เจอร้านเทพแล้วกรู สงสารขาวผ่องชิบเป๋ง ** รูปหน้า 2 ครับ **

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย โบตั๋น, 9 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อ้าว ชิหายแระพี่ ของผมจะเป็นไรมั้ยเนี่ยะ

รอให้ได้ก่อนนะ เด๋วจะไปกระดุ้ยสาว ชั้นละคนเลย
    แล้วจะเรียกว่า ตั๋นขั้นเทพ เมพขิง ๆ

2. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

ถุยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

3. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เมื่อวานครับ เอาขาวผ่องไปทำงาน วิ่งแม่มทั้งที่เปิดแอร์ไม่ได้นั่นแหละ
    เอาความมรู้ที่มีจากพี่กิ้ง (ขอเอ่ยนาม) ที่สอนเข้าตีหม้อ โทมาเซต มาใช้
    จูนมั่วไปหมด เพราะหม้อใหม่เป็น bigas turbo ยังเอาน้ำออก จากท่อไม่ได้
    ขับมาก็รั่ว ๆ ครับ เอ๋อ ๆ เร่งได้มั่งไม่ได้มั่ง เหงื่อแตกมาทำงาน

เย็นนี้ ผมจะชำแหละขาวผ่องเป็นชิ้น ๆ ครับ ค่อย ๆ เก็บงานไป
    วิ่งไม่ได้ก็ไม่เอาไปทำงาน ให้มันพักไปก่อน ถ้าวิ่งได้เมื่อไหร่ ผมจะบูสแม่มทุกวันเลย

โปรดติดตาม ภาพจริงเสียงจริง ของการรื้อระบบแก๊สแบบมั่ว ๆ ได้ที่นี่
    อัพเดททุกวันครับ

4. HeartBanDit

HeartBanDit New Member Member

374
    170
    0
    ลอง ยุ่งแต่เซน ดู นะ

ไอเดิล ปิดสนิทไปเลย แล้วค่อยปรับเซน จนกว่าเครื่องจะนิ่งที่เดินเบา

หลังจากนั้นค่อย ปรับ พาวเวอร์วาล์ว

วันไหนว่างๆ นั้นเจอแถวเพชรบุรีได้ นะ ไปสถิตแถวนั้นบ่อย

5. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    ได้เรยค๊าบบบ จะทำตามคำแนะนำครับผม
    แอบเห็นรถพี่กิ้งบ่อย ๆ ด้วยล่ะ อิอิ

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เอาใจช่วย และรอชมด้วยนะครับ :D

7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เป็นกำลังใจให้นะคับพี่ตั๊น ขอให้รถดีขึ้นเร็วๆ นะคับ

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ตอนนี้ เป็นไงบ้างแล้ว

9. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    สุ้ๆ ครับพี่ ตั๋น

10. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    สู้ สู้ คร้าบ

11. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    เป็นไง อัพเดทด้วยเน้อ...เอาใจช่วย

12. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    วันนี้ลางานเลยครับ เมื่อคืนนอนไม่หลับ
    ไม่ได้เครียดเรื่องขาวผ่องนะ แต่น้องข้าง ๆ กวนทั้งคืน

วันนี้เลยจัดไปแล้วครับ ทีแรกกะจะค่อย ๆ ทำวันละหน่อย
    วันนี้ว่าง เลยกดซะน้ำแตกกันไป พรุ่งนี้ลงรูปให้ชมครับ
    คอมที่บ้านไม่มี Card Reader

13. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    น้องไหนกวนแจงด้วยดิอ้วน :D

14. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    เช้านี้ เอาสภาพก่อนทำมาให้ชมกันครับ
    ก่อนอื่นต้องขอบคุณพี่ตุ้งติ่งด้วย ที่อุปการะท่อยางรัดอินเตอร์มา 1 อัน (หลายร้อยนะเนี่ยะ)
    ผมต้องขอบคุณ Sunny-Thailand ด้วย ที่พามาให้พบกับเพื่อนทุกท่านที่มีน้ำใจครับ
    เมื่อวันอาทิตย์ เจ้าโอ๊ตก็ขับรถมาพาไปซื้อมิกเซอร์ แล้วซื้อไก่ทอดมากิน เอากระดูกทิ้งในบ้านอีก ฮ่วย

รูปแรกครับ ท่อยางที่พี่ตริ่งอุปการะมา

ภาพรวมของห้องเครื่องขาวผ่อง

มิกเซอร์อยู่ในท่อยางครับ เจาะของผมไปเรียบร้อย รูโบ๋เลย

ตำแหน่งหม้อต้มครับ กะว่าไม่ต้องจูนเองกันเลย สาดเอ้ย

ปล. พี่เดย์ หลานมะห์มานอนด้วย วัยกะลังน่ารัก ตูดเด้งมาก

15. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    ต่อตอนเช้ากันครับ เริ่มถอดชิ้นส่วนออกมาดูซะหน่อย

ตำแหน่งมิกเซอร์ครับ เดิมที่ร้านติดมา แต่ผมให้ถอดออก ตัวนี้คือที่ผมซิ้อใหม่ ราคา 300
    แต่ใส่ในตำแหน่งที่ร้านเจาะมาครับ

