ปรึกษาเรื่อง Sonic ทำลูกSize100ชัก3มม.คาร์บูเดิม วิ่งได้120 กว่าๆครับ

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย I am pOpz, 27 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I am pOpz

I am pOpz New Member VIP

266
    3
    0
    หวัดดีครับ คือว่าผมใช้โซนิคตัวใหม่ปี05 อยู่ครับ เเล้วตัวผมเองหนัก115 กก.(อ้วนมักๆเเหะๆ) เเล้วผมเพิ่งจะเอารถไปทำ ลูกโซนิคSize100 + ยืดชักอีก3มม. เเคมเเต่งอีกตัว เเต่ยังคาร์บูเดิม เอาเเผ่นกรองออกอากาศออก คอท่อ+ท่อเดิม สเตอร์ก่อนทำรถใช้14-39อยู่ ตอนนี้ใช้15-40ฟัน (เบอร์415) คือพอพ้นรันอินผมก็ลองอัดดูได้ประมาณ120นิดๆเอง ผมก็ลองไล่สเตอร์หลังมาเป็น40ก็วิ่งเกือบ130 รอไหลๆนิดๆ ไม่หมอบนะอายชาวบ้านเขา เเต่รถผมเเรงต้น+กลางมาดีกว่าเดิมมาก เเต่ปลายไม่มีกำลังเลย พอขึ้นไป110 กว่าๆก็เริ่มหยุดเเล้วไหลไปหยุดเเถว125 ผมก็เลยสงสัยว่าทำไมมันวิ่งได้เเค่นี้ ตอนลูกเดิม วิ่งได้ 130เนียนกว่านี้ ใครจะพอมีคำเเนะนำให้มันวิ่งดีกว่านี้ไหมครับ เเต่นังยึดคอนเซ็ปคาร์บูเดิมอยู่นะครับ เปลี่ยนเป็นN pro ไม่ได้โดนพ่อด่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤศจิกายน 2007
  2. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    เปลี่ยนนมหนูให้ใหญ่ขึ้นแล้วลองจุนอากาศหน่อยจะให้ดีจริงๆกล่องอีกใบคับ...วาล์วโตแจ่มคับ.....ศิษย์ตา..บาน....

3. tam_colo

tam_colo New Member Member

76
    1
    0
    ที่ร้ารนพี่กบลูกเดิมsize100วิ่งหมดเลย160จรึงครับคาบูเดิม อยู่แถวบางนา

4. tik_chinmai

tik_chinmai New Member VIP

27
    0
    0
    ถ้าทำสเต็ปที่บอกหน้าจะวิ่ง150ขึ้นนะคับ รองทำดูใหม่นะคับ ใจเย็นๆหาไปเลื่อยๆเดี่ยวเจอเองคับ ถ้าไม่เข้าใจถามผมได้อีกนะคับ

5. SonicHeadBig

SonicHeadBig New Member Member

75
    0
    0
    มาเดิมๆก็ 140 ก่าแล้วคับ size100 ก็สมควรจมไมลแล้วอะคับ

6. Jumm@nia

Jumm@nia New Member Member

590
    2
    0
    Jomnonแน่นอนครับ!!

7. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ผมมีโซนิคจะทำให้วิ่งได้ 160 ต้องทำงัยบ้างครับ โดยใช้ลูกเดิม คาบูเดิม ต้องปาดฝาเท่าไหร่ครับ และมีปัญหาเรื่องความร้อนหรือเปล่าครับ แล้วต้องเปลื่ยนกล่องไฟมั้ยครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

8. Jumm@nia

Jumm@nia New Member Member

590
    2
    0
  9. KwAnG_DsM

KwAnG_DsM New Member Member

27
    0
    0
    คนขับตัวใหญ่ด้วยครับ มันเลยไม่ค่อยวิ่ง

10. tam_colo

tam_colo New Member Member

76
    1
    0
    ต้องทำหัวลูกสูบให้นูนหน่อย+ความระเอียดอีกนิดก็แจ่มแล้ว(อากาศ40ก็พอ)

11. ทำเสตปคล้ายๆกัน ลูกไซส์100+แคม 300 องศา+คาบูเดิมเซ็ทนมนูใหม่+กล่อง NSR+ท่อเลส วิ่งได้จมไมล์ 160 อ่ะคับ (น้ำหนักตัว 55 กิโล) แต่ตอนนี้จอดอยู่บ้านไม่ค่อยได้ขี่แล้ว ใช้แต่รถยนต์ ใครสนใจสับของ ติดต่อได้คับ เพิ่มตังค์เท่าไหร่ลองมาคุยกัน

