RT60 (Japan Restolation)....สมาชิกใหม่ ขอร่วมก๊วนด้วยคน ครับผม...

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย น้าเหลิม, 8 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rtposi

rtposi New Member Member

8
    0
    0
    สุดยอดเลยครับ สาระดีครับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ชอบๆๆๆๆๆๆ

3. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    สภาพไฟก่อนทำและหลังทำนี่ต่างกันจังเลย .... สุดยอดครับ ทำซะใหม่กิ๊กเลย หุหุหุ

4. น้าเหลิม

น้าเหลิม New Member Member

260
    2
    0
    มาลุยเรื่องเกียร์ต่อ....
    พอดีมีพรรคพวกในเวปแก๊ส ประกาศขายเกียร์ 4K ของรถตู้ LIACE เป็นเกียร์คอพวงมาลัย ขายทั้งเครื่อง(พัง)และเกียร์ (4เกียร์) พร้อม คันเกียร์ตัวโยง 3000...ก็เลยไปดูเกียร์ อยากได้ตัวเกียร์อย่างเดียว เพราะคันเกียร์ได้จาก ก๊อฟเดอะซีส มาแล้ว ตรงรุ่นด้วย คงไม่เอาคันเกียร์อันอื่นแล้วหละ..:D ดูด้วยตา รู้สึกรูปร่างมัน น่าจะเข้ากันได้ แต่ไม่รู้จะวัดยังไง ก็เลย ถอดตัวเกียร์ที่อยู่ในรถไปเทียบซะเลย..ปรากฏว่า คนละเรื่องกันเลย ขนาดไม่เท่ากันซักนิด เป็นอันว่า งานนี้ วืด...:mad:

5. น้าเหลิม

260
    2
    0
    พอดี ไปเปิดเจอข้อมูล ว่า MARK II SEDAN ปี 1968 ตัวนี้ เครื่องเดิมเป็น 7R เกียร์ อยู่ทีคอ แบบ เมนวล 3เกียร์...ซึ่งมี3เกียร์ตรงกับเกียร์ ที่ได้มาพร้อมคันเกียร์ จากก๊อฟพอดี ...คิดว่าน่าจะใส่กันได้ ถ้าได้ก็โอเคเลย เดิมสุดฤทธิ์..ถึงมีแค่ สามเกียร์ แต่อัตราทด เกียร์ 3ก็เท่ากับ 1: 1 เท่ากับอัตราทด ของเกียร์ 4 รถอื่นๆนะแหละ แต่ จาก 1ไป2 และ 2ไป3 ทดห่างกันมากกว่าแค่นั้นเอง..คงต้องลากมากหน่อยถึงค่อยเปลี่ยนเกียร์..:D
    ผ่านไป 10 นาที หลังจาก เอาเกียร์ทั้งสองลูกมาเทียบกัน...ของก๊อฟเป็นเกียร์ 2R ส่วนคันผม เป็นเครื่อง 7R แต่ แปลงเป็น 5เกียร์มาแล้ว ปรากฏว่า ขนาดไม่เท่ากัน (อีกแล้ว) ความโต ความยาว เฟืองสวม แป่นคลัช ช่องก้ามปู ปั๊มคลัช ไม่เหมือนกันเลย..:mad: งานนี้วืดอีกตามเคย
    *ลป.(ลืมไป)...ตัวเกียร์ (ของก๊อฟ)ถ้าติดตั้งคันเกียร์เสร็จแล้ว จะเอาเกียรืไปคืนให้นะครับ ก๊อฟ...:D ตอนนี้ต้องตามล่าหาเกียร์ต่อไป...หุหุหุ :cool:

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    up อีกแล้ว ชอบอ่าน

7. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เลยต้องหากันต่อไปครับน้าเหลิม อิอิ ...เอาใจช่วยระคร้าบ.บ.บ..บ

ปล. วันพุธที่ 28 นี้ RT club โซนนนท์มีนัดนอกรอบกันครับช่วงเย็น ๆ ที่ร้านในสวน แถวพระราม 5 ครับ เชิญน้าเหลิมด้วยนะครับ

8. GOF C110

GOF C110 New Member Member

319
    2
    0
    น้าเหลิมครับเกียรืของเครื่อง 2 R ขายไหมครับมีรุ่นพี่ของผมเขาอยากได้เหมือนกัน

9. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ตอบคุณ GOF C110....เกียร์ลูกนี้ ต้องถามกอล์ฟ ครับ ว่าขายป่าว เพราะชุดนี้ผมซื้อมาแค่ คันเกียร์กับตัวโยงเกียร์ แต่ยกเกียร์มาด้วยเพราะต้องมาถอดขาตัวโยงออกไว้ครับ แล้วว่าจะเอาตัวเกียร์ไปคืน เค้าครับ จริงๆถ้าตัวเกียร์ ใส่ได้กับเครื่อง 7R ผมก็คงเอาไปแล้วแหละครับ แต่นี้ใช้ด้วยกันไม่ได้ :cry: ..
    แต่ถ้าเครื่อง 2R 12R ผมว่า แจ่มเลยครับเกียร์ลูกนี้ เพราะเปิดข้อมูลดูแล้ว เป็น 3เกียร์ตรงรุ่นพอดีเลย แจ่มมั๊กๆ :D

10. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ตัวเกียร์ยังไม่เห็นแม้แต่เงา...งานนี้ ใส่คันเกียร์รอไว้เลย ยังไงต้องหาให้ได้ หุหุหุ
    1.เริ่มลื้อคอพวงมาลัย...
    2.เห็นประกับคอพวงมาลัยแล้ว โคตรงง เพราะเป็นอลูมิเนี่ยมหล่อ ชิ้นเดียว เป็นรูตรงกลาง ถอดสายไฟยากโคตร เพราะต้องใช้ร้อยเข้าไปตรงกลาง..ซึ่งสมัยนี้ เป็นพลาสติก สองชิ้นประกบกัน..ถอดง่ายมากๆ
    3.ตรงนี้คือตำแหน่ง ที่คันเกียร์จะต้องเข้าไปสวมอยู่
    4.ต้องห้อยแกนพวงมาลัยต่ำลง และถอดปลั๊กสายไฟทั้งหมด เพื่อหลบทางให้คันเกียร์..:D

11. rtposi

rtposi New Member Member

8
    0
    0
    upต่อครับ

12. golf the zeed

3,808
    7
    38
    เรื่องเกียร์ 2R นี่ถ้าจะเอาผมคงต้องถามเจ้าของเค้าอ่ะครับ ว่าจะขายมั้ย แต่คิดว่าคงขายนะ :)

13. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ตอนนี้กำลังจะประกอบ คันเกียร์ ...แต่เห็นชิ้นส่วนแล้ว สะอื้นเล็กน้อย เพราะได้มาแบบเป็นชิ้นๆ แต่คิดว่าครบ..นึกยังไงก็นึกไม่ออก ว่าจะต้องเข้าท่าใหน :cry: ....งานนี้เลยต้องติดต่อไปทางคุณ GOF 110..เพราะเห็นว่ามี RT40 เกียร์มือ เหมือนกัน ต้องรบกวนให้คุณ GOF 110 ถ่ายรูปมาโพสให้ครับ...เป็นอันว่าต้องรอดูรูปก่อน ไม่อยากมั่ว เดี๋ยวงานจะเสียหมด..:cool:

14. น้าเหลิม

260
    2
    0
    เรื่องของเกียร์....จริงๆอยากได้เกียร์มือของเครื่อง 7R ที่มันเดิมๆติดรถ (มีแค่ 3เกียร์)..แต่คิดว่าคงอีกนานหรือหาไม่ได้แล้วด้วยซ้ำ ยังไงคงต้องไล่ล่าตามป่าช้าเอา....ช่วงนี้ต้องหาเกียร์รุ่นอื่นที่เป็นเกียร์มือมาใส่ก่อน เพราะได้คันเกียร์ตรงมาแล้วจะได้ทดสอบการทำงานว่ายังคงปกติอยู่..แล้วเมื่อใช้งานได้แล้ว ก็ยังคงหาเกียร์ตรงรุ่นกันต่อไป...:D
    1.เกียร์ที่ได้มา เป็น ของ HIACE ตาหวาน 4เกียร์ รูยึดหัวหมูเหมือนของเครื่อง 7R สังเกตจะสั้นกว่ามาก เพราะเกียร์ลูกที่ติดมากับรถเป็น รุ่น 5เกียร์..
    2.ด้านข้าง พร้อมขาคันเกียร์ สองอัน
    3.เฟืองสปายตูดเกียร์ ขนาดและจำนวนฟันเท่ากันเป๊ะ
    4.รูยึดหัวหมูกับตัวเกียร์ ตรงกันเป๊ะเช่นกัน..แต่ตำแหน่ง ก้ามปู ไดสตาร์ท อยู่คนละฝั่ง งานนี้ไม่มีปัญหา ถอดเอาหัวหมูเดิมมาใส่..ก็จบ..:D
    5.แยก ร่างหัวหมูของเกียร์ทั้งสองลูก เพื่อสลับกัน :cool:

15. น้าเหลิม

260
    2
    0
    6.หัวหมูทั้งสองอัน รูยึดตัวเกียร์และยึดตัวเครื่องตรงกันพอดี
    7.ที่หน้าแปลนของตัวเกียร์ รูยึด 4ตัว สำหรับยึดติดกับหัวหมู พอดิบพอดี..
    8. หัวหมู มีทั้งหมด 7รูยึด(สำหรับใส่ได้หลายเกียร์) แต่สำหรับเกียร์ลูกนี้ ยึดแค่ 4ตัว
    9.ทดสอบประกอบหัวหมูเดิมติดรถ เข้ากับ ตัวเกียร์ ของ HIACE ที่เพิ่งได้มา..
    10. ก่อนทำการยึดน๊อต เอาลงอ่างซะหน่อย ขัดสีฉวีวรรณ..:D

