บีควิก ไม่มีฝีมือ หรือ รถผมมันห่วยเอง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ร้านสยามแก๊ส, 7 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    เนื่องจากวันนี้ ผมได้ไปทำโช๊คใหม่ ซึ่งเป็นโช๊ค Up Side Down มันมีเสียงดัง เลยนำไปเปลี่ยนตัวเทฟล่อนใหม่

ก่อน หน้าที่จะเข้าไปทำโช๊ค ผมได้ไปตั้ง0 กับ พี่เสว Login Kroner แห่งฟอร์จูนเนอร์คลับ แถวๆ บิ๊กซีดาวคนอง ซึ่งตั้งได้ตรงเป๊ะ เป็๋นร้านตั้ง0ร้านเดียวที่ผมไว้ใจ และก่อนเข้าไปทำโช๊ค รถวิ่งตรงมาก ไม่มีอาการผิดปกติ

สภาพยางผม ใช้ Firenza 205/45/17 กินยางด้านนอก "เล็กน้อย" 1เส้น ด้านซ้าย เนื่องจากเจ้าของเดิมทำล้อแบะมา แต่ตั้ง0 ที่ พี่เสว ก็สามารถทำให้วิ่งปกติได้

วันนี้ ผมได้ไปทำโช๊คมาอย่างที่บอกไปข้างต้น ทำโช๊คเสร็จที่เทพารักษ์ ขึ้นวงแหวนด้านใต้ มาลงที่ ถนนสุขสวัสดิ์ ความเร็วที่ขับมา ไม่เกิน80 เพราะยังไม่้ได้ตั้ง0

พอลงมา ผมก็วิ่งเข้าเส้นพระราม2 ปั๊มปิโตรนัสวัดยายร่ม ด้านในเป็น ร้าน บีควิก ผมก็เอารถไปจอด ไม่มีใครเดินมาถาม ไม่มีใครสนใจ มองแล้วทำเฉยๆ จนผมต้องเป็นฝ่ายเข้าไปทัก ว่ามาตั้ง0 เนื่องจากไปทำโช๊คมา

จนใครซักคน ผู้ชายท้วมๆ น่าจะเป็นผู้จัดการ บอกว่า ได้ครับ จอดรอเลย "แต่" ไม่มีการเซ็นใบรับรถ ให้ผมยืนรอเฉยๆ ผมก็ถามว่า รอนานไหมครับ เค้าก้ตอบรอคิวประมาณ 2 ชั่วโมง ซึ่งผมไปถึงตอนประมาณ 17.00

ผมรอจนถึง 18.00 มีพนักงานผู้หญิงเดินมาถามว่า ทำอะไรคะ ผมบอกมาตั้ง0ครับ เค้าก้ถามว่า ได้เซ็นใบรับรถหรือยัง ผมก็บอกว่ายัง แล้วหญิงคนนั้นก็เข้าไปถามผู้ชายคนเดิม ว่า ยังไม่ได้ออกใบเหรอ ชายก็ตอบมาว่า ยัง ผู้หญิงเลยออกใบรับรถมาให้ผม

รถผมถึงคิว ตอนประมาณ 19.25 ได้เข้าไปตั้ง0 ช่างก็จัดการตั้งพวกแคมเบอร์ โทอินโทเอ้า ระหว่างนี้ ***ผมสังเกตุว่า ไม่มีการล๊อคพวงมาลัย เพื่อให้อยู่ในตำแหน่งตรงระหว่างการตั้ง0"

ระหว่างนี้ ผมก็บอกว่า ล้อหน้าผมขอแคมเบอร์เป็นลบนะครับ เพราะล้อผม 17นิ้ว กว้าง7นิ้ว ออฟเซต 38 ซึ่งถือว่า พอดีซุ้มล้อหน้ามาก ถ้าตั้งตามสเปครถ คือ ระหว่าง +1 ถึง -1 มันจะขูดซุ้ม

