++ Alcantara กับ หนังกลับ เหมือนหรือต่างกันยังไงครับ? ++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย GaB, 21 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะหุ้มพวงมาลัยใหม่ แต่สงสัยตามหัวข้อกระทู้ครับ ไม่รู้ว่ามันเหมือนหรือต่างกันยังไง มีข้อดีข้อเสียยังไง และชนิดไหนราคาแพงกว่ากัน

ส่วนตัวเล็งๆ Alcantara ไว้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าใช้ไปนานๆมันจะหลุดติดมือเหมือนหนังกลับหรือเปล่า?

คำถามสุดท้ายครับ ร้านไหนมีหนังทั้ง 2 ชนิดนี้บ้างครับ รบกวนขอเบอร์ร้าน และราคาโดยประมาณด้วยครับ

ขอบคุณครับ

2. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    หนัง Alcantara มันเป็นยังไงอะครับ เเก๊บบบ

ช่วย upup

3. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    อยากทราบด้วยคนคับ....ไม่รู้จิงๆ

4. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    มันคล้ายๆกันเลยอะครับ Alcantara ผมว่าจับแล้วมันนุ่มดีอะครับ บอกไม่ถูก

ร้านวิชัย รัชดา18 มีอยู่ครับ ราคาไม่ทราบเหมือนกันนะครับ

5. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กันยายน 2009
  6. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    รอฟังด้วยคนครับ อยากรู้ราคา

7. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    Alcantara กับ หนังกลับ เหมือนกันครับ

แต่คุณภาพก็ต้องดูว่ามาจากหนังแบบไหน แท้ / เทียม

แนะนำร้านวิชัย งานหนังกลับ เนียนมากๆ

8. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    กระทู้ถามคล้ายๆกันจากเวป www.planetporsche.net

http://www.planetporsche.net/cayman-chat/4256-alcantara-leather.html

Alcantara เป็นวัสดุสังเคราะห์ชนิดหนึ่ง ประกอบไปด้วยโพลีเอสเตอร์ 68 % ส่วนอีก 32 % เป็นโพลียูรีเทน ทอเหมือนหนังกลับ

ประโยชน์และจุดเด่นของมันคือ มันไม่ลื่นเหมือนหนังครับ จึงนิยมนำไปหุ้มส่วนต่างในรถสปอร์ท เช่นเบาะ พวงมาลับ ฯลฯครับ
    :)

ในPORSCHE

ในLAMBORGHINI

ในFERRARI

ในEXIGE

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กันยายน 2009
  9. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

สรุป ผมโทรไปถามร้านวิชัยมาแล้ว เค้าตีราคาผมมาประมาณ 2000 บาท (ก่อนหน้านี้เคยเอาไปที่ร้านแล้ว เค้าตีราคาหุ้มหนังแท้มา 1800 บาท)

แล้วสรุปแล้วมีใครรู้บ้างมั้ยครับว่าเวลาใช้ๆไป มันจะหลุดเป็นขุยๆเหมือนหนังกลับมั้ยครับ?

10. STK Racing

STK Racing New Member Member

3
    0
    0
    ผมว่านะ หนังกลับ ถ้าจะเอามาใช้กับพวงมาลัยนะ ระยะยาวไม่คุ้มครับ

11. Honda-Twincams

Honda-Twincams New Member Member

100
    4
    0
    รบกวนหน่อยครับ ขอเบอร์ร้านวิชัยการช่างได้ไหมครับ จะหุ้มเบาะหลังใหม่พอดี...ขอบคุณครับ

12. GaB

1,643
    70
    0
    ทำไมระยะยาวถึงไม่คุ้มครับ? ไม่ทราบจริงๆครับ

จัดไปครับ 081-833-3822

ใครมีอะไรแนะนำเพิ่มเติม บอกได้นะครับ:)

13. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    หนังกลับใช้นานๆแล้วมันไม่สวยเลยอ่ะ ด้านๆแข็งๆสีเน่าๆไงไม่รู้อ่ะ.. ทำไงดี? :D

14. JaY_OMAC122

JaY_OMAC122 New Member Member

73
    2
    0
    ในระยะยาว Alcantara ที่หุ้มเอง จะหย่อนครับ มันจะไม่ตึงเหมือนตอนใหม่ๆ ฉะนั้นเวลาใช้ไปนานๆจะไม่คุ้มครับ

แตกต่างกันกับพวงมาลัยที่หุ้มมาจากโรงงาน อันนั้นจะหย่อนยากหน่อย หรือแทบไม่หย่อนเลย

Alcantara กับหนังกลับ เป็นคนละตัวกันเลยครับ ราคาก็ต่างกันมากด้วย

สนใจติดต่อ เฮียวิชัยเลยครับ ผมก็กำลังทำอยู่ ^^"

15. GaB

1,643
    70
    0
    กลัว Alcantara มันจะเป็นแบบนี้เหมือนกันครับพี่:eek:

ขอบคุณมากๆครับ แล้ว Alcantara พอใช้ไปนานๆ นอกจากหย่อนแล้ว มันจะด้านๆแข็งๆเหมือนหนังกลับมั้ยครับ?

