กติกาเทคนิค 4Cycle Kart ปี 2010

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย gai08, 10 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    เพื่อนสมาชิก ชาว 4cycle kart กติกาเทคนิค ไปดูข้อมูลได้ที่

http://www.motorsportsland.net/rule.html

ตามนี้เลยครับ
    ขอขอบคุณครับ

2. Kenggaroo

Kenggaroo New Member Member

237
    2
    0
    แล้วปีหน้าไม่มีไปสนามนอกเลยเหรอครับ
    เสียดายเหมือนกันนะครับ พี่ไก่

3. Personal-Boost

Personal-Boost New Member Member

49
    0
    0
    ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ พี่ไก่... ตกลงว่า World Formula นี่ รถไม่ถึง 5 คันเหรอครับ?

4. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    ขอบคุณครับ

5. Yams_24

Yams_24 New Member Member

113
    1
    0
    ปีหน้าขอจองเบอร์ 48 เด้อครับ

(มีใครใช้ไปแล้วหรือยังหว่า???)

หุ หุ หุ

6. pat_

pat_ New Member Member

275
    1
    0

น้าแยม 2 ตัว จ่ายน้อย
    อยากรวยเล่น 3 ตัวเลยดีกว่า

มีบ้าน ขายบ้าน
    มีรถ ขายรถ
    เต็ง x โต๊ด

7. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    เดิมผมเบอร์ 456 งั้นผมจองเบอร์ 45 นะครับ จะได้ลอกเบอร์ 6 ออก ประหยัดค่า sticker ไปอีก 80 บาท 5555+

8. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    โอ้ววว...จิงรึนี่....:sad:

9. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    5. เครื่องยนต์
    5.1 ต้องเป็นเครื่องยนต์Honda GX 270 cc มาตรฐานโรงงาน โมดิฟายเครื่องได้
    *5.2 วาล์ว และ สปริงวาล์ว อิสระ
    5.3 ลูกสูบ อิสระ ขนาดไม่เกิน 82 MM ตัดกระโปรงลูกได้ (หมายถึงลูกสูบอะไรก็ได้ใช่ไหมครับ ทำหัวนูนได้ไหมครับ?)
    5.4 สามารถแต่งช่องไอดี ไอเสียในฝาสูบได้
    5.5 ต้องคงไว้ซึ่งวัสดุจากโรงงานของ เสื้อสูบ และ ฝาสูบ ปรับแต่งได้(ไม่ให้สร้างเสื้อสุบ )
    *5.6 ก้านสูบ อิสระ สามารถใส่ ชาร์ป และ ลดน้ำหนักได้ (ก้านอิสระหมายถึงก้านอะไรก็ได้ใช่ไหมครับ?)
    5.7 ตำแหน่งของเครื่องยนต์ สามารถเลื่อนตำแหน่งได้ และจุดยึดเครื่องยนต์หรือแท่นเครื่องยนต์ต้องมีมาตราฐาน จุดยึดแข็งแรง
    5.8 ห้ามติดตั้งระบบอัดอากาศเพิ่มไม่ว่าจะเป็นรูปแบบใด และห้ามใช้ไนตรัส หรืออื่น ๆ ที่มีอ็อกซิเจนสูงกว่าบรรยากาศ
    5.9 อากาศที่ผสมกับน้ำมันเชื้อเพลิงต้องเป็นอากาศที่มาจากบรรยากาศในสนามแข่งขันเท่านั้น
    *5.10 คาบูเรเตอร์ อิสระ ห้ามใช้ระบบหัวฉีด (คาร์บิวอิสระหมายถึงคาร์บิวอะไรก็ได้ใช่ไหมครับ)
    5.11 ระบบจุดระเบิด มาตราฐานโรงงาน จุดยึดเดิม โรงงาน ห้ามใช้ CDI (จุดยึดเดิม หมายถึงอะไรครับ)
    5.12 ท่อไอดี , ท่อร่วมไอดี เปลี่ยน หรือ ปรับแต่งได้
    5.13 กล่องกรองอากาศต้องใช้ของเดิมที่ติดมากับเครื่องรุ่นนั้นๆ เปลี่ยนใส้กรองอากาศแบบเปลือย ได้ (ถ้าใช้คาร์บิวมอเตอร์ไซค์ได้ กล่องกรองอากาศก็จะไม่มีได้ใช่ไหมครับ)
    5.14 ชุดสายไฟเครื่องยนต์ต้องเป็นของมาตรฐานจากโรงงานที่มากับรถรุ่นนั้นๆ
    สามารถใส่ ชุด ไดร์สตาร์ทได้

*5.15 แคมชาร์ป สามารถโมดิฟายได้ ปรับเปลี่ยนได้ (แคมพอกได้ เจียได้ ลดน้ำหนักได้ใช่ไหมครับ)
    *5.16 ข้อเหวี่ยง อิสระ (หมายถึงอิสระสามารถสร้างข้อเหวี่ยงขึ้นมาใหม่ได้เลยใช่ไหมครับ)
    *5.17 ช่วงชัก 58 mm X 82 mm (ลูกสูบ)

คำถาม: แล้วเรื่องความหนาของประเก็น มีกำหนดหรือเปล่าครับ?
    คำถาม: ผมสามารถใส่ปั๊มน้ำมันเครื่อง และ ระบบ oil coller หล่อเย็นได้ไหมครับ?

