ขอความช่วยเหลือค่ะ รถสตาสไม่ติด

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย aksarin, 14 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aksarin

aksarin New Member Member

1
    0
    0
    [​IMG]ขอความช่วยเหลือค่ะ รถสตาสไม่ติด
    อาการ คือ ตอนแรกๆ รถสตาสติดมั่งไม่ติดมั่ง เลยเข้าใจว่าเป็นเพราะแบตเตอรี่เสื่อม เลยทำการเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่ แต่พอ เปลี่ยนแบตเตอรรี่ได้ไม่นาน อาการเดิมก็กลับมาเป็นอีก เลยเอารถไปเช็คค่ะ แต่พอทางร้านเขาเช็คดูแล้วปรากฎว่าไม่เจอสิ่งผิดปกติใดๆจากรถสตาสไม่ติดเลย ก็เลยนำรถไปต่างจังหวัด

พอวิ่งในระยะทางไกลปรากฎว่า มีไฟโชว์ดังภาพ และเครื่องยนต์เริ่มไม่ทำงาน ต้องทำการแก้ไขโดยการปิดกุญแจและเปิดใหม่ค่ะ จากนั้นก็วิ่งไปได้สักประมาณ ชม.ผ่านไปก็มีไฟแบบนี้โชว์อีกค่ะ เครื่องยนต์ไม่ยอมทำงาน เลยต้องทำการปิดแอร์ และปิดเปิดกุญแจใหม่อีกครั้ง และลองขับรถต่อไป ปรากฎว่ารถสามารถวิ่งได้ตามปกติ เลยอยากรบกวนสอบถามผู้รู้ว่าสาเหตุมันน่าจะเกิดมาจากอะไรคะ ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มกราคม 2010

รูปนี้ครับผม พี่ๆ ครับ

รถคันนี้ เป็นรถของแฟนผมเอง ปัญหาก็อย่างที่ กล่าวมาข้างต้นครับผม

คือว่า ตอนแรกสตาร์ไม่ติด นึกว่าเป็นที่แบตเตอรี่ แต่เอาไปเปลี่ยนแล้วปรากฏว่า อาการก็เป็นเหมือนเดิม

เอามาพ่วงแบตเตอรี่ ใช้ไปก็ใช้ได้เรื่อยๆ บ้างครั้ง ก็สตาร์ได้มั่งไม่ได้มั่ง

อ้อ.... ลืมบอกไป รถ เกรียร์ Auto ปี 2001 ครับ

เมื่อตอนปีใหม่ เอารถไปเที่ยว รถมีอาการสะดุด แล้ว โชว์ error ดังรูป และก็เหยียบคันเร่งไม่ขึ้นเลยครับ

ต้องจอด ปิด-เปิด ใหม่ถึงจะไปได้ แต่เดี๋ยวก็กลับมาเป็นอีกครับ แทบแย่ยึกว่าจะไม่ได้กลับบ้านแล้ว

เลยลอง สตาร์ใหม่ อีกทีคราวนี้ลองเปิดแอร์ กลับไม่มีอาการสะดุด แต่กลับมาบ้านทิ้งรถไว้อีก 2-3 วัน

รถกลับสตาร์ไม่ได้อีก ปัญหานี้ ขัดข้องใจมากๆ ครับ เหนื่อยมากๆ ครับ

ขอความแนะนำ พี่ๆ ด้วยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้