ปิด Project ได้ฤกษ์ประกอบหาง แล้วเตรียมบิน !!!

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย auy@b-14, 16 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. casanovatoy

casanovatoy New Member Member

16
    0
    0
    แหล่งอะไหล่ B14 มีที่ไหนดีๆแนะนำบ้างนะครับ วิธีดูและราคาไว้จะมาสอบถามครับเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องรถเลย
    เรียกได้ว่าพึ่งเข้าวงการก็ว่าได้ครับ ฮ่าๆ งงไปหมดนั่งอ่านกระทู้ต่างๆพี่ๆเพื่อนๆคุยกันนิผม งงเลยครับเพราะไม่รู้ศัพท์และอะไหล่ชิ้นส่วนต่างๆเค้าเรียกว่าอะไรยังไง

อยากเริ่มต้นอะครับแต่ยังไม่รู้จะเริ่มยังไง คิดว่าขับ B14 คงจะเป็นจุดเริ่มที่ดี่แล้วหละครับ 55+

2. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0

ลองศึกษาดูจากเว็บนี้ดูครับ น่าจะพอตอบทั้งหมดได้ ย้อนหลังไป 5-6 ปี ผมเองก็เป็นเหมือนกันครับ มี B14 คุณแม่อยู่คันนึง อยากแต่ง ก็เข้ามาอ่าน เข้ามาศึกษาจากเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่เค้าแต่งกันมาก่อน

เรื่องอะไหล่ ถ้าเป็น B14 หาง่ายครับ ทั้งภายนอก ภายใน เครื่องยนต์ เซียงกงมีหมด ( เครื่องยนต์ถ้าเป็น GA16 อาจหายากนิดนึงบางอย่าง เพราะญี่ปุ่นมันมีแค่ GA15 , GA16 VTC แต่ก็ยังพอหาได้ )

ขอแค่ใจเรารักมันอ่ะครับ B14 เป็นรถที่ดีอีกรุ่นนึงเลยนะผมว่า

3. auy@b-14

711
    38
    0
    Update 17-4-2553

หลังจากได้หางมากองอยู่ที่บ้านนานพอสมควร ก็ได้ฤกษ์ไปตามล่าหาฝาท้าย B14 ซะที ราคาคร่าว ๆ ที่เคยถามไว้ ฝาอย่างเดียวไม่เอาอะไรเลย 1500

ผมเองมันอยากได้ถูกกว่านั้น วันที่ 16 ก็เลยตรงดิ่งจากมหาชัยไปเซียงกงบางนา พอดีต้องเอาของไปให้ลูกค้าด้วย ตอนไปก็นึกไว้แล้วแหละว่าร้านมันคงจะเปิดน้อย แต่ผมเองก็ลองไปดูครับ

จากการถามราคาหลายร้าน ร้านแรก เปิดมา 2000 , ร้านที่ 2 เปิดมา 2500 ราคานี้ฝาอย่างเดียว ผมเองก็อึ้งเล็กน้อย ก็กะว่าถ้าไม่เจอต่ำกว่านี้ คงกลับไปซื้อร้านแถวบ้านที่ตัวเองเคยถามไว้

แต่วันนั้นโชคดีแบกจักรยานขึ้นหลังรถไป ไปถึงก็จอด แล้วปั่นจักรยานแทน ปั่นแม่มทุกซอย ร้านก็เปิดน้อย จนไปเจออยู่ร้านนึง เปิดมา 1500 ผมเองก็ต่อเฮียแกไป สรุปจบไปที่ 1300 ฝาอย่างเดียว

ตอนแรกคิดว่าน้องเค้าคงถอดทับทิมออกอย่างเดียว ปรากฏวนรถมาเอา น้องแกเล่นถอดหมดจริง ๆ ครับ โลโก้นิสสันก็ถอด ฝาติดทะเบียนที่มีคำว่า sunny ก็ถอด

ตะลึงตึง ๆ เล็กน้อยว่ามันถอดหมดเลยจิงเหรอว่ะเนี้ย ใจจริงอยากได้ที่ติดป้ายทะเบียนด้วย แต่ไม่เป็นไร เอาของเดิมก็ได้ว่ะ ก็เลยขอโลโก้ nissan มาอย่างเดียว

แล้วก็แบกกลับมาบ้านครับ

หน้าตาฝาท้ายแยก B14 ฝาอย่างเดียว จริง ๆ นะ ( แม่มถอดหมดเลย )

4. auy@b-14

711
    38
    0
    หลังจากได้มาแล้ว ถึงบ้านก็ล้างแฟ๊บดู เพื่อให้มันสะอาด ๆ หลังจากนั้นก็เอาหางหลังมาเทียบดูคร่าว ๆ ครับ

