ใครคิดว่าอ่านคำเหล่านี้ถูกต้อง...แนะนำด้วยครับ(ภาษาอังกฤษวันละคำ@^__^@)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Dr.SATANON, 11 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    ซีฟีโร่/เซฟฟิโร่

1. vr46

vr46 New Member Member

42
    0
    0
    ผมก้ออ่านคล้ายๆกับ จขกท เกือบทุกยี่ห้อแหละครับ

แต่ยังไม่เคยได้ใช้ซักยี่ห้อเลยอ่ะครับ ;)

2. Nott_EA

Nott_EA New Member Member

659
    12
    0
    คำนี้ผมก็อยากรู้เหมือนกัน...

Defi ---> ????

แล้วคำนี้ด้วยครับ NA บางคนอ่าน เอ็น เอ บางคนอ่าน นา

ผมละ งง แต่ก็เข้าใจนะครับว่าหมายถึงอะไร

55+

3. FunMax

FunMax New Member Member

384
    1
    0
    เวสเกต บางคนเรียก วัดเกต อิอิ

แล้ว retro car ล่ะ เรียกว่า เรตโทร หรือ รีโทร ครับ เห็นบางคนเรียกไม่เหมือนกัน

4. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    กระทู้น่ารักจัง
    อิอิ

5. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    หุหุ ส่วนใหญ่ก็อ่านเเบบเจ้าของทู้เเหละ ครับ

6. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    bride gias

ออกเสียงยังไงคับ

7. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    แนะนำครับเปิด Talking Dic. พิมพ์แล้วให้เครื่องมันอ่านครับ ฮาดีรับรอง

8. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    ตามนั้นครับ...เพราะแฟนทำงานอยู่บริษัท Shipping (เหมือนกัน อิอิ) ยังเคยเอามาถามผมเลย ทีแรกปล่อยไก่ (เกือบหมดเล้า) ไปว่า "มา-เออร์ส" 555

9. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    BILSTEIN นึกว่า บิลสะเทอิ้น ;D

10. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เคยมีเพื่อนไปญี่ปุ่นแล้วถามคนญี่ปุ่นเกี่ยวกับ J's Racing มันก็พูดว่า "เจ-เอส เรซซิ่ง" คนญี่ปุ่นก็งง มันก็พยายามอธิบายอยู่นั่น สรุปไปๆมาๆมันต้องอ่านว่า "เจ เรซซิ่ง" เฉยๆครับ ('s ในภาษาอังกฤษมันละไว้ ไม่ออกเสียงอยู่แล้ว)

YATT มีน้องผมพูดว่า "ยัด"...หมดกันเลย

แต่คนไทยด้วยกันพูดมาเถอะครับ เข้าใจกันหมดอยู่แล้วว

แต่ขอถามคำที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษหน่อยนะครับ เคยได้ยินคนพูดว่า "สับสองโอ้ค" กันบ้างมั้ย? ความหมายคือเวลาสับเกียร์แล้วมันมีเสียงเอี๊ยดของยาง จริงๆผมก็พูดว่า "สับสองเอี๊ยด" นะครับ ทำไมบางคนพูดเป็น "โอ้ค" ง่ะ:confused:

11. N/A= Naturally Aspirated (N/A) Engine :D:eek:

แปลตรงตัวก็คือ เครื่องที่มีการดูดหรือเอาอากาศเข้าด้วยตัวเองหรือธรรมชาติ

Naturally = ตามธรรมชาติ

Aspirated =
    การออกเสียงเป็นเสียงลมหายใจออก,การหายใจ

Nott_EA ถูกใจสิ่งนี้
  12. Dr.SATANON

Dr.SATANON Member Member

141
    8
    18

ผมอ่าน--------> บรายด์ ไจแอส <-------@^__^@

13. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ตกลง Defi อ่านว่าไรครับ

14. DEW_EF90

DEW_EF90 New Member Member

9
    0
    0
    อย่าว่าผมเสี่ยวนะคับ............ครั้งแรกที่เจอ Ing+1

ผมยังถามเพื่อนเลย ว่า ยี่ห้ออะไรนะ ไอ้ๆๆๆๆ.......................อิ๊ง-บวก-หนึ่ง

เฮ้อ...........ยังอายไม่หายเลยอ่าาาา ดีนะอยู่กันกะเพื่อนแค่2คน แหะๆๆๆ

15. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    หลายปีก่อนเพื่อนรุ่นน้องมันเคยอ่าน mugen ออกเสียงว่า มอเเกน...