ช่างก็ ok ตั้งให้ได้ ช่างก็ไปถามผู้ชายท้วมๆคนเดิมว่าตั้งได้ไหม ชายคนนั้นก็บอกว่า นี่แหละ ตามสเปคแล้ว ผมก็แจ้งไปว่า โช๊คผมก็ไม่ใช่สแตนดาด ล้อผมก็ไม่ใช่แสตนดาด ให้ตั้งตามสเปครถได้อย่างไร ผมก็ขี้เกียจเรื่องมาก ตั้งๆมา

ตั้ง0 เสร็จ ชายคนเดิมออกไปเทสรถ พอกลับมา บอกว่า รถพี่กินซ้ายไม่หายนะครับ เพราะยางไม่ดี ผมก็แจ้งไปอีกรอบว่า ผมบอกว่า ว่ามันไม่ใช่สแตนดาด เค้าก็บอกว่าไม่เกี่ยว ยังไงก็ต้องตรง เป็นที่ยางแน่นอน

พอผมลองขับ มันไม่ใช่อาการของยางแน่นอน ต้องถือพวงมาลัย และคอย"ดึง" ไว้ที่1-2 นาฬิการเพื่อให้รถวิ่งตรง ถ้าปล่อยมือ มันจะดึงพวงมาลัยกลับทันที และเป็นทุกย่านความเร็ว ตั้งแต่0-180 ซึ่งไม่ใช่อาการของยางแน่นอน

แต่ทำไมผมตั้งที่อื่น ซึ่งวันนี้เป็นวันอาทิตย์มันปิด เค้าถึงตั้งได้ตรง ถ้าเค้าเปิด ผมก็ไม่มาที่นี่หรอก

เค้าก็บอกว่า งั้นผมตั้งให้ฟรีก็ได้ครับ ผมไม่แคร์เรื่องแค่นี้

ผม ก็คิดว่า ถ้าเราไม่จ่าย เราจะเรียกร้องอะไรกับใครได้ ผมก็เสนอให้เขียนบิลมา และลงไว้ว่า ไม่สามารถตั้ง0ให้ตรงได้ เนื่องจากยางไม่ดี

เค้าก็เสนอให้ผม ลดราคาจาก 350 เหลือ 250 เหตุผลเพราะอะไรเค้าไม่บอก แต่ผมยินดีที่จะจ่ายเต็มราคา

สุดท้ายนี้ ผมขอถามหน่อยครับว่า ถ้ามีร้านตั้งให้ผมตรงได้ คุณจะบอกว่าเป็นที่ยางอีกไหมครับ

ขอแบ่งรูปเป็น2ส่วนนะครับ ใหญ่เกินไป

1. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ผมเลิกใช้บริการ บีเร็วนานแล้วครับ กับตัวโดนมาสองรอบ คนรอบตัวอีกหลายครั้ง

หาร้านยางหรืออู่ดีๆทำจะดีกว่านะครับ ไปทำแล้วกลับมาเสียสุขภาพจิตนะครับ T__T

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ช่างมันไม่เป็นงานครับ

3. Dunkinz_1pt

Dunkinz_1pt New Member VIP

232
    14
    0
    ผมเข้าไปถามว่ามี mobil 5w40 ไม๊ เค้าก็ทำหน้า งง อาไรคับ ผมเลยอ่อๆน้ำมันเครื่องอะคับ เค้าก็ งง ผมเลยออกเลย !!

4. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ถ้าอย่างเรื่องตั้ง ศุนย์ อย่าไปยุ่งกับพวกนี้เหอะ .........

เข้าร้านที่เรามั่นใจเข้าร้านประจำ โอที่สุดแล้ว

5. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    เคยใช้บริการมาแล้วคับ....ไม่ประทับใจเลย

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    แย่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

7. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    ผมก็ตั้ง0ที่บีควิกครับ ช่างแม่งไม่รู้เรื่องเอาซะเลย ต้องนั่งบอก ไม่จำเป็นไม่เข้าเหมือนกันครับ

8. ไม่ได้กินตังค์ผมนานแล้วครับ

9. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    บีเร็ว มั่วจะตาย ช่างก็ไม่เป้น ไม่รุ้มาเปิดซ่อมรถชาวบ้านได้ไง แพงก็แพง

10. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมร้านนี้มันห่วยทุกสาขา โฆษณาตั้งมากมาย ทำไม่ได้อย่างโฆษณาเลย แย่มากๆ อยากรู้ว่ายังมีคนเข้ามันอีกหรือ ทำไมมันไม่เจ๊งสักที ไม่เข้าใจ

เคยเข้าไม่กี่ครั้ง พนักงานไม่รู้เรื่องอะไรเลยเกี่ยวกับรถยนต์ ไม่รู้รับมาเป็นพนักงานได้ยังไง

ขนาดแค่ถ่ายน้ำมันเครื่อง มันยังนานมาก ไหนแม่งโฆษณาว่าเร็ว ควายชัดๆ

ครั้งล่าสุด ผมไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่หน้าปากซอยรามอินทรา 19 ใจจริงจะไปถ่ายที่ MITSU Only แต่อู่ปิด ไม่ได้โทรถามก่อน พี่แก้วไปแข่งพัทยา เลยออกมาถ่ายหน้าปากซอยนี่ล่ะกันว่ะ จะได้ไม่เสียเที่ยว

ใช้เวลาเกือบชั่วโมง ในการนั่งรอมันมารับรถ ทั้งๆที่ร้านมันก็ไม่ได้มีรถเยอะอะไร เราก็พยายามใจเย็น พอมีคนมารับรถ มันก็เอารถเรายกขึ้นฮอย แล้วค้างไว้อย่างนั้น ไม่ทำอะไรต่อ อีกร่วม 20 นาที

ผมคิดในใจ มันเป็น5 อะไรว่ะ ทำไมไม่ทำให้เราสักที หมดความอดทนแล้ว เลยบอกพนักงานว่า ผมไม่ถ่ายแล้ว เอารถผมลง จะกลับแล้ว ชั่วโมงนึงแล้ว ไม่ได้ทำอะไรเลย

พนักงานบอกไม่ได้ ลงคอมฯแล้ว รอแป๊ปนึง ถัง200ลิตรของร้าน ที่เก็บน้ำมันเครื่องเก่ามันเต็ม รอถ่ายออกก่อน

อ๋อ.....นี่กรูต้องมารับภาระของบริษัทเมิงด้วยใช่มั๊ย มันเกี่ยวอะไรกับลูกค้าที่ต้องมานั่งรอนานๆด้วย

หงุดหงิดมาก นั่งรออีก 20 นาที พนักงานอีกคน มาเลื่อนฮอยเอารถลง แล้วก็เรียกเราเข้าไปที่รถ แล้วเปิดฝาหม้อน้ำ บอกว่า หม้อน้ำเป็นตระกรันนะครับ มีสนิม ต้องถ่ายน้ำด้วย ล้างด้วย น้ำฉีดกระจกด้วยนะครับ น้ำกลั่นแบตเตอรี่ด้วยนะครับ น้ำมันเบรกก็ต้องถ่ายนะครับ ฯลฯ

โอ๊ว......ของแบบนี้กรูดูเองก็เป็น ไม่ต้องรอให้เมิงบอก และก็รู้เลยว่า เมิงมั่ว เมิงจะฟันกรูใช่มั๊ย ทุกอย่างปกติดี ผมเป็นคนที่เช็ครถประจำ ทุกอย่างที่เมิงพูด โกหกตอแหลหมดเลย ถ้าเป็นผู้หญิง หรือมือใหม่ คงหน้ามืดทำทั้งคันอย่างที่มันว่า คิดว่ากรูจะปล่อยรถโทรมขนาดนั้นเลยรึ

ผมฉุนขาด เลยพูดเสียงดังไปว่า จะเริ่มถ่ายน้ำมันเครื่องได้หรือยัง ชั่วโมงกว่าแล้ว ถ้าไม่ทำผมจะไปแล้ว แล้วมองหน้ามัน มันก็ทำหน้างงๆ แบบไม่รู้สึกผิด ถามกลับมาอีก พี่รีบหรือครับ....... ไอ้เวร..เอ๊ย.... ผมบอกเลยว่า รีบมากด้วย

