RT60 (Japan Restolation)....สมาชิกใหม่ ขอร่วมก๊วนด้วยคน ครับผม...

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย น้าเหลิม, 8 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เอาใจช่วย ให้แก้ไขได้สำเร็จครับ

2. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    สงสัยไฟจะรวนครับรถผมก็เคยเป็นครับล่าสุดเปลี่ยนไดชาร์ดไปก็ยังอาการไม่ค่อยดีครับกระตุกตอนเดินเบาครับซ่อมไปเรื่อยๆก็บอกว่าจานจ่ายบ้าง ทองขาวบอดบ้าง ตอนนี้เปลี่ยนอู่แล้วครับ สงสัยถ้ามีเวลาคงต้องไปขอความช่วยเหลือจากน้าเหลิมบ้างแล้วครับ:D

ขอน้าเหลิมซ่อมรถคันนี้ง่ายๆ อย่าให้รวนเหมือนรถผมนะครับ:)

3. น้าเหลิม

น้าเหลิม New Member Member

260
    2
    0
    หลังจากตรวจเช็คเสร็จ ถอดคาร์บูมาล้างก่อนอันดับแรก ค่อนข้างสกปรก คาดว่าน่าจะมาจากถังเป็นสนิม และกรองเบ็นซินเอาไม่อยู่เลยหลุดลอดเข้าไปในตัวคาร์บู เยอะพอสมควร ล้างเสร็จประกอบ ก็ติดง่าย ตามปกติแล้วครับ :) แต่เครื่องยังเดินไม่เรียบ....
    ช่วงบ่าย ถอดทิ้งไดชาร์จรุ่นพระเจ้าเหา แบบคัทเอ้าท์นอก :mad: สามวันดีสี่วันไข้ เพราะรุ่นนี้ตัดต่อการชาร์จด้วยกลอ่งคัทเอาท์ ที่ใช้ ทองขาวเป็นสวิทช์ ปัญหาค่อนข้างเยอะ จริงๆ งานนี้แค่เปลี่ยนตัวคัทเอาท์ก็น่าจะชาร์จแล้วละ แต่คุยกับเจ้าของ อยากได้ ไดเปลือยรุ่นใหม่ๆแบบ ใช้เรคกูเลเตอร์ เป็นคัทเอ้าท์ตัดต่อด้วยวงจรอิเล็กทรอนิคส์(ทำแบบเดียวกับรถผม)...ก็เลยจัดให้ตามคำขอ ใช้ไดของ นิสสัน ซันนี่ B14 ขาแทบไม่ต้องแปลง รองแหวนนิดหน่อย แนวสายพานหน้าพู่เล่ตรงกันเป๊ะ ที่สำคัญ ตัวนี้สเปค 70Ah เลยทีเดียว :p ใส่เสร็จ เดินสายไฟ อีกนิดหน่อย ก็ใช้งานได้ตามปกติครับผม :eek:

4. audy!

1,075
    2
    0
    อาการคล้ายๆกับรถผมเลยครับ

5. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ของผมเมื่อก่อนตอนใช้เครื่อง 12R เปลี่ยนไดชาร์จใหม่แล้วมีอาการไฟชาร์จไม่เข้าอ่ะครับ คือติดเครื่องแล้วไฟชาร์จที่โชว์บนหน้าปัดไม่ดับ ร้านบอกว่าเป็นที่ตัวคัทเอาท์ก็เลยไปซื้อของใหม่มาเลยครับที่ร้านอะไหล่แถวๆ บ้าน สภาพอย่างสวย พอมาใส่ปุ๊บ .....ไม่หายครับ ร้านเลยเดินไปหยิบคัทเอาท์ของร้านเค้ามาให้ดูแบบว่าสภาพไม่น่าจะใช้ได้ครับ สนิมเพียบ ลองใส่ดูปรากฏว่า ใช้ได้เลยครับ ไฟที่โชว์ก็หายไป อึ้งเลย อิอิ .... ร้านเลยบอกว่าอันที่ร้านมีอยู่นี้มันเป็นของเก่าญี่ปุ่น แต่ที่ผมซื้อมันของใต้หวัน คุณภาพช่างต่างกันกับสภาพภายนอกมันจริงๆ เลยต้องเสียเงินซื้อคัทเอาท์ตัวที่ร้านอีก สบายตัวไป 555+

6. koncept

koncept New Member Member

9
    0
    0
    ขออยู่ติดตามผลงานของน้าเหลิมอีกคนด้วยนะครับ
    กระทู้นี้ผมพึ่งเข้ามาอ่านครั้งแรก และก็อ่านมันรวดเดียวจนถึงหน้านี้เลยหล่ะครับ
    อ่านแล้วได้ความรู้มากๆ ขอบคุณชาว RT ที่ช่วยสร้างสรรค์กระทู้ดีๆครับ T-T

7. koncept

koncept New Member Member

9
    0
    0
    เอ่อ... แล้วก็มีเรื่องถามอีกนิดหน่อยครับ คือว่าเวลาที่ผมเข้าเกียร์ช่วง 2 กับ 3 บางครั้งมันจะชุดๆ กระชากนิดหน่อยครับ(เบามาก)
    แต่ที่สำคัญ มันมีเสียงดังแคร้งๆ(เหมือนเหล็กกระทบกัน) ดังมาจากใต้ท้องรถ มีใครเคยเจออาการแบบนี้มั้ยครับ? ขอบคุณครับ

8. audy!

