thailand circuit .....เสาร์ 26 jun 10 ++++++

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย rekcahs, 17 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rekcahs

rekcahs New Member Member

51
    1
    0
    thailand circuit นครชัยศรี..... เสาร์ที่ 26 jun 2010 ++++++

- 8:00 - เจอกันปั๊ม PTT สาย5 เส้นบรมฯ
    - 9:00 - ถึงสนาม thailand circuit นครชัยศรี
    - ตามนั้น
    - - - - - - -
    - อีกทางเลือก ไปเจอกันที่สนามเลย เด๋วให้ฝ่ายจัดทำแผนที่แนป ให้ดูคับ
    - - - - - - - ทั้งนี้วันที่แก้ไขยังไงจะโทไปเช็กแต่ละท่านอีกทีคับ มีใครอยากไปวันไหนอีก
    โพสไปคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มิถุนายน 2010
  2. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28
    รถใกล้เสร็จแล้ว

อยากไปมิตติ้ง ลงชื่อครับ

3. Mr.j

Mr.j New Member Member

277
    9
    0
    เอาจิงหรอชัย เอาด้วยคน

4. The Answer

The Answer New Member Member

148
    2
    0
    ผู้ใดที่สนใจลงชื่อกันไว้ครับผม

ไม่ว่าจะ พีระ หรือ นครชัยศรี จะได้ตามกันได้ครบๆ สำหรับผู้ที่สนใจอยากไปวิ่ง

ไม่งั้นเด๋วจะกลายเป็น อ้าว!!! ผมไม่รู้เรื่องเลย อยากไปนะเนี่ยย ^^'

แต่เนื่องด้วยสมาชิกในคลับหลายๆ ท่านไม่ค่อยได้เข้ามาในบอด การติดต่อของสมาชิกนั้นส่วนใหญ่จะเน้นโทรหาท่านประธานโดยตรง

ฉะนั้น อยากให้เป็นการบอกต่อของสมาชิกแต่ละท่านที่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วกันนะครับ

ผมลงชื่อคนนึงครับ

ที่เหลือผมบังคับครับ

1. ประธานดิว
    2. พี่ต้น
    3. ฟิว
    4. ชัย
    5. พี
    6. นอฟ
    7. เซฟ

:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

5. mr-bboy

mr-bboy New Member Member

48
    1
    0
    มาลงชื่อคนที่ไม่ได้ไปคับ
    1.บอย นครศรีฯ (ป่าวมากวนนะแค่อยากมีส่วนร่วมอะค๊าบบบบบบบบบบบ)

6. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0
    เอ้ยพีขาดไป 2 ไม่เอาพี่อาทกะพี่หนึ่งไปด้วย มันจะไปมีใครสอนหละ เพิ่มชื่อไปด้วย

7. The Answer

148
    2
    0
    ไม่ได้ลืมครับผม แต่ผู้เป็นศิษย์มิบังอาจบังคับท่านอาจารย์ผู้อาวุโสได้ครับ ^^'

8. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    อ่าว กุบอก si เค้าไว้ว่าให้ไปหัดที่นครชัย ก่อนขยับสนาม ไปลงเร๊กคอดไว้หน่อยมั้ย
    ถือว่ารู้โค้งกันหมดแล้ว แต่อยากรู้ว่า ทิดสะดี ทักษะ กะลูกบ้า อันไหนเวลาดีกว่ากัน

9. ongrps

ongrps New Member Member

108
    2
    0
    ไปด้วยคนนะครับ คราวนี้ไม่น่าพลาด แหะๆ

10. zeus

zeus New Member Member

66
    0
    0
    วันไหนคับอยากไปด้วย

11. fugiyama

223
    3
    0
    เอาลงชื่อไว้ ถ้า เป็นไปได้ลงเบอร์ไว้ ด้วย จะได้โทรตาม ถูก

12. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    เข้ามาลงชื่อคับปป โดนบังคับลง :yell:

ใครเค้ามาอ่านแล้วสนใจไปร่วมสนุกกัน ลงชื่อและเบอร์ติดต่อไว้เลยนะ

เพราะบางทีก็ไปแบบปุ๊บปับ ไม้ได้มิตติ้ง เป็นเรื่องเป็นราว จะได้โทรตามกันเฉพาะคนที่สนใจ

ไม่เกี่ยงเฉพาะต้อง DC2 นะ :)

เรื่องสนาม ใจยังอยากไปนครชัยศรีอยู่นะ เพราะเห็นพีระแล้ว ทางตรงยาวเหลือเกิน กลัวจะหลุด

ถึงจะบอกไม่ต้องขับเร็ว แต่ถึงจังหวะนั้นแล้ว ก็คงกดมิด รถเราไม่ได้ทำมาสำหรับลงสนามโดยตรง

ถ้าใครเบรคแล้วเฟดมา จะไม่สนุกกันนะครับ นครชัยศรีดีกว่า ผมหมุนมา2รอบแระ ดีรถไม่เป็นไร :p

กำหนดการเมื่อไหร่ดี ต้องรอประธานสรุปครับ แต่แนะว่า ต้องก่อนกลางเดือนหน้า เพราะหลังจากนั้นแล้ว

