RT60 (Japan Restolation)....สมาชิกใหม่ ขอร่วมก๊วนด้วยคน ครับผม...

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย น้าเหลิม, 8 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    มีโปรเจคก์อะไรเอามาเล่าให้เพื่อนๆเป็นแนวทางแก้ไขบ้างนะครับ:)

2. ื์RETRO 77's

ื์RETRO 77's New Member Member

1
    0
    0
    มาupให้น้าเหลิมครับ

3. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0

ดูกี่ทีๆก็สวยนะ รถพี่ลูแปงอ่ะ
    มันเป็นตัวTOP ในใจผมเลย

4. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ไม่มีอะไรมากหรอกครับ พอดีคัซซีมันผุมาก ๆๆๆๆๆๆๆ เลยต้องรีบจัดการโดยด่วน :cry::cry:

5. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    อย่างนี้ไม่ยากครับหาเปลี่ยนหรือไม่ก็ตีกล่องคัซซีใหม่ไปเลยครับ แต่ของผมตีกล่องใหม่ครับ
    ไม่ได้เปลี่ยนเพราะหาไม่ได้ครับ :):)

6. MPPM

MPPM New Member Member

39
    0
    0
    ,,,,,

ขอบคุณครับ คุณ audy! และ คุณ jaooh

ถ้าวันอาทิตย์นี้ (11/05) ว่างก็เจอกับตัวจริงได้ที่ด้านหน้าซีคอร์นสแคว ครับ ประมาณบ่ายสาม

7. น้าเหลิม

น้าเหลิม New Member Member

260
    2
    0
    มาอัพหน่อยนะครับ....:)
    เมื่อคืนเพิ่งไปสอย ถังน้ำมันจากคุณโตมา สภาพสวยครับ ตรงรุ่นแต่ไม่มีหลุมยางอะไหล่ แบบนี้ผมชอบครับ น้ำจะได้ไม่ขัง...โดยรวมสภาพดีสมราคา คาดว่าถังนี้น่าจะตัดต่อทำฝามาใหม่เพราะรอยเชื่อม และซับด้านใน ทำมาใหม่เป็นเหล็กซิ้งค์ น่าจะทำมาไม่นาน...
    1.สภาพของถังใบเดิม ถูกผ่าฝาด้านบนออก เพื่อพิสูจน์หลักฐาน ว่าทำไม กรองเบ็นซินถังได้ตันบ่อยมาก..ออกมาอย่างที่เห็นครับ สนิมเพียบ ตอนแรกล้างและปะอยู่หลายรอบ ตอนหลังต้องถอดใจเพราะ ขุนไม่ขึ้นจริงๆ..:cry:

8. น้าเหลิม

260
    2
    0
    2.สภาพถังใบใหม่ น่าจะจุมากขึ้นเยอะเพราะพื้นที่ตรงยางอะไหล่หายไปทั้งหลุม ทำให้มันเต็มพื้นที่ไปโดยปริยาย งานนี้ถ้าติดแก๊สเสร็จ กะว่าจะเติมไว้ซักครึ่งถัง(กันไม่ให้สนิมกิน).. สงสัยพันกว่าแน่ๆเลย:p
    3.รอยเชื่อม บริเวณปีกด้านบน ไม่เหมือนเดิม แต่ไม่เป็นไร ไม่รั่วเป็นใช้ได้...:cool:

9. น้าเหลิม

260
    2
    0
    .ปัญหาแรกที่เจอคือ ลูกลอยใส่ใน ตำแหน่งเดิมๆไม่ได้ เนื่องจากปลายของลูกลอยติดกับซับในตัวที่ทำขึ้นใหม่ ทำให้ต้องหันลูกลอยไปด้านอื่น
    4. ตำแหน่งเดิมๆของลูกลอย ต้องหันไปด้านหลังรถ สังเกตตำแหน่งลูกลอยกับซับใน ภายในของถัง จะใกล้กันมาก..
    5. ดูตำแหน่ง ลูกลอยของถังใบใหม่ มีซับใน ใกล้กับตัวลูกลอยมากเกินไป ทำให้ปลายลูกลอย ไปชนกับ ซับใน เพราะฉนั้นจึงใส่ในตำแหน่งเดิมไม่ได้
    6.จึงใส่ในตำแหน่งปกติไม่ได้ ต้องหันลูกลอยไป ด้านข้าง

10. น้าเหลิม

260
    2
    0
    7.นี่ครับ ซับใน ตัวใหม่ในถัง ที่ทำให้ต้องหันลูกลอยไปด้านข้าง
    8. สังเกต ที่หน้าแปลนของ ถังและลูกลอย รูน๊อตทั้ง 5 จะห่างไม่เท่ากันอยู่ คู่นึง เพื่อเป็นไกด์บังคับ ไม่ให้กลับทิศทาง แต่เนื่องจากใส่ทิศทางเดิมไม่ได้ ก็ต้องหันไปอีกทาง เพราะฉนั้น น๊อตยึดจึงใส่ได้แค่ 3ตัว อีก 2ตัวจะไม่ตรงรู.. แต่ไม่น่าซีเรียสเพราะรูน๊อตไม่ได้ทะลุถึงด้านใน อีกอย่างคงไม่เติมเต็มถังหรอก เพราะฉนั้นเรื่องรั่วหรือซึมตัดปัญหาไปได้ :D