16. น้าเหลิม

260
    2
    0
    11.สภาพหลังล้างเสร็จ พร้อมประกอบร่างเรียบร้อย
    12.สภาพด้านในหัวหมู หลังประกอบเสร็จ
    13.ด้านท้าย สังเกตซีลท้ายเกียร์รั่วมาก ต้องเปลี่ยนก่อนยกขึ้น
    14. ถอดซีลท้ายออกไปแล้ว
    15. ซีลตัวใหม่ ใส่เข้าไป ท้ายเกียร์

17. ตอบน้าเหลิม

น้าเหลิมครับที่โทรหาผมเรื่องชิ้นส่วนที่ขาดไปผมจะถามให้นะครับ ถ้าหากมีรูปช่วยโพสต์รูปไว้ด้วยล่ะกันจะได้สะดวก อิอิ

18. GOF C110

319
    2
    0
    ดูจากรูปแล้วผมว่าอะไหล่หายไป 1 ชิ้นนะครับ ชิ้นที่ด้านปลายของคันเกียร์น่ะ

ลองไปดูที่กระปุกพวงมาลัย มันจะยึดอยู่ที่นี้นแหละ

19. GOF C110

319
    2
    0
    ดูจากรูปแล้วผมว่าอะไหล่หายไป 1 ชิ้นนะครับ ชิ้นที่ด้านปลายของคันเกียร์น่ะ

ลองไปดูที่กระปุกพวงมาลัย มันจะยึดอยู่ที่นี้นแหละ

20. golf the zeed

3,808
    7
    38
    ต้องขอบคุณคุณ GOF C110 มากครับที่มาโพสต์รูปให้ดู จะได้ไปบอกเจ้าของเกียร์ขเค้าง่ายขึ้น :) :) :)

21. อยากเห็นรูปรถrt-80น่ะครับ พอดีที่บ้านมีแต่ไม่รู้ว่าใช่รึป่าว ฝาถังน้ำมันอยู่ด้านในของป้ายทะเบียนน่ะครับ ถ้าจะวางเครื่องใหม่วางเครื่องอะไรดีครับ

22. golf the zeed

3,808
    7
    38
    เคยตอบเรื่องรูปไปแล้วครั้งนึงอ่ะครับ จำไม่ได้ว่ากระทู้ไหนที่มาถามไว้ ส่วนเรื่องเครื่องก็วางได้หลายตัวครับ แต่แนะนำ 4S-FE ครับ ประหยัดน้ำมัน และวางง่ายด้วยครับ :) :)

23. เออ...พี่คับ..แล้วถ้าผมจาวางเกียร์..จาต้องไปซื้อที่พี่รึป่าวคับ.....อิอิ

24. golf the zeed

3,808
    7
    38
    มาป่วนกระทู้น้าเหลิมเค้าอีก .... เดี๊ยะ ++++ :D :D :D

25. PeeSKunG

PeeSKunG New Member Member

1
    0
    0
    มาช่วย UP 8iy[

26. GOF C110

319
    2
    0
    มาตามความคืบหน้าเรื่องเกียร์ครับ น้าเหลิม

ช่วยอัพเดทด่วนเลย

27. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ขอบคุณครับ คุณ GOF C110 ที่ติดตาม และช่วยเหลือเรื่องรูปถ่าย ตอนนี้ ก๊อฟเดอะซีส เอารูปไปให้พี่เจ้าของรถดูแล้วครับ กำลังดำเนินการตามล่าอยู่เนื่องจาก รถคันนั้นเจ้าของไม่ได้ไช้เอง อยู่กับน้องเค้าอีกที ต้องรอวันหยุดแล้วพี่เค้าจะไปดูที่รถให้ ว่าอยู่ที่รถหรือป่าว งานนี้ถ้าไม่อยู่ที่ตัวรถ ก็เศร้าครับ เพราะคงอยู่ที่อู่ แล้วมันเลยมานานแล้ว น่าจะหาไม่เจอ ตอนนี้ได้แต่ภาวนาว่า ให้ชิ้นนั้นมันติดอยู่ที่รถ ครับ :sad:

28. golf the zeed

3,808
    7
    38
    ตอนนี้เค้าบอกว่ายังไม่ได้ไปดูให้เลยครับ พอดีงานเยอะมั้ง จะตามล่าต่อไปครับ ...

29. :D :D ..แหมเด๋วเครียดดดดดดดด........ขำๆอ่ะพี่...:D :D

ขอโทษทีน่ะครับน้าเหลิมมมมมมมมม....................วันไหนอากาศดีๆผมจาโผ่วไปน่ะพี่...หึหึ:cool: :cool:

30. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0

สงสารน้าเหลิมเจงๆ :cool: :cool: :cool: :cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้