พอดีจังหวะ ถัง200ลิตรของมันเอาไปทิ้งเสร็จพอดี มันเลยเริ่มถ่ายน้ำมันเครื่องให้ ตอนถ่ายก็นานอีก กระบวนการมันเยอะเหลือเกิน แล้วมันเร็วเหมือนโฆษณาตรงไหนว่ะ

ขี้เกียจพิมพ์แล้ว ขอให้มันเจ๊งๆๆๆๆๆๆๆ :mad::mad::mad:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2009
  11. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ผมเลิกใช้บริการบีคงิกมานานแล้วครับ เคยไปเปลี่ยนผ้าเบรคให้รถแม่ เจอเค้าไล่ลมเบรคแล้วมันจับไม่เท่ากันทุกล้อเข้าไป กลัว ! เลิกเลยกับร้านนี้

12. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    ย่านเทพารักษ์ มีร้านตั้ง0 ฝีมือดี อยู่นะครับ ตรงข้ามกรมอู่ทหารเรือ ปู่เจ้าฯ อยู่ในปั้มน้ำมันบางจาก ช่างมือเก่าตั้ง0พวกรถแรลลี่

โอ๊ค_TENGUNOYU ถูกใจสิ่งนี้
  13. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    ห่วยตั้งแต่ ช่างทำรถแล้ว ครับ ร้านพวกนี้ ผมไม่เข้าเลย ช่างชอบคิดว่าตัวเองเก่ง พูดจาอวดรู้ รุ้ดี

14. emmy_sw20

emmy_sw20 New Member Member

98
    0
    0
    อยู่ปากซอยบ้านผมเลยครับ แต่ไม่เคยคิดแม้แต่จะเดินเฉียดเข้าไปเลย
    พี่ที่ออฟฟิตใช้ soluna ธรรมดาเดิมทุกอย่าง เข้าไปทำช่วงล่างที่ B-Quick (สาขาเดี๋ยวกับเจ้าของกระทู้) หมดไปจะสองหมื่นแหละยังดังอยู่เลย ผมฟังแล้วเครียดเลย :mad:

15. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ไม่เคยเข้าเลยครับ เพราะว่าได้ยินเรื่องไม่ดีจากเพื่อน

16. ek_standard

ek_standard New Member Member

1,564
    17
    0
    บี-ควิก ห่วยสุดๆ

17. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ช่างพวกนี้เป็นแบบเดียวกับช่างศูนย์บริการกว่าร้อยละ 80 คือ บูชาว่ารถเดิมคือพระเจ้า

ทำอะไรผิดแปลกแตกต่าง จากเดิมโรงงานจะไม่รู้เรื่องใดๆ และไม่พยายามจะรู้เรื่องด้วย สิ่งที่เค้าทำได้คือโทษรถ

นี่แหละหนา......ความต่างของ "คนเซอร์วิส" กับ "ช่างจริงๆ"

18. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ช่างพวกนี้เป็นแบบเดียวกับช่างศูนย์บริการกว่าร้อยละ 80 คือ บูชาว่ารถเดิมคือพระเจ้า

ทำอะไรผิดแปลกแตกต่าง จากเดิมโรงงานจะไม่รู้เรื่องใดๆ และไม่พยายามจะรู้เรื่องด้วย สิ่งที่เค้าทำได้คือโทษรถ

นี่แหละหนา......ความต่างของ "คนเซอร์วิส" กับ "ช่างจริงๆ"

19. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ไม่เคยเข้าอีกเลยตั้งแต่มันบอกผมว่าต้องลื้อปีกนกด้านหน้า ออกมาดูเพราะเสียงดังมาจากด้านหน้ารถ

แต่ไปร้านทำโช๊ค อัดน้ำมันโช๊คใหม่ก้อหายสนิท

แม่งมั่วฉิหายเลย

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 11:58:39 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:58:00 ----------

ไม่เคยเข้าอีกเลยตั้งแต่มันบอกผมว่าต้องลื้อปีกนกด้านหน้า ออกมาดูเพราะเสียงดังมาจากด้านหน้ารถ

