เตือนภัยเอารถไปจูนแก๊ส แลวพังคาเท้า

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย trueno101, 12 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. trueno101

trueno101 Guest

0
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า ได้เอารถไปจูนแก๊สที่ร้านแก๊สชื่อดังแถวพระราม5
    รถผมเป็น toyota trueno ae101 2 door เครื่อง4age20v ฝาดำวางมา 3 เดือนกว่าๆ ใช้แก๊สหัวฉีด ของ SUMOGAS
    ก็ปรติครับขับไปที่ร้านแก๊ส
    ผม : จูนแก๊สหน่อยครับ รอบต้นๆไม่ค่อยวิ่ง
    tuner 1: ได้ครับ
    tuner 1 สตาร์ทรถแล้วเข้าไปจูนเดินเบาก่อน พอเสดก็เรียก tuner 2มาขับรถเพื่อจูนตอนขับอีกที
    ตอนขับออกจากร้านเนี่ยลากเกียร์1รถผมเสียงแว๊ดยาววววมาก รอบมี 6000 ขึ้นแน่ๆ
    หายไปสิบห้านาที tuner โทรเข้ามาที่ร้านว่ารถผมน้ำมันเครื่องรั่วออกมาจากเครื่อง สตาร์ทไม่ได้ พัง ต้องไปลาก
    ผมตามไปด้วยกับรถลาก ก็เห็นน้ำมันเครื่องกระจายเต็มถนน อ่ะก็ลากมาที่ร้านแก๊สขึ้นแม่แรงดู ภาพที่เห็นครับ
    เสื้อเครื่องแตกออกมาขนาดเอามือเด็กล้วงเข้าไปได้
    ผม : พี่คนจูนครับลากรอบหรือเปล่า
    tuner 2: เปล่าครับ5000เปลี่ยนเกียร์ครับ
    ผม : พี่จูนบางหรือเปล่า
    tuner 1: หนาครับ หนากว่าตอนแรกอีก
    ก็ไปคุยกับเฮียเจ้าของร้าน
    ผม : เฮียลูกน้องเฮียซัดรถผมแน่ๆ
    เฮีย : เอ๊ะ คุณลูกน้องผมบอกไม่ได้ซัดก็ไม่ได้ซัดดิครับ(พยายามปัดความรับผิดชอบ)
    คุยไปคุยมา เฮียบอกเดี๋ยวเอาไปอู่ของเขาคเจะดูให้ ว่าไรพังมั่ง
    ระหว่างนี้ก็คุยมาต่อรองกับผมว่าจ่ายค่าเสียหายคนละครึ่ง
    ผม : รถผมเพิ่งวางเครื่องมา 4 เดือนเองไม่มีปัญหาไรเลย ผมขับผมก็ซัดแต่แก๊สเนี่ยแค่ 6500 ผมก็ยกแล้ว
    เฮีย :ผมเชื่อลูกน้องผมว่าไม่ได้ทำรถคุณพัง(พูดไม่ค่อยดีทำนองว่ารถมึงพังเอง)
    ตอนกลางคืนแอบไปดูที่อู่เจอช่างที่อู่นี้ เค้าบอกเครื่องรถผมเนี่ยก้านสูบมันเปราะพังง่าย
    ช่าง : เนี่ยถ้าพังเพราะชาร์ปละลายร้านแก๊สเค้าจะไม่จ่ายค่าเสียหายนะ
    ผมคิดในใจแม่งเข้าข้างกันนี่หว่า
    ผมนึกในใจไรวะ4age20vเนี่ยผมเคยขับที่วางอยู่ในae92คันเก่าลากยัน8000มาเป็นปีติดแก๊สด้วยไม่เห็นเป็นไร
    ช่างอู่นี้แม่งยังไงแล้ว รออีกวันก็ยังไม่รื้อเครื่องมันรออะไรวะ วันที่สามให้พ่อไปเฝ้าเอาให้มันรื้อออกมาให้ได้
    มันยอมรื้อแคร๊งน้ำมันเครื่องครับ พ่อผมรีบเอาของที่ตกในแคร๊งออกมามี ก้านสูบ3ขาดกึ่งละลายงอนิดๆ
