ช่วยด้วยคาบ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย mile, 3 ธันวาคม 2009

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. mile

mile New Member Member

113
    0
    0
    อืมๆๆ
    ขอบคุณมากคับ

2. mile

113
    0
    0
    รบกวนอีกคับ

สอบถามเรื่องหม้อลมเบรคคับ
    ตอนนี้ตัวปั๊มเบรคผมเริ่มรั่วคับ ควรซ่อมหรือเปลี่ยนดีคับ ถ้าเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งหม้อลมหรือเปล่าคับ เปลี่ยนเป็นแบบไหนได้บ้าง ราคาซ่อมหรือเปลี่ยนประมาณเท่าไหรคับ รบกวนด้วยน่ะคับ

3. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    เปลี่ยนเป็นของมือสองเซียงกงก็ได้ครับ อาจจะไม่ตรงรุ่น แต่ลองเทียบๆใส่ได้ครับ ราคาจำไม่ได้แล้ว แต่น่าจะเป็นทางเลือกที่เหมาะสมครับ

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อิอิ
    แม่ปั๊มเบรครั่ว.......... แนะนำว่า ถอดมาดูก่อนดีไหมครับว่า มันรั่วเพราะอะไร
    เพราะลูกยางแข็งหรือขาด....... ก็เปลี่ยนชุดซ่อมลูกยางใหม่ใส่แทน ก็จบครับ
    แต่ถ้าเพราะลูกสูปหรือแม่ปั๊มเป็นรอย อันนี้คงซ่อมไม่ได้อ่ะครับ ถึงซ่อมไป ก็คงรั่วอีก

ทีนี้ความยากของการหาแม่ปั๊มมือ 2 ในเซียงกงที่ตรงรุ่น U12 บ้านเรา ที่ใช้รหัสแม่ปั๊ม
    เบอร์ BM44 Diameter ลูกเบอร์ 15/16 เนี่ย มันหายากมากๆ เพราะมันมีรถแค่ 2 รุ่นใน
    ญี่ปุ่น ที่ใช้เบอร์นี้ ถ้าหาไม่ได้ ก็คงต้องหาของเทียบเอา เป็นของ B14 หรือ A33 ตัวไม่มี ABS
    จะเป็น BM44 เหมือนกัน แต่ลูกสูปจะเป็น 7/8 ซึ่งจะเล็กกว่า ทำน้ำมันได้น้อยกว่าของเดิม
    อาจจะทำให้เบรคลึกกว่าเดิมนิดนุง แต่ก็ไม่ได้ถึงขนาดทำให้เกิดอันตรายใดๆ นะครับ

ต่ออีกนิดนึง ถ้าหม้อลมเบรค ยังสภาพดี ไม่รั่วไม่ซืม ไม่มีน้ำมันเบรคไหลเข้าไป
    อันนี้ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ ใช้ของเก่าเนี่ยล่ะครับ

ราคาชุดซ่อม ลูกยางเบรค ของ Ziken อยู่ที่ 500-700 บาท ถ้าของ Nissan ก็ 1400 กว่าบาทครับ
    ส่วนแม่ปั๊มเบรค ของเซียงกง ก็อยู่ที่ 700-1500 ตามสภาพ
    หม้อลม ก็อยู่ที่ 500-1200 ตามสภาพครับ.......

;)

5. A_Premium

A_Premium New Member Member

37
    0
    0
    อยากแนะนำด้วยคนครับ แต่ไม่เก่งเลย.... อิอิ
    พี่ ๆ ช่วยให้คำแนะนำให้พี่เขาด้วยครับ

6. mile

113
    0
    0
    ขอบคุณมากน่ะคับที่ช่วยให้คำชี้แนะคับ
    พอดีเพิ่งได้เจออินเตอร์เน็ตคับ
    มีอะไรก็แนะนำได้คับ

7. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อย่าเรียกว่าแนะนำเลยครับ......
    เรียกว่าแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นดีกว่า........... ;)

8. mile

113
    0
    0
    รบกวนแรื่องของเครื่องยนต์หน่อยคับ
    ถ้าจะเปลี่ยนเคื่องจากเดิม ca20de ในตัวถัง u12
    ไม่ทราบว่าจะวางเครื่องอะไรได้บ้างคับ แบบว่าเอาเกียร์ auto ด้วยคับ
    จะใช้น้ำมัน + gas คับ เอาแบบให้ดีกว่าตัว ca20 อะคับ

9. mile

113
    0
    0
    ถ้าผมจะเปลี่ยนเครื่องจาก ca20de ในตัวถัง u12 สามารถวางเครื่องอะไรได้บ้างคับ
    อยากได้เกียร์ auto ด้วยคับ ใช้น้ำมัน + gas คับ

10. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: ต่อข้อถามนะครับ
    - เครื่องที่สามารถวางลงใน U12 นั้น หลักใหญ่ๆ เลยมี
    ตระกูล CA, SR, VQ และ QR ครับ.........
    ที่ลงง่ายหน่อย และไม่ต้องแก้แท่นต่างๆ เยอะคือ CA18 กับ SR20 ครับ

- ทุกเครื่องที่กล่าวมา มี เกียร์ Auto ทั้งนั้นครับ

- เรื่อง Gas ถ้าจะให้ดีที่สุดสำหรับเครื่องที่จะเปลี่ยนใหม่ แนะนำว่า
    ขอให้เป็น Gas แบบหัวฉีด เนื่องจากว่า Sensor ต่างๆ และกล่อง ของเครื่องรุ่นใหม่ๆ
    ค่อนข้างจะฉลาด ถ้าใช้ Gas ระบบ Mixer ธรรมดา ง่ายๆ อาจจะทำให้เครื่องตอนใช้น้ำมัน
    อาจเกิดอาการรวนได้ครับ........

- จากข้อแม้ที่ตั้งมา โดยรวมแล้ว SR20DE น่าจะเหมาะกว่าตัวอื่น ครับ......

:D

11. mile

113
    0
    0
    อืมๆๆ
    น่าสนคับ
    แล้วถ้าเป็น SR20DET มีรึเปล่าคับ ทั้งเครื่องทั้งเกียร์ ราคาประมาณเท่าไหรคับ แล้วราคาแตกต่างกับ SR20DE มากรึเปล่าคับ
    ตัวฝาเครื่อง SR มันเป็นฝาขาว หรือฝาแดง หรือสีอะไรคับ ต่างกันอย่างไรบ้างคับ

ขอบคุณมากน่ะคับ

12. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ฝา สี ต่างกันอย่าง ไง ต่างกันที่ สีคับ . . ปี . . รถรุ่น . . .

ราคาเครื่องอยู่ที่ 3X000 DET เกียร์ ธรรมดา ส่วน 2X000 DE คับ ต่างกันไม่มาก อยู่ที่เกียร์ ว่า AUTO หรือ ธรรมดา

13. mile

113
    0
    0
    อืมๆๆ
    แล้วถ้าจะให้แนะนำอะคับ ควรเป็นฝาสีอะไร เลือกอย่างไรคับ ขอคำปรึกษาหน่อยคับ
    ขอทั้งตัว det กับ de เลยคับ

14. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
    SR20DET ในญี่ปุ่น Nissan จะติดเกียร์ขับ 4 ตลอดครับ ไม่มีการติดกับเกียร์ขับหน้าออกมากจากโรงงาน
    (จริงๆ แล้วมีรถแค่ 2 รุ่นในญี่ปุ่นที่เคยมี SR20DET เกียร์ขับ 2 ออกมา แต่เราจะไม่ค่อยเคยเห็น เพราะ
    รถมันน้อยมาก คนญี่ปุ่นไม่ค่อยซื้อใช้กัน) เพราะฉนั้นเซียงกงจะหาเกียร์ขับสองขับหน้า ของ SR-DE มาชนให้
    ราคาเครื่อง DET + เกียร์ขับสอง ก็จะต่างกับ DE เกียร์ตรงเครื่องประมาณ 10,000 บวก ครับ

สีของฝาใหญ่ๆ คือเป็นแค่เพื่อดึงดูดลูกค้าและการนำเครื่องตัวนั้นไปอยู่ในรถอะไรเพื่อให้เห็นเป็น
    emotional appeal เท่านั้นครับ ส่วนหลักใหญ่ของเครื่อง SR20DE จะคล้ายๆ กัน ถ้าถามว่า
    ต่างกันอย่างไรบ้าง คุณน่าจะต้องลองยก 2 เครื่องมาเปรียบเทียบกัน หรือยกตัวอย่างเครื่องมา
    ผมถึงจะ Comment ได้หมดครับ เพราะมันเป็นรายละเอียดปลีกย่อยจริงๆ ครับ ;)

:rolleyes: ถ้าจะให้แนะนำผ่านทาง web นี้
    ผมเกรงว่า ผมไม่น่าจะแนะนำทั้งหมดได้ คร่าวๆ ที่จะให้ลองสังเกตดูคือ...... เดินหลายๆ เซียงกง
    สังเกตุดูให้ดีว่ามีเครื่อง SR แบบไหนมากที่สุด เห็นมากที่สุด เพราะจะบอกได้ถึงว่าถ้าคุณซื้อไปใช้ อะไหล่
    ที่คุณอยากเบิกเซียงกงมีแน่นอน.......... 2 ขอให้ดูสภาพภายในเครื่อง ย้ำว่าดูภายในเท่าที่ดูได้นะครับ เพราะสภาพ
    ภายนอกเครื่องสวยๆ อาจจะมีสภาพจริงไม่สวยเหมือนภายนอกก็ได้...... 3. ถ้าไม่มั่นใจตัวเองว่าดูของเป็น
    อย่าอายครับ ชวนคนที่เค้าดูของเป็นไปดูด้วยกัน จะเป็นช่างก็ได้ และจะให้ดี คุยเรื่องการรับประกันของ
    จากทางร้านค้าให้ดีครับ.............