แต่ไปร้านทำโช๊ค อัดน้ำมันโช๊คใหม่ก้อหายสนิท

แม่งมั่วฉิหายเลย

20. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    ผมตั้งศูนย์ที่ CG 0-400 ประจำ ของเขาเจ๋งดี มะมีปัญหาอะไรเลย

อย่างว่า B-Quick มันรับเด็กที่ไหนมาเป็นพนักงานก็ไม่รุ ทำเป็นแค่ไขน๊อตเข้าออก

21. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    ห่วยจิง ไอ่ bเลว เนี่ย

22. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    ผมตั้ง0ที่ CG 0-400

23. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ร้านตั้งศูนย์ล้อ นี่ถ้าเจอถูกใจ ต้องคบยาว ๆ ครับ
    ถ้าแย่ ก็ผ่านได้เลย

24. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ช่างชอบทำเป็นอวดเก่งรู้ดี..บีควาย:mad::mad::mad:

25. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เคยเข้ามันบอกไม่ใช้ล้อเดิม ตั้งศูนย์ไม่ได้ ก็เลยต้องออกมา คิดได้ลืมบอกมันว่า "ขอโทษที่กุเปลี่ยนล้อ"...:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2009
  26. ไปตั้งที่ร้านในตำนาน ข้างบิ๊กซีดาวคนองมาแล้วครับ

วิ่งตรงเป๊ะ เครื่องรุ่นโบราณ แต่ตั้งได้ตรงกว่าเครื่องโครตฉลาด แบบนี้ต้องโทษคนแล้วครับ

นี่แหละ ราคาถูกกว่า ไมมีการอ้างนู่นอ้างนี่ ว่าตั้งไม่ได้

27. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

3,000
    12
    0
    รถซิ่งต้องตั้งร้านรถซิ่งครับ

ร้านพวกนี้ส่วนมากทำแต่รถบ้าน ต้องเข้าใจเค้าหน่อยครับ เขาก็จะตั้งตามสเปคอย่างเดียว
    ทนขับไปอีกวัน หรืองดใช้สักวันแล้วไปร้านที่เราเคยทำดีกว่า จะได้ไม่เสียอารมณ์

28. บีควิก โทรมาตอบคำถามของผมแล้วครับ

สรุปได้ดังนี้

ทางบีควิก ไม่รับซ่อมรถ ที่มีการโมดิฟายมา นอกเหนือจากสแตนดาด เพราะทางบีควิก เปิดตำราตั้ง0ถ่วงล้ออย่างเดียว ไม่มีการใช้ศิลป์ และประสบการณ์ ในการตั้ง

คอมว่ามาอย่างไร ตั้งแบบนั้น

เรื่องเป็นเพราะยาง ที่เค้าแนะนำให้เปลี่ยน เค้าบอกว่า เกิดจากการสื่อสารที่ผิดพลาด(ของอะไรก็ไม่รู้)

ผม จึงถามกลับไป ถ้าผมหลวมตัวเปลี่ยนยางไป แล้วรถตั้งไม่ได้0 อยู่ จะทำอย่างไร เค้าตอบว่า ถ้าเปลี่ยนยางแล้ววิ่งกิน หรือกินยาง เค้าก็จัดการเครมยางให้ (แล้วเครมยาง มันจะหายวิ่งไม่ได้0ไหม)

เค้า เสนอมาว่า ให้รับเงินคืนได้ที่บีควิกทุกสาขา แต่ผมยืนยันว่า ประสงค์ที่จะไม่รับเงินคืน เพราะอะไีรหรือ เพราะทุกอย่างมีต้นทุน ค่าไฟ ค่าแรงช่าง ที่ตั้ง0ให้ผม

ถึงแม้ว่าเค้าจะตั้งให้ผมมาไม่ดี แต่ก็ถือว่าตั้งมาแล้ว แต่ได้สุดความสามารถแค่นั้น ผมก็เข้าใจและยอมรับครับ

29. BZ TEMONACHI

BZ TEMONACHI New Member Member

373
    7
    0
    เซงคับ ไอช่างพวกนี้ โง่แล้วอวดฉลาด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้