ผมว่ามันเรียก มูเก้น ไม่ใช่หรือ....

เพราะตอนนั้นเคยโทรไปถามราคาลิ้นหน้าร้านเเต่งรถ เลยผมเลย งง ไปพักนึง

.....นั่งคิดเเล้ว ตลกดี..

16. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ผมอ่านว่า-------------> เดฟี่ <--------------ครับ@^__^@

17. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ทางญี่ปุ่นกับบ้านเรารู้สึกจะ "เดฟฟี่" กันหมด แต่เพื่อนที่อเมริกา อ่านกัน "ดีฟาย"

ผมว่าบางที่มันอยู่ที่ว่าเราไปอ่านที่ไหนด้วยแหละคับ อย่างเช่น ลูกสูบของ Wiseco บ้านเราส่วนใหญ่ก็เห็นอ่าน "เวียสโก้" จิงๆแล้วมันต้อง "ไวสโก้"

18. Defi ผมอ่าน ดี-อี-เอฟ-ไอ เสี่ยวไปไหมเนี้ยย 555 หิหิ...

19. bern_drangkab

bern_drangkab New Member Member

535
    8
    0
    แวะมาหาความรู้เพิ่มเติม ขอบคุณค๊าบ อิอิ

20. z350

z350 New Member Member

110
    0
    0
    อย่างว่าคำที่ไม่ของภาษาไทยมานดิ้นได้คับ

21. อาเต่า

อาเต่า New Member Member

23
    0
    0
    เอ่อ ผมก็ว่าผมมั่วแล้วนะเนี่ย ยังมีงงๆแบบผมอีก

22. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38

มันเปนชื่อบริษัทของตู้คอนนี้ละครับ :D

23. Dr.SATANON

141
    8
    18
    ขอบคุณครับ@^__^@

24. art-art

art-art New Member Member

4
    0
    0
    ADVAN ออกเสียงยังไงครับ

ส่วนตัวผมอ่านว่า แอ๊ท - แวน
    แต่ที่ผมได้ยินหลายๆคนออกเสียง แอ๊ท-ว้าน (ADVANCE) กันหมดเลยครับ

25. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    อีกตัวนึงครับ......

KAAZ
    เป็นยี่ห้อ ของ LSD. ครับ

ผมอ่าน...คาแอส ออกเสียงติดกันนะครับ.....

26. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0

ผมอ่าน....แอดแฟ่น ครับ....

27. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  28. ต๋อม

ต๋อม New Member Member

90
    3
    0
    เคยมีลูกค้าโทรมาถามว่าพี่ เบาะ บีดี้ ขายไปยังครับ
    เราฟังก็งงอยู่แปปนึง เลยบอกไปไม่มีอะครับ เค้าก็บอกว่าคู่สีแดงหลังแข็งไงพี่
    เราก็งงอยู่อีกแปป แล้วก็ร้อง อ๋อ
    ขายแล้วครับ:sad:

สรุป BRIDE มันอ่านว่า บรายด์ หรือ บีดี้ อะ:cry:

ปล. ขำขำนะ แก้ง่วง:p

29. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ผมอ่าน "แอ๊ท-แวน" เหมือนกันอ่ะครับ??

ผมอ่านว่า "แคส" ครับ ไม่รู้ถูกรึปล่าว??

ปกติเคยได้ยินแต่ "บริด" อ่ะครับ เมื่อก่อนตอนเด็กๆก็อ่านแบบนี้เหมือนกัน แต่ "บีดี้" นี่เพิ่งเคยได้ยินครับ:eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้