11. น้าเหลิม

260
    2
    0
    หลังจากเนรเทศ ถังใบเก่าขึ้นซาเล้งไปเรียบร้อย ...ก็มาจัดการกับถังใหม่ และบ่อท้ายรถกันก่อนเลย ล้างถังใบใหม่ 3รอบ มีสกปรกบ้างแต่ไม่มากนัก ถือว่าน้อยมากๆ ส่วนบ่อท้ายรถก็ ปัดสนิมบริเวณบ่ารับถังให้สะอาด พร้อมพ่นรองพื้นเพื่อกันสนิม ต้องทำก่อนเนื่องจากหลังจากใส่ถังไปแล้ว ตอนทำสี ช่างสีคงไม่ยกถังออกแน่ ๆ...:D

12. เจนศึก

เจนศึก New Member Member

419
    0
    0
    สู้ๆเข้านะคับ

13. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    น้าเหลิมกลับมาโชว์ไอเดียต่อแล้ว รอชมโปรเจคก์ต่อ ๆ ปครับ อิอิ

14. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ตอนนี้หยุดโปรเจคทำเอง ประมาณ 2เดือน...:D ถึงขั้นตอนที่ต้องพึ่งคนอื่นซะแล้วครับ ได้รถมา 15เดือน ทำเล่นๆไปเรื่อยๆ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาถือว่าเป็นฤกษ์ดี(ตังพร้อม)..:p พา พี่มาร์ค(RT60)ของผมไป อู่ อาบน้ำปะแป้ง ซะหน่อย อยู่แถวๆบ้านที่นนท์ครับ เป็นพรรคพวกกัน ทำกันมานานแล้ว ใกล้บ้านด้วย จะได้ไปดูได้บอ่ยๆในวันหยุด..คงได้พึ่งบริการ คุณโตอีกรอบแล้ว เรื่อง ยางของประจก ,ประตู , กระโปรง พวกยางๆทั้งหลาย....
    ในรูป..มีโอกาสกลับบ้านเเป็นครั้งแรก ตั้งแต่ได้รถมา ....โชคดีที่ สมาชิกทุกคนในบ้าน รู้สึกชอบ พี่มาร์คของผม ทำสีเสร็จ ว่าจะพาสมาชิกในบ้านไปเที่ยว ด้วยคันนี้ซะหน่อย...:cool:

15. MPPM

39
    0
    0
    เพิ่งจะว่างมาดูกระทู้นี้....

นานๆเห็นความก้าวหน้าแบบ step by step ของรถน้าเหลิมที ก็อดชื่นนนนนนนน...จาย แทนไม่ได้

แล้วน้าจะทำสีอะไรดีครับ ชมพู เหลืงสด หรือ สมจี๊ด :D ?

เพิ่งสังเกตุอีกอย่าง อู่ของน้าเหลิมนี่ Safety first ระดับขอ ISO ได้เลยน๊ะเนี่ย

ก็ช่างเล่นใส่หมวกกันน๊อคทำงานแบบนั้น รับรองปลอดภัย 100% :eek:

ว่าแต่...อย่าให้ช่างใส่รองเท้าแตะทำงานเชียวนา...เสียชื่อลูกพี่หมด :D

16. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    น้าเหลิม 1 เสียงครับ สีเดียวกะรูปทางซ้ายมือของน้าอ่ะครับ
    classic ดีครับ พี่ลูแปง มีโครงการมั่งมั๊ยอ่าเรื่องสีอ่าครับ

17. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ใช่แล้วครับจ๊ะโอ๋..:D สีนี้แหละครับที่ผมต้องการ คันในรูปคือต้นแบบครับ ;)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มิถุนายน 2008
  18. เจนศึก

เจนศึก New Member Member

419
    0
    0
    พี่มาร์ค(RT60) วิ่งได้แล้วดีจังมีเพื่อนแล้วเรา

19. MPPM

39
    0
    0
    มีคิดไว้บ้างเล็กๆ แต่พอเอารถไปให้อู่ดูทีไร หลายๆอู่บอกปฏิเสธ

เพราะถึงแม้ว่ารถของผมสีจะมีตายบ้างในบางจุด และมีรอยบุบ ครูดบ้างในบางชิ้น

แต่ทุกอู่บอกให้ใช้ไปก่อน อย่าเพิ่งทำเลยเพราะกลัวว่าแกะอะไหล่ออกมาแล้วจะใส่ได้ไม่เนียรเหมือนที่ออกมาจากโรงงาน แล้วเกรงว่าจะไม่สวย

