ช่วยด้วยคร้าบบบบ....รถสะอึก

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย น้องบ๊วย, 19 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. น้องบ๊วย

น้องบ๊วย New Member Member

103
    0
    0
    ตอนเครื่องเย็น สตาร์ทแล้วเครื่องยนต์มีอาการสะอึก อธิบายยังไงดี มันเหมือนจะ drop แรงเครื่องไปนิดๆ เป็นช่วงๆ
    พอเข้า D4 อาการสะอึกก็ยังมีอีก แล้วยังสะอึกเหมือนๆ เกือบจะดับด้วย
    แต่พอเครื่องเริ่มร้อนได้ที่ อาการก็หายไป...

มันเป็นอะไรอ่ะครับ

ปล. เกียร์ก็ดูท่าจะอยู่ด้วยกันได้อีกไม่นานแล้ว จาก N เป็น D กระตุกแรงมาก จังหวะเปลี่ยนเกียร์ก็มีแรงกระตุกให้รู้สึกกว่าเดิมมาก เห้อ.....

2. kooooool

kooooool New Member Member

96
    0
    0
    เป็นเหมือนกันครับ
    ถามช่าง ช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่ ลิ้นปีกผีเสื้อ ตอนเครื่องเย็นอากาศมันเข้าไม่คงที่
    ลองถอดมาล้างดูครับ
    ของผมรอ ทำพร้อมกับยางซีลวาล์วเลยที่เดียว
    ถ้าใช้ไม่ใช้ยังไงบอกด้วยนะครับ

---------- Post added at 22:56:34 ---------- Previous post was at 22:56:14 ----------

เป็นเหมือนกันครับ
    ถามช่าง ช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่ ลิ้นปีกผีเสื้อ ตอนเครื่องเย็นอากาศมันเข้าไม่คงที่
    ลองถอดมาล้างดูครับ
    ของผมรอ ทำพร้อมกับยางซีลวาล์วเลยที่เดียว
    ถ้าใช้ไม่ใช้ยังไงบอกด้วยนะครับ

3. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    เช็คกำลังอัดกระบอกสูบ สักทีพี่ เผื่อวาล์ว มีปัญหา

4. ลองไปรื้อดู.

ตรวจดูที่ลิ้นปีก-ถอดมาล้าง-ถอดไอเดิลรอบ
    ใต้ปีกออกมาล้างเอาสนิมขี้ดินออกเละๆออก
    ลองแช่น้ำร้อนดูการปิดเปิดว่าทำงานไหม
    ตรวจดูเซ็นเซอร์ตรงลิ้น/ปลั๊คไฟ/ส่วนเกีย
    ถ่ายน้ำมันบ่อยๆ5000โลครั้งหรือเปลี่ยน
    น้ำมันเครื่องสองครั้งเปลี่ยนน้ำมันเกียครั้ง
    เกียจะสะอาดและลองไล่สายไฟกล่องเกีย
    ปลั๊คแน่นไหมถอดออกใส่ใหม่ลองต่อกราว
    ตรงไปกล่องดูจะเห็นการเปลี่ยนแปลงเกีย
    ออโต้ระบบไฟไม่ดีก็มีผลลองดู....

5. wewit

wewit New Member Moderator

201
    0
    0
    หัวเทียน อะเปล่า

6. น้องบ๊วย

น้องบ๊วย New Member Member

103
    0
    0
    รับไปตรวจสอบตามที่เพื่อนๆ แนะนำครับ

ผลเป็นไงจะแจ้งให้ทราบครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้