1,075
    2
    0
    น่าจะเป็นเสียงของ คลัช ครับแต่ยังไงเดี๋ยวรอผู้รู้อีกทีนะครับ

9. น้าเหลิม

260
    2
    0
    สรุปว่า เครื่องเดินแค่สามสูบ เพราะสูบสามแหวนน่าจะหัก ไม่มีกำลังอัด...เพราะฉนั้น ต้องเจอ มาตรการ ขั้นสุดท้ายครับ........:cool:

10. golf the zeed

3,808
    7
    38
    55+ ขั้นเด็ดขาด ยกออก แล้วจัดใหม่ซะ

11. น้าเหลิม

260
    2
    0
    หลังจากคุยกับเจ้าของเกี่ยวกับเรื่องเครื่องยนต์ คงต้องฟิตใหม่ แต่เจ้าของต้องการใช้งานจริงจัง ใช้วิ่งทำงาน ต้องการประสิทธิภาพดีๆ ก็เลยตกลงกันว่า งั้นวางเครื่องใหม่ไปเลยดีกว่า ถ้าไม่ต้องการออริจินอลแบบเอาไว้โชว์ก็ เล่นเครื่องหัวฉีด ไปเลย อนาคตอาจต้องติดแก๊สด้วย เพราะรถใช้งานวันละหลาย กม. :D...
    ไม่รอช้า ยกออกโลด:cool:

โบตั๋นน้อย ถูกใจสิ่งนี้
  12. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ตกลงปลงใจกันกับ เจ้า 4SFE เนื่องจาก เป็นเครื่องปีค่อนข้างใหม่,ขนาดเล็ก,ไม่จุกจิก,ติดแก๊สง่าย ที่สำคัญเป็นเครื่องขับหลังตรงๆไม่ต้องไปหาขับหน้ามาชนเกียร์ขับหลังให้วุ่นวาย;)
    ยกออกครึ่งวัน...ยกเข้า วันครึ่ง เสร็จแล้ว ลากไปไวริ่งสาย(ให้เพื่อนทำ เพราะถ้าทำเองคงนานกว่าจะเสร็จ..อาจต้องมั่วเลยนานหน่อย :D)...

13. golf the zeed

3,808
    7
    38
    วันนี้เจ้าของรถเพิ่งโทรมาคุยกับผมอยู่พอดีเลยน้า เลยบอกว่าถ้าว่างจะแว๊ปไปดูรถซะหน่อย อิอิ

โบตั๋นน้อย ถูกใจสิ่งนี้
  14. น้าเหลิม

260
    2
    0
    วางตำแหน่งเครื่อง ต่ำสุดเท่าที่จะไม่ติดคานล่าง ถอยหลังสุดเท่าที่ จะใกล้ไฟวอลล์ได้ พอได้ตำแหน่งแล้ว ค่อยสร้าง ขาแท่นเครื่องขึ้นมารับกันระหว่างตัวเครื่องกับ ตัวรถ...:D ตำแหน่ง คานเกียร์ถูกเลื่อนถอยหลังไปนิดหน่อย ไม่น่าเชื่อ ความยาวเพลาเดิมสวมได้พอดีโดยไม่ต้องตัดต่อใหม่ :cool:

15. audy!

1,075
    2
    0
    แจ่มเลยครับไม่ต้องแปลงมากครับ เอาใจช่วยให้สำเร็จเร็วๆนะครับ

16. golf the zeed

3,808
    7
    38
    สู้ ๆ ต่อไปครับ อีกไม่นานได้ออกมาอาละวาด อิอิ

17. น้าเหลิม

260
    2
    0
    เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ :D ออกอาละวาดไปสองสามวันแล้ว ไว้รอเจ้าของเข้ามารายงานผลแล้วกัน :eek:

18. audy!

1,075
    2
    0
    แจ่มครับอยากทราบผลครับ

19. golf the zeed

3,808
    7
    38
    เรื่องไมล์ความเร็วที่แปลงใส่นี่แจ่มมากเลยครับน้า มันลงตัวสุด ๆ น่าสนใจ

20. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    มาร่วมติดตามครับ อ่านเเล้ว มันส์จริงๆ :D :D :D

21. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    สนุก จิงๆ

22. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    ตามมา UP UP UP

23. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ขอบคุณ แก๊ง ซันนี่ไทยแลนด์ครับ ที่เข้ามาติดตามผลงาน...:D ส่วนตัวก็รู้จักหลายคนเหมือนกัน โดยเฉพาะแก๊ง LPG ครับผม :)

24. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    สู้คัฟน่าเหลิม ผมโอเอง

25. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    สุดยอดมากๆครับ ยังไงจะคอยติดตามชมเรื่อยๆ คร๊าบบ

26. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    แวะมาชม....ชอบคับ ทำรถแบบรักรถเนี่ย

27. golf the zeed

3,808
    7
    38
    มาอัพให้น้าเหลิมครับ รอชม RT 60 คันงามทำสีใหม่อยู่นะ อิอิ

28. MPPM

MPPM New Member Member

39
    0
    0
    น่าเสียดาย

น่าเสียดายที่อู่ของน้าเหลิมอยู่ไกลจากผมไปหน่อย

ไม่งั้นจะพอ"เจ้าแป๊ะแก่"ของผมไปเป็นคนไข้ประจำ

29. audy!

1,075
    2
    0
    รถสวยนะครับคุณMPPM

30. golf the zeed

3,808
    7
    38
    ผมก็เป็นคนไข้ประจำของน้าเหลิมแล้ว ตอนนี้กำลังจะโดนโปรเจคก์หย่าย ๆ เลย งานเข้าครับพี่น้อง .............

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้