ขนาดของโข่งหลังมีผลกับเสียงมั๊ยครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย EZU, 22 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EZU

EZU New Member VIP

355
    4
    0
    ขอรบกวนถามผู้รู้นิดนึงครับพอดีกำลังจะเซ็ตโบให้มังกรครับ
    ลองสังเกตุรถเพื่อนผม2คันเครื่อง4D56ทั้งคู่ เซตโบร้านเดียวกัน ทำปั๊ม11มิลเหมือนกัน เดินท่อ2.5ยิงสดออกหน้าเพลาทั้งสองคัน
    โบTF06ทั้งคู่นะครับ
    คนนึงชอบต้นๆเลยใช้โข่งหลัง48 เสียงออกหวานๆวี๊ดดดแบบใสๆเลยครับ
    อีกคนชอบดึงปลายยาวๆใช้โข่งหลัง60 เสียงออกใหญ่ๆโหดๆ วี๊ดดแต่เบากว่า

อยากทราบว่าจริงๆแล้วขนาดของโข่งหลังมีผลกับเสียงมากน้อยขนาดไหนครับ

2. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    มีครับ

เพราะเสียงโบที่วิ๊ดนั้นมันคือเสียงการทำงานของเทอร์โบครับ

รอบยิ่งสูงเสียงยิ่งออก

ผมเคยใช้โข่ง 60 ครับ เสียงมาตอน 2200 รอบ

แต่พอไล่ลงเบอร์ 50 เสียงมาประมาณ 1700 ครับ

3. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    มีครับ

เพราะเสียงโบที่วิ๊ดนั้นมันคือเสียงการทำงานของเทอร์โบครับ

รอบยิ่งสูงเสียงยิ่งออก

ผมเคยใช้โข่ง 60 ครับ เสียงมาตอน 2200 รอบ

แต่พอไล่ลงเบอร์ 50 เสียงมาประมาณ 1700 ครับ

4. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    มีครับถ้าเบอร์เล็กเสียงจะออกชัดมากยังกะรถทหารอ่ะ

5. 4D56T

4D56T New Member Member

1,903
    0
    0
    ตามนั้นคับ ชัวๆ100% คับ

6. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    ตามท่าน ๆ ข้างบนเลยครับ

ขนาดของโข่งไอเสียเทอร์โบก็เป็นปัจจัยส่วนนึงครับ เสียงของท่อไอเสียก็ขึ้นอยู่กับขนาดของฟอรต์ทางออกไอเสีย (ยอดใบไอเสียเทอร์โบ) และการเดินท่อไอเสียด้วยนะครับ

7. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    วี๊ดดดดดเลย

8. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    ที่หรือนกหวีดน่ะท่าน 55555

9. tOrKaaB

tOrKaaB New Member Member

203
    0
    0
    แล้วไอพวกเสียงโบถอนออกหน้าใบ เพราะอะไร แต่ของผมz โข่ง 48 ดังมาก

10. aj anucha

aj anucha New Member Member

948
    1
    0
    ท่อใหญ่ไม่พอหรือท่อตรงแปลนไอเสียขวางทางลม จะดัง ปู้วววว เวลาถอนคันเร่งครับ

โข่งหลังมีผลครับ วิ๊ดมากๆ ต้องโข่งเล็กครับ โข่งใหญ่เสียงจะแพ๊ดๆ...ทุ้มกว่าครับ

11. aj anucha

948
    1
    0
    ท่อใหญ่ไม่พอหรือท่อตรงแปลนไอเสียขวางทางลม จะดัง ปู้วววว เวลาถอนคันเร่งครับ

โข่งหลังมีผลครับ วิ๊ดมากๆ ต้องโข่งเล็กครับ โข่งใหญ่เสียงจะแพ๊ดๆ...ทุ้มกว่าครับ

12. CHAMINO

CHAMINO New Member VIP

773
    6
    0
    =) ความรู้ๆ

13. aj anucha

948
    1
    0
    จากน้องแชมป์แหละ ปู้วๆ อ่ะนะ 5555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้