คำถาม: ถ้าผมใช้ลูกสูบ 80-81มิล ผมสามารถตีปลอกเพื่อให้มีความทนทานสูงได้ไหมครับ?

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ธันวาคม 2009
  10. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    รอคำตอบ...อิอิ...

11. gai08

1,213
    4
    0
    :D คำว่า...อิสระ หมายถึง อะไรก็ได้ ครับ.....

ลูกสูบอิสระ ขนาดไม่เกิน 82 มิล อะไรก็ได้ หัวโต หัวนูน ห้วต่างๆ ตามสบาย
    ไม่มีเรื่อง ปะเก็น เพราะว่า ยังไงก็ตามเราวัดช่วงชัก 58 เดิมๆ
    ก้านอิสระ หมายถึง ทำจากวัสดุอะไรก็ได้ครับ ของอะไรก็ได้ ให้มีช่วงชักตามกำหนด
    ข้อเหวี่ยง อิสระ ตามนั้น ....จะเดิมจะสร้างได้ทั้งนั้น
    คาบิว เป็นของอะไรก็ได้ ยกเว้น หัวฉีด ครับ
    จุดยึด เดิมของ ตัวจุดระเบิด ก็คือ จุดยึดเดิมจากโรงงานครับ
    แคมชาร์ป อิสระ พอกเจียร ได้ หรือ เดิมๆ ก็ได้ ไม่ว่า...อะไรตามสบาย

แสดงว่า ปีหน้า คุณกิตติ ลงรุ่น Master แน่นอน ดีใจครับได้นักแข่งเพิ่มอีกคน.....
    เน้นๆ.....ช่วงชัก 58 ลงสุด ขึ้นสุด ก็ 58 เท่านั้น.......ลูกสูบ ไม่เกิน 82 มิล !!!

12. a_mon01

a_mon01 New Member Member

481
    1
    0
    งั้นผมก็ขอ 66เบอร์เดิมนะครับ

13. kart_yai

kart_yai Member Member

282
    1
    18
    งั้นผมเอาเบอร์ 11 ดีกว่า

ล้อเล่น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ธันวาคม 2009
  14. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    ขอบคุณครับคุณไก่

15. wish _fun

wish _fun New Member Member

46
    1
    0
    สรุปก็คือ เน้นที่ความจุกระบอกสูบ แล้วก็ช่วงชักใช่ไหมครับพี่ไก่ แต่ก็ยังมีที่ยังไม่เข้าใจครับพี่

-คาบูเรเตอร์อิสระ แต่ไม่อนุญาตระบบหัวฉีด อันนี้เข้าใจครับ แต่พอมาเป็น "กล่องกรองอากาศต้องใช้ของเดิมที่ติดมากับ

เครื่องรุ่นนั้นๆ เปลี่ยนใส้กรองอากาศแบบเปลือย ได้" คือหมายถึงกรองของคาบูรุ่นนั้นๆ หรือของเครื่อง GX270 ครับ

-ส่วนเรื่องระบบไฟ คือเอาตรงๆเลยก็คือให้ใช้ชุดไฟเดิมใช่ไหมครับ แต่ลดน้ำหนักจานไฟได้อย่างเดียวถูกไหมครับ

กฎปีนี้แจ่มแจ้งดีครับ แต่ผมก็มีที่สงสัยตามข้อความด้านบนครับ ช่วยๆกันถามจะได้เข้าใจตรงกันครับ อิอิ

16. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    ปีหน้าถ้าจะคึกคัก....อิอิ

17. Ton's

Ton's New Member Member

13
    0
    0
    ผมอยากทราบเรื่อง oil coller คับพี่ไก่ ตกลงเจาะได้ป่าว รุ่น 155 คับ

18. ya77

ya77 New Member Member

408
    1
    0
    จะลงรุ่นไหนยังไม่รู้เลย

19. gai08

1,213
    4
    0
    :D ดีครับ ถามกันมาครับ ในข้อสงสัย จะได้เข้าใจไปพร้อมๆกัน ยินดีครับ......

เรื่ องเบอร์ด้วยครับ

รุ่น MASTER < 165Kg>1-50

1.Toey_JPS เบอร์ 1
    2.K.PUN เบอร์ 37
    3.WF_Kitti เบอร์ 45
    4.H-chai เบอร์ 9
    5.KEAK เบอร์....3
    6.YAM เบอร์ ,,,48
    7.KART-YAI ....11
    8.