ถอดท่ออินเตอร์ออกมาดู อุ๊แม่เจ้า เจาะช่องแคบมะละกอ ให้ผมอีกช่องนึงด้วย
    เข้าใจว่าเจาะผิด ทางร้านเลยแก้ไขโดยการเอาน๊อตเบอร์ 10 มาอุดไว้ โดยมิได้
    เอากาวทาปะเก็นทาแต่อย่างใด (เอาความไม่รอบคอบแบบนี้ ไปทำรถพ่อมึงเองเถอะนะ)

เอ้า ภาพสุดท้าย ขั้นเทพ นี่แหละ ตัวละ 38 บาท

16. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    แล้วจะมาต่อภาคจบให้ครับ

17. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    รอดูพี่ๆๆๆ จบไวๆๆวิ่งได้สบายๆๆค้าบ

18. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ช้วยกันๆ รอดูตอนจบ

19. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    พลังขับเคลื่อนของการทำงานครับ

เอามิกเซอร์ไปกลึงมา ให้อยู่ในท่ออินเตอร์เลย เพื่อเพิ่มระยะทางของแก๊ส
    ให้ผสมกับอากาศได้อีกหน่อย แล้วก็สะดวกในการถอดประกอบด้วย
    เสียค่ากลึงทั้งหมดไป 100 บาท ได้งานแบบที่เห็นครับ

หลังจากนั้นก็ล้างท่ออินเตอร์ กับมิกเซอร์ เพราะตอนเข้าร้านกลึง มีเศษเหล็ก
    กับมีเนียมเข้าไปในท่อด้วย ระหว่างรอแห้ง เลยล้างลิ้นปีกซะด้วยเลย

พอท่อเริ่มแห้ง ก็เอากาวทาปะเก็นป้ายรูเล็ก ๆ ซะ จะได้ไม่ต้องกังวล

เครื่องมือครับ อะไรมั่งไม่รู้ ลองดูเอา ตอนเช้าวางเป็นระเบียบดี
    ตกบ่าย หาไม่ค่อยเจอแล้ว วางมั่วไปหมด

20. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    แล้วก็พระเอกของรอบเดินเบาครับ Vacuum ของโตโยต้า ได้มาจากพี่เป้ SS
    ตอนที่ไปคุยกันที่ทะเลสาบ ของคุณ ณ ที่นี้อีกครั้ง

อยู่ด้านซ้ายของภาพครับ ใกล้ ๆ หม้อลมเบรค

ตำแหน่งท่อแก๊ส หลังจากที่ย้ายมิกเซอร์ออกมาในท่ออินเตอร์
    แล้วเอา 3 ทางต่อแบ่งแก๊สเข้าแวคคั่ม เพื่อชดเชยรอบ ตอนเปิดแอร์ครับ

21. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    หลังจากติดอุปกรณ์เรียบร้อย ก็เช็คความเรียบร้อยอีกครั้งแล้วเริ่มจูน
    ปรากฏว่าจูนไม่ลงครับ เดินเบาได้เหมือนเดิม เร่งดี แต่เปิดแอร์แล้วดับ
    เช็คสายแวคคั่มที่พ่วงการทำงานพร้อมคอมแอร์ ก็ทำงานปกติ
    เลยขี่ป๋องแป๋งไปหวดกาแฟอีกแก้วนึง หน้าซอย

พอใจเย็นลง กลับมาจูนใหม่ เริ่มใหม่หมดครับ ตั้งแต่เดินเบา
    ลองสลับสายแวคคั่ม ปรากฏว่าดันต่อผิดทาง แม่เจ้า สลับปุ๊บ เนียนปั๊บ

น้ำแตกกกกก

เมื่อเทสทั้งปิด ทั้งเปิดแอร์ น้ำมันมั่ง แก๊สมั่งสลับกันไป ทุกอย่างปกติ
    ก็เก็บงานครับ รัดสายหน่อย จะได้เป็นระเบียบ

22. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    ห้องเครื่องหลังทำแล้วครับ

23. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    เมื่อเช้า ขับมาทำงาน ระบบแก๊สปกติดี
    แต่วัดบูสเข้าใกล้ 0 ไปหน่อย ตอนเปิดแอร์ น่าจะต้องปรับจูยใหม่อีกเล็กน้อย
    เพราะคงเปิดลิ้นปีกผีเสื้อมากไปหน่อย แต่พอใจมาก ๆ ครับ
    บูสมาช้าลง โบออฟคายเหมือนเดิม

บูสมาช้าก็ดีครับ เพราะด้วยเครื่อง E15E-T เป็น Light Turbo
    ขับอยู่ 100 นึง กระดิกเท้า บูสก็มาแล้ว คราวนี้จะได้ไป 120 ไม่บูสแบบง่าย ๆ ไม่ต้องอม

ขอบคุณทุกท่านครับ

24. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    เจ๋งว่ะ ไอ้อ้วน :D:D:D:D

25. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    แน่นอนค๊าบบบบบบบบบบ

ขอบคุณพี่ติ่งมากครับพี่ ไม่งั้นผมโดนอีกหลายร้อย
    อย่าลืมสัญญาของสองเรานะพี่ รับผิดชอบผมด้วย

26. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ตั๋น เจ๋งวะ

อิอิ ทำได้ แล้ว มัน ภูมิใจอย่าบอกใคร
    :D :D :D :D

27. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    สนับสนุน DIY คับ

28. benzgio18

benzgio18 New Member Member

302
    4
    0
    ดีใจด้วยครับ หายแล้ว :D:D

29. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    จี๊ดไปเลยเพ่

30. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ดีใจด้วยครับ พี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้