;)

15. mile

113
    0
    0
    คับ ขอบคุณมากคับ

16. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    เดี๋ยวนี้ในเครื่องมันก็ล้างด้วย ต้องระวันดีๆเลยครับ บางตัวเปิดมา ใสเชียววว

17. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
    อิอิ
    หรี่ A หมายถึงล้างห้องเครื่องด้วย หรือเปล่าครับพรี่........ :rolleyes:

18. mile

113
    0
    0
    -ถ้าเลือกซื้ออุปกรณ์ที่ให้มามีอะไรบ้างหรือคับ ตัวเกียร์auto แบบครบๆๆคับ
    แล้วเลือกซื้อยังไงคับถึงจะได้ของดี
    มีร้านแนะนำไหมคับ

19. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: รอพรี่ A นิดนึงนะครับ
    พรี่แกหนีไปเที่ยวเมกา......... ไว้แกตื่นแล้ว คงมาตอบให้นะครับ........

:cool::cool::cool::cool:

20. mile

113
    0
    0
    .........คับ...ผม
    ของคุณคับ

21. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;););););););););)

22. madboy

2,808
    11
    38
    อะไรแบบนั้นเลยครับ

23. madboy

2,808
    11
    38
    อุปกรณ์เพิ่มเติม ก็ พวกเพลาขับ คันเกียร์ (ถ้าต้องใช้) แท่นเครื่อง เรือนไมล์ ปั๊มติ๊ก

อุปกรณ์พวกนี้ร้านส่วนใหญ๋จะต้องซื้อเพิ่ม ซึ่งก็แล้วแต่จะคุยกันว่าเพิ่มเท่าไหร่

ส่วนตอนที่ผมซื้อ SR20DET ก็ได้ของพวกนี้มาครบ ในราคา 35000 ครับ (เมื่อ 5 ปีที่แล้ว)

ร้านที่ซื้อก็ ช.รุ่งเรือง ซ.ศริรชัยครับ ร้านแถวนั้นส่วนใหญ่เค้าจะให้มาครบๆ รวมๆแล้วราคาจะถูกกว่าที่นิดหน่อย ซึ่งพวกนี้จริงๆก็อยู่ที่การต่อรองเค้าอะครับ ราคาที่ผมได้ ก็ราคาเมื่อหลายปีที่แล้วครับ

:D:D:D:D:D:D

24. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

25. mile

113
    0
    0
    อืมๆๆ
    -ผมลองๆคิดดู ว่าจะวาง sr20de auto คับ เพราะจะนำมา+gas น่าจะเหมาะกว่าหรือเปล่าคับ
    -แต่...อีกใจหนึ่งอยากได้ยินเสียงจามจาก sr20det คับ แต่ถ้านำมา+gas มันจะมีปัญหาหรือเปล่าคับ

26. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;) ทั้ง NA ทั้ง Turbo ติด Gas ได้ทั้งนั้นครับ
    แค่ใช้ระบบ Gas ให้เหมาะกับ NA หรือ Turbo เท่านั้นเองครับ ไม่มีปัญหาใดๆ ทั้งสิ้นครับ

;)

27. mile

113
    0
    0
    คับๆๆ

ขอบคุณคับ

28. mile

113
    0
    0
    คับๆๆ
    ตอนแรกคิดว่าตัว det ติด gas แล้วจะมีปัญหา
    ตอนนี้ก็มีทางเลือก 2 ทางแล้วคับ
    ทราบผลยังไงจะแจ้งเพื่อทราบคับ
    ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำปรึกษาคับ

29. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อิอิ
    การติดตั้ง Gas แล้วมีปัญหาส่วนใหญ่จะเกิดจาก
    - การใช้อุปกรณ์ Gas ไม่ตรงกับเครื่อง
    - การ Tune Gas ทำผิดพลาด
    - อุปกรณ์เครื่องของคุณสภาพแย่มากๆ เมื่อติด Gas ไปแล้วจะมีปัญหาครับ

ปล. เครื่องยนต์ Gasoline ที่ไม่ได้ออกแบบไว้เผื่อสำหรับการใช้ Gas
    เมื่อมีการติดตั้ง Gas เข้าไป เครื่องยนต์นั้นๆ จะมีการสีกหรอมากกว่าการใช้น้ำมัน นะครับ....

;););)

30. mile

113
    0
    0

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้