รุ่น PRO A <155Kg> 51-100

1. PONG เบอร์ 99
    2.AMORN เบอร์ 66
    3.AONG เบอร์ 89
    4.TOON เบอร์ 56
    5.NING เบอร์ 55
    6.YA77 เบอร์ 77
    7.DARF-JPS เบอร์ 100
    8.NOP เบอร์ ,,,,,??
    9.DUREX เบอร์ 88

รุ่น PRO B <140Kg> 101-150

1.PLU เบอร์ 117
    2.MANOW เบอร์ 104
    3.FC BEN เบอร์ 107
    4.TAM เบอร์ ...??
    5.NU PAN เบอร์.....149
    6.PAT เบอร์ ....??
    7.MAN เบอร์...??
    8.AM เบอร์ ....??

ขอตอบคำถามต่ออีกครับ.......
    เรื่อง เสื้อสูบจะตีปลอก ได้ไหม?.....ตอบว่า ....ตามสบาย เพราะเราวัดขนาดที่ลูกสูบ
    เรื่อง ออยคูลเลอร์ ไม่อนุญาติ เพราะเหตุผล โดยทั่วไป ความร้อนขนาด 100 องศา ในรุ่น MASTER
    เอาอยู่ครับ..และเปิดกติกานี้อาจทำให้ ท่านอื่นๆต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม เอาว่า...ไม่ได้ครับ
    เรื่อง คาบิว จะใช้กล่องของรุ่นก็ได้ ไม่ใช้ก็ได้ เพราะ คาบิวเราเปิดอิสระแล้วครับ...ยกเว้นหัวฉีด

รีบตัดสินใจและเข้ามาจับจองเบอร์ที่ท่านต้องการได้เลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ธันวาคม 2009
  20. หึหึ จับจองเบอร์ที่ต้องการได้ฟรี!!!! ที่นี่ที่เดียว msL และทุกวันพุธผู้ใหญ่หน้าตู้ใจดี๊ดี ไคอยากได้เบอร์ไร บอก!!!!!!! 5555

21. backing

backing New Member Member

47
    0
    0
    ขอจองเบอร์ 149 :first:

22. DraF_JpS

DraF_JpS New Member Member

98
    0
    0
    จองด้วยคนเอาเบอร์ 100 ครับ

23. Hi kart

Hi kart New Member Member

51
    0
    0
    อยากให้จัดแข่งวันเสาร์หรืออาทิตย์ แสดงความคิดเห็นกันหน่อย
    เป็นแค่ความคิดเห็นนะครับ เพื่อเป็นแนวทางให้ผู้จัดพิจารณา และเพื่อลดโลกร้อน เพื่อต่อต้านยาเสพติด

24. พี่ๆค่ะ อยากแข่งด้วยจัง
    แต่ยังขับไม่เก่งอยากเรียน
    ที่สนามมีอาจารย์เท่ห์ๆไหม ค่ะ
    หนูจองเบอร์โทร อาจารย์ ได้ไหมค่ะ มีเลขอะไรบ้าง
    หนูสะดวกแข่ง ทุกวัน หลังเลิกเรียนค่ะ

25. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อาจารย์ มีคน มาหา อะคับ.....อิอิ

26. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    55 66 77 88 99 เบิ้ลกันเกือบทั้งก๊วนเลยวุ้ย.....:D

27. durex.001

durex.001 New Member Member

230
    1
    0
    มาเลยน้องสาวคนสวย มาลองขี่คนสอนก่อนก็ได้
    รับลองขี่มัน ถูกใจยังไงอยากเรียนท่าไหนเจาะจงได้น้าคับ
    จากคนมีใจให้เด็กหอวัง:D

28. กำนัน

กำนัน New Member Member

63
    1
    0
    น่าสนุกนะเวลาแข่งเนี้ย
    โหจานเจ๋ง มีใจกะเด็กหอวัง เด็กสุราดก็ร้องให้กันแย่
    ว่าแต่จานชอบ ขี่แบบไหน ท่าไหน มันถึงสุดๆ
    จองเบอร์ ตองเนี้ย จ่ายแพงกว่าไหม ชี้เอาหน้าตู้ได้เลยใช่ไหมครับ เพ่

29. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    ขอถามเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง

ปั้มน้ำมันเครื่องด้านในเครื่อง อนุญาติหรือไม่ครับ?
    ผมทำ jet spray เลี้ยงก้าน และ ลูก ได้หรือไม่ครับ?

30. hypertruck

hypertruck New Member Racer

156
    1
    0
    เออ.....อยากไปเรียน พร้อมเด็กหอ วังอ่ะครับ พี่ไก่ หุหุหุ^^ แบบว่าผมยังขับไม่เก่งเหมือนกันอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้