12. ถ้าเปลี่ยน n pro ไม่ได้ ก็ลองเปลี่ยนนมหนู น้ำมัน/อากาศ
    เปลี่ยนคอท่อ + ปลาย
    size100 ที่จริงน่าจะ 140 ได้น่ะ
    รถผม :
    N pro
    ลูกเดิม
    เปลี่ยนคอท่อ ปลายเดิม
    กล่อง N
    วิ่งได้ อยู่ประมาณ 140
    ตอนนี้ sonic ขยับsize 300แล้ว

13. T'LOY

T'LOY New Member Member

118
    0
    0
    ตาป๊อป มาโผล่ นี้ได้ไง

14. T'LOY

118
    0
    0
    ทำยังไงก็ไม่วิ่ง เปลี่ยนรถ เลยยย ตาป๊อป

15. l3IRD_DEKDUE

l3IRD_DEKDUE New Member Member

4
    0
    0
    ผมมีรถโซนิคเดิมๆๆตอนยังไม่เปลือยกลองวิ่งได้120กว่าๆๆ แต่พอเปลือยมายังไม่ได้ลองเราะยังจูนอากาศไม่ค่อยเข้าที่อะยากถามว่าถ้าจะจูนอากาศแบบไม่ต้องเปลี่ยนนมหนูเนี้ยต้องทำยังไงอะเพราะตอนออกตัวอะถ้าค่อยๆบิดออกอะไม่วอดแล้วก็ขี่ได้เรื่อยๆๆแต่ถ้าอยู่ดีดีบิดออกไปอะวอดเลยมันวอดตอนแรกๆๆแต่พอลากยาวๆๆมันก็รู้สึกว่าพุ่งดีกว่าเดิมอะอ๋อรถผมใช้สะเตอร์ 14-36 เดิมๆๆทุกอย่าง เพิ่งเปลี่ยนกลอง
    อยากรู้ว่าต้องเปลี่ยนนมหนูป่าวออะ หรือว่าต้องจูนอากศยังไงอะรบกวนทีคับ

16. T'LOY

118
    0
    0
    มันก็วอด เปงสันชาดตญาณ มันอยู่แล้ววว ถ้าไม่อยากวอดก็ใส่กรอง ซิคับ แนะนำขายรถทิ้งอีกคับ อิอิ

ปล.รถไม่สวยแล้วยังเอาขึ้น อีก คุนเบิด

17. I am pOpz

I am pOpz New Member VIP

266
    3
    0
    5555 ลอย พอดีสมันนั้นยังเเว๊นอยู่อะ ตอนนี้ทำจบเสต็บนานเเล้วครับ อิอิ

ก็ตอนนั้นให้ช่างเปลี่ยนนมหนูให้ใหญ่กว่าของเดิม1เบอร์ เเล้วจูนอากาศ เเล้วขยับสเตอร์เป็น 15-41 บิดหมดปลอกอยู่ที่145 กม/ชม. มันคงไม่ไปมากว่านี้เเล้วเพราะหนักคนขับ พอเเล้วครับสำหรับสเต็บนี้เพราะคงไม่ได้เเต่งอะไรมันเเล้ว มาขับกระบะเเทน อิอิ

เบิร์ด เเนะนำให้ไปใส่กรองอากาศซะ ทั้งหม้อกรอง+เเผ่นกรองเลยนะ เพราะคาร์บูมันสุญญากาศ เปลือยไปมันวิ่งได้อยู่เเปปเดียวเด๋วมันก็ออกอาการเเล้ว เเค่ลองไล่นมหนูน้ำมันเพิ่มขึ้นอีกหน่อยก็คงวิ่งดีขึ้นกว่าเดิมเเล้ว อ่อ สเตอร์หลังมันต่ำไปไหม ไม่ใช่ว่ารถเดิมสเตอร์หลังมันยิ่งเล็กมันยิ่งวิ่งปลายไหลขึ้นนะ มันจะไม่มีกำลังส่งเอาหนะสิ ไปเปลี่ยนเป็นเบอร์เดิมติดรถดีกว่าไหมหรือเเค่ใกล้เคียง

ปล.ต้องขอบคุณพี่ๆในเว็บนี้ด้วยที่ให้ผมไปเปลี่ยนนมหนูเพราะถามอีกร้านนึงบอกว่าไม่เปลี่ยนเเนะนำให้เปลี่ยนเป็นN pro เเต่ไปถามอีกร้านนึงบอกว่ามีนมหนูขายก็เลยจัดไปซะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้