้อีกคันครับ
    วันอาทิตย์ที่ 6 มี.ค. มี NV VAN 1 คัน ยังมีมีคิวว่างอีกหนึ่งคัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2011
  26. p251007

987
    14
    0
    ตอนนี้ B14 ติดตั้งได้อีกคันเดียวครับ เพราะมอเตอร์ปรับทิศทางลมเหลือตัวเดียว ท่านใดสนใจประสานมาล่วงหน้าด้วยครับ จะได้เดินสายไฟไว้เพราะชุดสายไฟสำหรับ B14 ก็หมดแล้ว
    หลังจากชุดนี้คงต้องปิดกิจการชั่วคราว หามอเตอร์ปรับทิศทางลมก่อนครับ แต่ถ้าท่านใดมีมอเตอร์ปรับทิศทางลม ก็ติดตั้งได้ครับ

สำหรับ NV VAN คงต้องปิดกิจการชั่วคราว เพราะมอเตอร์ปรับลมนอกในตัวสุดท้ายใช้งานไปแล้ววันนี้ เหลืออีกตัวเก็บไว้รอคุณ taxi39 แต่ถ้าท่านใดมีมอเตอร์ปรับลมนอกในมาก็ติดตั้งให้ได้ครับ

สำหรับ B13 ยังติดตั้งได้อีกหลายคัน เพราะมอเตอร์ปรับลมนอกในและมอเตอร์ปรับทิศทางลมใช้ของเดิมครับ

27. taxi39

284
    0
    0
    อาจารย์ครับ ผมขอนัดวันทำ ทำแอร์ครับ

ขอเป็นวันอาทิตย์ที่ 27 มีนาคมนี้ครับ ไม่ทราบว่าอาจารย์สะดวกไหมครับ

28. p251007

987
    14
    0
    ได้ครับ เจอกันวันอาทติย์ที่ 27 มีนาคมครับ

สำหรับน้อง NV VAN อีกคันหนึ่งที่โทรหาผมเรืองแอร์ดิจิตอล แล้วผมบอกว่าอุปกรณ์หมด

ตอนนี้ได้อุปกรณ์มาแล้วครับ พร้อมติดตั้งได้เลย
    พอดีผมเชฟเบอร์ผิด โทรไปเป็นเบอร์คนอื่นครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มีนาคม 2011
  29. p251007

987
    14
    0
    แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มกราคม 2012
  30. NV-191

NV-191 Guest

0
    0
    0
    เรื่องทิศทาง แบ่งลมNV

ของผม ทิศทางผม แบ่งไม่ตรงครับ เห็นอาจารย์บอกว่า ต้องย้ายสายใหม่ไม่ทราบ ว่า

สายไฟที่ปลั๊กตัวเล็ก ต้องย้ายยังไงบ้างครับ ของผมจอR11 ครับ ดูตามวงจรที่อาจารย์ บอกไว้ไม่ตรงกันครับ

ช่วยบอกว่าเข้าประมาณช่องไหนบ้าง ได้ไหมอาจารย์ ขอขอบคุณมากครับอาจารย์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้