5. auy@b-14

711
    38
    0
    ตอนแรกลังเลว่าจะส่งให้ร้านเจาะ + ประกอบให้เลยดีมั๊ย ไป ๆ มา ๆ พี่ผมบอกให้ทำสีอย่างเดียว เดี๋ยวประกอบเอง ที่บ้านพอมีเครื่องมือ

พี่ผม คุณเป๊กก็ลงมือวัด center แล้วค่อยมาร์คตำแหน่ง โดยผมเองเป็นคนเล็งให้ แล้วก็ทำการเอาสว่านมือเจาะ แต่ปัญหาพอเจาะไปแล้ว อีกฝั่งจะไขน็อตยังไง

เพราะฝามันมี 2 ชั้น ถ้าจะไข ต้องเอามือล้วงเข้าไป ซึ่งยากพอสมควร พี่ผมมันเลยบอกให้เจาะทะลุชั้นที่ 2 ไปเลย เดี๋ยวเอาสว่านใหญ่ระเบิดรูเอา บล็อกได้แหย่เข้าไปขันได้สะดวก

ด้วยความที่ฝานี้ ซื้อมาเพื่อโมดิฟลายอยู่แล้ว ผมเองก็ไม่ซีเรียส ก็เลยเจาะโลดดคร้าบ แล้วก็ได้แบบที่เห็น

6. auy@b-14

711
    38
    0
    การเจาะ ฝั่งที่มีสายไฟเบรค ต้องเจาะ 3 รู เผื่อรูนึงไว้ให้สายไฟแหย่ลงไป

ตอนนี้เหลือส่งให้อู่สีทำสีก่อนนำกลับมาประกอบกันเองอีกครั้ง ดูแล้วน่าจะยุ่งยากเรื่องการถอดนิดนึง แต่น่าพอทำได้ครับ

ตอนแรกคิดว่าง่าย ๆ พอเอาเข้าจริงวุ่นวายเหมือนกันครับ ไม่มีเครื่องมือก็คงลำบาก วันนี้ตะเวนหาอู่สีแล้วปิดหมด คาดว่าน่าจะส่งไปทำอาทิตย์หน้า

ไว้ทำเสร็จแล้ว + เอามาประกอบจะเอามาให้ชมใหม่นะครับ

7. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ว้าวววว... รอชมต่อไปครับ...:D:D

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    บอกแล้ว ยังได้อีก น่ะนั่น

อะไรที่เป็นความสุข ของเรา ทำได้ทำครับ :D

9. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    สุดยอดเจรงๆ แต่ที่ตะลึง ตึงๆ นี่คือฝา ฝาอย่างเดียวจริงๆ หะๆ

10. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เป๊ะเลย

11. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    สวยๆๆ มากๆครับ

12. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    เตรียมหล่อแล้ว

13. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ยิ่งทำยิ่งมีความสุข

ถ้าทำเองด้วยนะ สนุกเลย

14. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    เเจ่มเลยครับ อุ้ย คราวนี้

15. auy@b-14

711
    38
    0
    เหมือนจะง่ายแต่ไม่ง่ายแระ ค่าทำสีตัวเองตีไว้คร่าว ๆ ไม่ควรเกิน 2000

วันนี้พี่ชายไปถามมา 2 ร้าน 3000 ผมเองโทรไปถามอีกร้าน 3500 ถ้าราคานี้ ค่าของ + ทำสี มีเกินครึ่งหมื่น

ขอไปคิดก่อนคร้าบ แต่คงไม่พ้นต้องทำแหละ ใครพอรู้ราคาทำสีฝาหลัง + หาง คร่าว ๆ นี่มันเท่านี้ใช่ป่ะครับ

16. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมไม่รู้ราคาแยก แฮะ แต่สวยแน่นอน ตรงๆรุ่น หุหุ

17. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    รายละเอียดดี รูปชัด ขอบคุณครับ

รบกวนขอดูรูปด้านในที่เจาะทะลุ 2 ชั้นหน่อยนะครับ :D

18. auy@b-14

711
    38
    0
    เดี๋ยวฝาทำสีเสร็จแล้ว ก่อนประกอบจะถ่ายให้ดูนะครับ

ตอนนี้ส่งไปอู่สีเรียบร้อยแล้ว ค่าใช้จ่ายในการทำสีครั้งนี้ 3000 (ราคานี่ถามมา 4 อู่ได้ ราคานี้ถูกสุด) เหงื่อตกกันเลยทีเดียว

เสาร์นี้คงได้ฤกษ์ประกอบ ไว้จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ

19. DaySpeed

8,976
    822
    0
    ราคาประมานนี้แหละอุ้ย

รอดูรูป
    :)

20. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    มารอคุณอุ้ยครับ

21. tastesense

tastesense New Member VIP

82
    6
    0
    พี่อุ้ยทำสีอู่ไหนหรอครับ
    เคยทำอู่ละเอียดการช่างมั้ยพี่
    ปล.ไผ่เองคร้าบ

22. auy@b-14

711
    38
    0
    พี่ทำอู่แถวบ้านพี่ครับไผ่ อู่อยู่ตรงข้ามมหาชัยวิลล่า งานโอเคเลยครับ ใกล้บ้านโครต ๆ

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาได้ฤกษ์ปะกอบฝาท้าย พร้อมหางหลัง ความจริงก็มีธุระแหละครับ แต่เรื่องรถคันนี้ต้องมาก่อน

โชคดีที่ได้ช่างอู่ที่ไปทำสีบอกว่า เอารถเข้ามาดิ เดี๋ยวประกอบให้ ประกอบเองยุ่งยาก ขอบคุณพี่ช่างด้วยนะครับ

ไปถึงเจอฝาหร้อมหาง ขัดเงาเรียบร้อย วางรอประกอบ แล้วพี่เค้าก็มาจัดการให้ครับ ถอดของเดิมออกซะ

23. auy@b-14

711
    38
    0
    แล้วก็ยกฝาใหม่ ที่ซื้อมาเพื่อเจาะใส่หางนี้โดยเฉพาะ ฝาเดิมถอดเก็บ

สังเกตรูด้านล่างนะครับ ถ้าไม่เจาะเราจะขันน็อตไม่ได้ ผมเองเล่นเจาะทะลุเลย แล้วเอาสว่านรูใหญ่ ๆ ระเบิดเอา เพื่อให้บล็อคขัน สามารถแหย่ไปขันได้

ใช้เวลาถอด + ประกอบทั้งสิ้นเกือบ 2 ชั่วโมงได้ พี่ช่างเองก็ใจดี หาซิลิโคลนมายิงรอบหางให้อีก กันน้ำเข้าและจะได้ไม่ดูมีช่องว่าง

ขอบคุณพี่ช่างด้วยนะครับ

24. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    หล่อเลยครับ

25. auy@b-14

711
    38
    0
    สุดท้าย คนนี้ขาดไม่ได้เลย คุณเป๊ก พี่ชายผม ผู้เป็นธุระให้ตลอด

ขนาดนั่งกินข้าวอยู่ ยังหยุดกินช่วยมาเล็ง + แปะ logo nissan ให้ ( logo ตัวนี้เป็นรุ่นใหม่ จะใหญ่กว่าของเดิม เหมือนที่แปะท้ายฟรอนเทีย ผมหาซื้อมาจากคลองถมคร้าบ )

26. abadahey

2,753
    16
    38
    สวยครับคำเดียว
    แอบชอบคำนี้ ฮ่าๆ
    "เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาได้ฤกษ์ปะกอบฝาท้าย พร้อมหางหลัง ความจริงก็มีธุระแหละครับ แต่เรื่องรถคันนี้ต้องมาก่อน"
    :cool::cool::cool:

27. auy@b-14

711
    38
    0
    เกือบลืม หลังจากประกอบเสร็จเย็นวันเสาร์ ผมเองเอารถออกมาก็ตรงดิ่งไปให้ช่างไฟ เดินสายไฟเบรคหางต่อ

ข้าวปลาไม่ยอมกิน อยากให้มันจบเย็นวันนั้นเลย ก็เสร็จเรียบร้อยแระครับ หน้าตามันก็เป็นแบบนี้ หล่อสมใจ กับอะไรหลาย ๆ อย่างที่กว่าจะได้มา

ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยครับ ทั้งการหาของ การประกอบใส่ การโดนที่บ้านบ่นเล็กน้อย

แต่ผลลัพธ์ที่ได้ ตัวผมเองมีความสุขทุกครั้งที่ได้ล้าง ได้ขับ ไอ้คันนี้ครับ ...

ค่าใช้จ่ายทั้งหมด สำหรับ project นี้ น่าจะ 6000 กว่าบาทได้ ตอนนี้ก็ทานมาม่าเอาครับ ทนได้ 555

ขอบคุณ ST ครับ ...

28. DaySpeed

8,976
    822
    0
    สีนี้แม่มดูไงก้อแจ่ม 55555+

หล่อกำลังดี

29. tastesense

tastesense New Member VIP

82
    6
    0
    หล่อได้อีกคร้าบ...

30. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    สำหรับคนรักรถแล้ว ให้ความรู้สึกดีจังเลย ทำแล้วรู้สึกภูมิใจ ก็จงทำต่อไป สู้ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้