    น๊อตยึดปะกับก้าน งองิกขาดกลางทั้งคู่แสดงว่าน๊อตก้านไม่ได้หลุด พ่อผมรีบเก็บหลักฐานกลับมาให้ผม
    ช่าง : จะเอาไปกองพิสูจน์หลักฐานเหรอครับ(พูดแบบกวนตีน)
    วันรุ่งขึ้นผมไปทำงานพ่อผมดำเนินเรื่องต่อให้ โดยนำชิ้นส่วนต่างๆไปที่ร้านแก๊สเพื่อยืนยันว่านี่ไม่ได้เกิดจาก เครื่องไม่ดีแต่เกิดจาก
    จูนบางแน่ๆ(พ่อผมเป็นช่างซ่อมรถมาก่อน)คราวนี้ไปเจอเจ๊เจ้าของร้านเลย เจ๊แกบอกจะรับผิดชอบครึ่งนึงแล้วกันตอนนั้นไม่อยากดึง
    อะไรอยากได้รถมาใช้งานก็ตกลงไปครับเพราะถึอว่าซวยด้วยเอารถไปให้เค้าซัดซะพัง
    ถัดมาอีก 2 ชั่วโมงร้านแก๊สโทรมาบอก
    ร้านแก๊ส : พี่เอารถไปทำเองแล้วกันเดี๋ยวตังมาเอาที่ร้านได้เลย
    ผม :ให้เท่าไหร่ครับ
    ร้านแก๊ส : ครึ่งนึงครับ
    คำพูดระหว่างนี้เกี่ยวกับราคาค่าทำซึ่งคุยนานมาก ทั้งคุยกับอู่ที่ผมทำ จากพ่อที่เคยทำ สรุปแล้วผมต้องซื้อเครื่องไม่มีเกียร์มาอีกเครื่อง
    บวกค่าวางค่าแอร์ ค่าของเหลวอีก 25000 คนละครึ่งก็12500 เอาวะ แค่นั้นก็แค่นั้น รถของผม ผมรัก
    หลังจากที่รถผมเสดวิ่งได้เหมือนเดิม ช่างอู่ที่ผมทำประจำอกว่า
    ช่างดีๆ : รภไปถูกสับเพลาขับมานะ เอาเพลา ABS ไปแล้วเอาเพลาธรรมดามาแทน
    เซ็งดิเสียตังค่าเพลาอีก อ่ะไม่เป็นไรไม่แพง
    ช่างดีๆ : เกียร์ช่างที่อู่แก๊สมันไขน๊อตเกียร์ทำไม น๊อตหลวมทุกตัว สงสัยมันจะเอาเกียร์ไปสับแน่ๆ เผอิญเกียร์เองมัน 6 เกียร์ เลยไม่เอา
    ผมคิดในใจไอ้นี่แม่งจะเอาเกียร์กรูด้วยหรือนี่ นี่ถ้าจอดนานสงสัยหายหมดดด
    อีก1อาทิตย์เอารถไปจูนแก๊สที่ร้านอื่นไม่ได้เล่าให้เค้าฟังนะว่าเคยพังมาก่อน แค่บอกว่าผมขอขับเอง แล้วพี่จูน
    เค้าก็จูนรอบเดินเบาก่อน
    tunerร้านแก๊สดีๆ: เฮ้ยแก๊สแม่งบางเจี๊ยบบบเลยว่ะ เนี่ยถ้าซัดๆพังคาตีนแน่ๆ
    ผมเห็นค่าเดิมและบางจริงๆคนจูนคนนี้เค้าอธิบายให้ฟังก็เลยเล่าถึงประสบการณ์แย่ๆให้ฟัง
    tunerร้านแก๊สดีๆ: รู้จักๆร้านนี้เคยไปเอาของที่ร้านเค้ามาเหมือนกัน แต่หลังปัญหาเยอะ ยี่ห้ออื่นดีกว่า
    ต่อจากนั้นก็ไปขับจูนกัน วิ่งดี ลื่น ไม่พัง
    ที่มาแชร์ประสบการณ์แย่ๆนี้อยากจะเตือนครับ ว่าอย่าไปเข้าร้านแก๊สที่ไม่ค่อยจะรับผิดชอบ โยนให้ลูกค้าอย่างเดียว
    ทำรถลูกค้าพังก็ต้องรับผิดชอบเต็มร้อยเปอร์เซ็น ผมเสียตังรวมทุกๆอย่างมันมากกว่า 25000 ไปเยอะครับ
    มันทำให้เสียความรู้สึก กำไรของร้านได้จากรถแต่ละคันผมว่าคุณได้เยอะอยู่ แต่ทำไม่ไม่แฟร์กับลูกค้ามั่ง
    ร้านแก๊สที่ว่านี้อยู่แถวพระราม 5 ชื่อร้านคล้ายๆกับยี่ห้อแก๊สอ่ะ
    ขอบคุณที่รับฟังครับ

2. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ขอบคุณที่เอามาบอกต่อกันนะครับ

ของผมใช้กล่อง ซูโม่เหมือนกัน ตอนเเรกให้อู่ทําเครื่องย่านเพชรเกษมติดให้ ตอนหลังผมวางเครื่องใหม่ที่อู่trontoเลยต้องหาร้านทําเเก๊สใหม่เอง เลยเอารถเข้าไปให้ที่ร้านแก๊สเเถวพระราม5ต่อระบบเเก๊สให้จะคิดค่าเเรงผม 5000 เเพงซะกว่าค่าวายสายไฟเครื่องซะอีก เลยต้องตามหาร้านอื่นที่ทําเเก๊สกล่องของซูได้ ไปจบที่ jn tecครับ ไกลหน่อยเเถวบางใหญ่เเต่จูนเนียลเเก้ปัญหาให้ทุกอย่างครับ ถ้าเอาเครื่องไปขยับทําเพิ่มมาอยากจูนใหม่เสียเเค่ 300 เองครับ

3. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ช่างเหี้ยๆแบบนี้ ขอให้ร้านมันชิบหายวายป่วงไปพร้อมเจ้าของร้านครับ

ขอชื่อร้านเลยก็ดีครับ เผื่อเจ้าของแม่งมาเห็นจะได้ชื่อแจง

ถ้าแจงได้ไม่มีเหตุผล ก็เอาให้แม่งเจ๊งกันไปเลยครับ

4. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ใช่ที่มีสองร้าน เยื้องๆ กันป่าวครับ รบกวนช่วยบอกที
    พอดีผมติดร้านที่ power _ _ _ + อะครับ ไม่แน่ใจว่าร้านไหน จะได้ เป็นข้อมูลต่อท่านที่กำลังจะติดครับ

5. trueno101

trueno101 Guest

0
    0
    0
  6. ชั่วจิง มีสับของอีกตะหาก

7. alamoz

alamoz New Member Member

29
    0
    0
    แบบนี้ เรียกได้ว่า สาดหมา มาก ๆไอ้พวกสารเลวทั้งหลาย

8. WiT_Style.

WiT_Style. New Member Member

7
    0
    0
    ซื่อกินไม่หมด:::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::คด(โกง)กินไม่นาน
    เดี๋ยวมันก็เจ๊งครับ::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::เพราะการกระทำของเขาเอง
    เป็นกำลังใจให้ร้านที่ดีๆ:::::::::::::::::::::::::::::::::แต่ขอสาปแช่งให้ร้านที่ชอบเอาเปรียบหรือ(ขี้โกง)ลูกค้าครับ

9. yakuza2617

yakuza2617 New Member Member

3
    0
    0
    ติดที่ WAGEN ดีที่สุด

10. หุหุ ข้าง ๆบ้านเลย นะนั่น เห็นร้านใหญ่ ๆ นึกว่าจะดี

เติมน้ำมันต่อไปดีกว่ากลัวพังคาตีนชั่ง ขับเองพังเองไม่เท่าไหร่

คนอื่นทำพังแล้วจ่ายแค่นี้ เลวมากมาย

11. buric

buric New Member Member

117
    2
    0
    เวรกรรมมีจริง

12. stampwii

stampwii New Member Member

3
    0
    0
    มันเลวมาก

13. auijzvvti

auijzvvti New Member Member

427
    8
    0
    ต้องระวังแล้ว

14. kook za

kook za New Member Lady Member

217
    1
    0
    ไปทำร้านไหนอ่ะครับ trueno101 ช่วยชี้แจ้งด้วยครับเอาชื่อร้านมาลงเลยก็ได้ครับเพราะพระราม 5 มีร้านแก๊สแข่งกันอยู่ 2 ร้าน เพราะมันจะทำให้ชื่อเสียงร้านที่ไม่ผิดเค้าเสี่อมเสียได้
    ร้านใหญ่หรือร้านเล็กครับ

15. jar_zar

jar_zar New Member Member

30
    0
    0
  16. I'm number one

I'm number one New Member VIP

1,260
    2
    0
    เลวมากๆฟๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้