16. JaY_OMAC122

JaY_OMAC122 New Member Member

73
    2
    0
    อันนี้ยังไม่ทราบอะครับ ผมยังไม่ได้ใช้เลย แหะๆ ^^" แต่เท่าที่ดูๆคนที่ทำมา มันจะหย่อนอย่างเดียวนะครับ

อ้อ ผมไม่ได้ใช้หุ้มพวงมาลัยนะครับ เนื่องจากปัญหาเรื่องการหย่อน ผมเลยเอามาหุ้มเบาะ+ คอนโซลแทน ขอให้โชคดีครับ

17. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    แล้วเค้ามีสีแดงรึเปล่าอะครับ เเก๊บ ฝากถามหน่อยนะ ว่าจะหุ้มเบาะพอดี

18. PirenZe

PirenZe New Member Member

109
    7
    0
    รู้แต่ว่าเบาะM3ผ้าAlcantara สวยสุดสุดๆราคาก็แพงสุดใจ

19. GaB

1,643
    70
    0
    ได้ครับกอล์ฟ ยังไงเดี๋ยวถามให้ๆ

กะว่าถ้าไม่มีไรผิดพลาดจะไปหุ้มช่วงปิดเทอมอ่ะครับ:D

งามมากๆๆครับ ชอบเหมือนกัน

จริงๆแล้วได้ไอเดียจากรถพวกนี้แหละครับ ไม่มีปัญญาซื้อรถแต่ขอไปหุ้มพวงมาลัยให้เหมือนก็ได้วะ อิอิ:eek:

20. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    Alcantara หุ้มร้านวิชัย

เนียนโคตรแก๊บ

พี่เอาพวงไปหุ้มมา2วงแล้ว เด็ดมาก

21. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณครับพี่

สงสัยต้องจัดซะแล้ว อิอิ

22. ++GofZz_SCEPTER++

1,083
    27
    48
    จัดไปคร๊าบบ เสร็จเเล้วเอามาโชบ้างนะ

23. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเลยเยี่ยมเลยครับ

24. USED-PART

USED-PART New Member Member

86
    5
    0
    ผ้าผมส่งเข้ามาเองจากต่างประเทศ ALCANTARA ต่ากับหนังกลับ ครับ ALCANTARA ไม่ช่ายหนัง สวยงามต่างกันมาก

ภายใน ALCANTARA

RECARO ASM LIMITED EDITION by UPT_th

Key's Racing Flat-Type Steering ATC. Developed by pro driver Kinoshita and tested with great evaluation in endurance races, circuit,

GT champion series in addition to top seed D1 drivers

25. Alcantara มันบางกว่า เคยเอาไปดูที่ร้านวิชัยเนี่ยแหล่ะ ถ้าใช้งานทุกวัน รูดบ่อย ๆ ดูแล้ว
    ไม่ย่น ก็คงจะเปื่อย เพราะมันบางเหมือนผ้าเลย สรุปก็เลยจบที่หนังกลับครับ ใช้งานบ่อย ๆ
    ก็มีแห้งบ้าง แข็งบ้าง ต้องเอาน้ำลูบ ๆ เอาแปรงปัด ๆ หน่อย แต่ระยะยาวน่าจะทนกว่า

26. GaB

1,643
    70
    0
    สวยงามมากครับ ขอบคุณครับ

ผมตั้งกระทู้ถามไปตั้งนานแล้ว แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ไปหุ้มซักทีเลยครับ แหะๆ ตอนนี้ได้ข่าวว่าผ้า Alcantara ราคาขึ้นอีก ฮืออ:cry:

27. USED-PART

86
    5
    0
    ตอนนี้พี่วิชัย บอกมา 5000 กว่าบาท ขึ้นมาจาก 3000กว่าบาท

28. USED-PART

86
    5
    0
    พวงมาลัย ไม่แนะนำให้ใช้ผ้า ALCANTARA ครับ

ตย. พวงมาลัย KEY RACING ที่ได้ผ่านการทดสอบโดยทีมงานแข่งรถชื่อดัง ยังไม่ได้ใช้เลย แต่กลับใช้หนังที่ออกแบบมาพิเศษ ทนทานกว่าหนังทั่วไป

ตย. พวงมาลัย หนังกลับ ยี่ห้อ ทั่วไป ของแท้ๆ เช่น NARDI ก้านยก , SPARCO ก้านยก , MOMO RACE พวงนี้ก็ไม่ทน ใช้ไปนานๆก็กลับบ้านเก่าหมดเตื้อนเหมือนกัน ใช้พวงมาลัยหนังแบบนี้ ต้องทำใจหน่อยครับ ดูแลรักษายิ่งกว่าเมียอีก

ส่วนมากผ้า ALCANTARA จะใช้ทำ คอนโซล แผงประตู ส่วนอื่นๆ ที่ไม่ได้จับต้องบ่อยๆ มากกว่าครับ

29. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    Alcantara สวยครับถ้าหุ้มเบอร์เดิมหน้าหลัง+แพงข้างประตู4บานนี้ประมานเท่าไหร่หรอครับ

30. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    สวยดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้