20. Joule

Joule New Member Member

203
    0
    0
    อ่าครับ วันเสาร์ได้เจอของแท้แล้ว
    อยากเจอมากๆพี่ลูแปง

21. the_gamez

the_gamez New Member Member

751
    1
    0
    สวยงาม ครับ

22. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ขออนุญาติอัพครับ...:)
    เมื่อวานเพิ่งเข้าไปเยี่ยมเยียนพี่มาร์ค หลังจากเข้าไปเสริมสวย อาทิตย์นึงแล้ว สภาพอย่างที่เห็นครับ ได้แค่ ลื้อแก้ม แผงหน้า ถังน้ำมัน กระจกข้างสี่บาน เบาะ ภายใน...ลื้อดูเพื่อจะ ปะผุนะเอง :p..อู่นี้รู้จักกันมานาน สมัยตั้งแต่อยู่ที่ บางกรวย ตอนนี้อยู่แถวๆบางใหญ่เก่า คันนี้เจ้าของอู่เห็น จัดให้ราคาพิเศษ เนื่องจาก นานๆจะเจอรุ่นนี้สภาพแบบนี้ซะที เห็นแล้วอยากทำ(เค้าว่างั้น) :D

23. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ภายใน ยังโอเค ไม่สาหัสเท่าไร มีที่เดียวคือแถวๆ พื้นด้านหน้าซ้าย กับบันไดที่ผุเยอะหน่อย

24. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ภายในแผงประตูทั้งสี่บาน...พลาสติก ซับในยังอยู่ สังเกต สีของประตูเป็น สีแดงๆ สอบถามป๋าทิน(เจ้าของอู่)แกบอกว่า เป็นรองพื้น+กันสนิม มาจากโรงงาน เมื่อสมัยก่อน...:eek: โอ้โห..นี่แสดงว่าไม่เคยพ่นสีทับเลยละซิ ป๋าทิน บอกฟันธงได้เลย ว่า...ไม่เคยแน่นอน :cool: โอ้ พี่มาร์คของผม "ยิ้งลื้อ ยิ่งรัก" จริงๆ หุหุหุ

25. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ด้านนอกมีรอยผุ บริเวณสันซับใน ของกันชนหลัง แค่นั้น ที่เห็นชัดๆ ....ต่อจากนี้ใช้เวลาอีกสองอาทิตย์ในการลอกสี อาจดูนานหน่อยเพราะ อู่นี้ไม่ใช้ไฟลอก ไม่ใช้น้ำยาลอก แต่ใช้ เครื่องขัดออก ขัดจนขาวถึงเนื้อเหล็ก แล้วค่อยปะผุ แกนัดไว้อาทิตย์หน้าให้ไปดู แล้วจะมาอัพอีกทีครับ
    ปล.ก่อนกลับ แกเล่าให้ฟังว่า ตอนเอารถไป อัดฉีดใต้ท้อง(ก่อนลื้อ อู่นี้จะล้างอัดฉีดก่อนเสมอ) มีวัยรุ่นมาถามซื้อ แกก็บอกปฎิเสธไป หลังจากกลับมาที่อู่ซักพัก ก็ตามมาหาอีก มาขอซื้อ อีก พยายามขอเบอร์โทรของเจ้าของรถ แต่เจ้าของอู่แกไม่รู้ก็เลยไมได้ให้ไป ....

26. golf the zeed

3,808
    7
    38
    ตื่นเต้นแทนเลยครับ ออกมานี่ผมว่าเหมือนป้ายแดงเลยนะเนี่ยน้า .......... สีเทาๆ อ่ะครับ สวย

27. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ใช่ก๊อฟ สีเดิมๆก็เทาๆนี่แหละ ตอนนี้ได้โค๊ดสีมาแล้ว เป็นของโตโยต้า ปี1968-1969 ตรงยุคพอดี กำลังเลือกอยู่ว่าจะเอาเทาแบบใหนดี(ที่วงสีน้ำเงินไว้) ....ต้องเลือกให้เข้ากับสีเบาะในอนาคตด้วย อยากทำสีเบาะและแผงประตูเป็นสีแดงเข้มๆเลือดหมูแบบ RT40 ....:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กรกฎาคม 2008
  28. MPPM

39
    0
    0
    เบาะแดงๆต้องสี Asteroid Grey ครับน้า.....เพราะสีอื่นดูอ่อนไป....

สีเทาเข้มมาหน่อยกะเบาะแดงเข้มๆ ผมว่าสวยดี :eek:

29. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ขอบคุณครับพี่ ลูแปง...เรื่องแบบนี้ได้ ศิลปินแบบพี่ มาวิจารณ์ ผมว่าสุดยอดแล้ว ผมก็ว่ายังงั้นเหมือนกันครับ เทาเข้มๆ หน่อยเข้ากับเบาะแดงเข้มๆเหมือนกัน :D
    ปล. พี่ลูแปง ฝาครอบล้อ ของพี่ เมื่อปีที่แล้วที่ผมซื้อไปง่ะ อีกชุดที่ผมไม่ได้เอา ยังอยู่หรือป่าวครับ(เหมือนในรูปนี้) ตอนนี้อยากได้ลายนั้นซะแล้ว:p

30. GOF C110

GOF C110 New Member Member

319
    2
    0
    เอาใจช่วยครับ น้าเหลิม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้