ฝนจะเริ่มลงถี่แล้ว ประธานนนน สะลุปด่วนนนนนน

ว่าแต่ว่าคนโพสสร่างยังหว่า หายไปเลย

13. xikFmpN

416
    16
    0
    เออบิ้วไป เยี่ยม

ล้อมี เบกมี เครื่องมี ที่เหลือหาที่สนามได้

ข้อควรระวังคือ ไม่แนะนำให้เทสรถคนอื่น งานเข้าแล้วมันจะมีปัญหา นั่งไปจะดีกว่า

กำหนดการคือ อาทิดที่27 นะจ๊ะ ห้ามพลาด

14. pes

128
    8
    0
  15. The Answer

148
    2
    0
    จากภาพ ขอแก้ไขนิดนึงครับผม

ปตท. Jiffy จะเลย สาย 5 ไปก่อนนะครับ แต่ยังไม่ถึงสาย 6 ช่วงตรงนั้นจะไม่มีทางคู่ขนาดแล้วครับ สังเกตง่ายครับผม

16. day --civic--

day --civic-- New Member Member

16
    0
    0
    ไปด้วยคับ ขอไปดูด้วยคับ :)

17. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28
    ลองทำดูเล่นๆคับ

แก้ไขล่าสุด: 25 มิถุนายน 2010
  18. fugiyama

223
    3
    0
    ขอโทษด้วยที่งานนี้ไปไม่ได้ อยากไปจริงๆ แต่เนื่องจาก ติดธุระสำคัญมากๆของชีวิต ไว้โอกาสหน้านะครับ

19. pes

128
    8
    0
    แวะมาอัพหน่อยยย

ฝากข้อแนะนำโดยพี่หนึ่งโพสไว้ที่ สยามซูบารุครับ

ข้อแนะนำในการขับ

1. SAFETY FIRST
    1.1ตัวรถ
    เช็คให้อยู่ใน สภาพที่สมบูรณ์ ตรวจเช็คสภาพรถโดยทั่วๆไป ระดับน้ำในหม้อน้ำ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค สภาพสายพาน สายเบรค จุดยึดต่างๆลองโยกดูว่ามีหลวมหรือหลุดหรือไม่ เช็คสภาพยาง ลมยาง (ควรเติมประมาณ 36 ปอนด์)เช็คว่า safety belt ยังงานได้ดีหรือเปล่า เช็ค airbag ว่าใช้งานได้หรือเปล่าโดยขับชนเสาไฟฟ้าที่60กม/ชม.

1.2ผู้ ขับ
    เตรียมร่างกายให้พร้อมโดยการพักผ่อนให้เพียงพอ ดื่มน้ำให้เพียงพอ ห้ามดื่มของมึนเมา ควรแต่งการด้วยชุดสบายๆ รองเท้าควรเป็นผ้าใบหุ้มข้อ ห้ามส้นสูงหรือรองเท้าแตะ

1.3สภาพสนาม
    ในการขับรอบแรกควรใช้ความ เร็วต่ำเพื่อสำรวจสภาพสนามเสียก่อนว่ามีอุปสรรคอะไรบ้าง โค้งไหนที่อันตราย พื้นสนามเป็นอย่างไร มีน้ำหรือดินอยู่บนสนามหรือไม่

2.ศึกษา สนามและ line การขับ
    ก่อนจะมาซ้อมควรศึกษา line มาล่วงหน้าเพื่อเป็นการประหยัดเวลา

3.กฎ กติกา มารยาท
    3.1การลง ไปขับในสนามต้องคาดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้งทั้งผู้ขับและผู้นั่ง
    3.2ต้อง ขับตาม line ที่กำหนดให้เท่านั้น ห้ามสวนทางโดยเด็ดขาด
    3.3ต้องเข้าออก pit ตามจุดที่กำหนดให้เท่านั้น
    3.4ถ้ารถเกิดมีปัญหาให้จอดข้างทางโดย ล้อทั้งสี่ต้องอยู่นอกเลนวิ่งแล้วเปิดไฟฉุกเฉิน
    3.5การแซงจะทำได้ต่อ เมื่อคันข้างหน้าทำสัญญาณให้แซงโดยการเปิดไฟเลี้ยวและขับชลอชิดข้าง แล้ว เท่านั้น ผู้ที่ปล่อยให้แซงควรลดความเร็วลงเล็กน้อยแต่ไม่ควรเหยียบเบรคกระทันหันถ้า อยู่ในโค้งให้รอจนถึงทางตรงแล้วถึงปล่อยให้แซง
    3.6ถ้าเกิดอุบัติเหตุรถ ชนกัน คันที่อยู่ด้านหลัง ผิดทุกกรณี

4. การขับอย่างถูกวิธี
    4.1การจับ พวงมาลัย
    ห้ามโหนพวงมาลัยหรือหงายสอดมือสาวพวงมาลัย เวลาคืนพวงมาลัยให้ใช้มือส่งอย่าปล่อยแล้วจับ
    เทคนิคการจับพวงมาลัยมีสอง แบบคือ

4.1.1Crosshandการ จับไม่ปล่อย ปล่อยเมื่อมันไขว้กัน
    4.1.2Push and pullการ ปล่อยจับ ตามๆกัน ไม่มีไขว้แขน

4.2การเบรค
    โดย ทั่วไปแล้วเราจะใช้ประสิทธิภาพของรถจาก 100% ในด้านต่างๆดังต่อไปนี้
    เครื่อง ยนต์ 70-100%
    ช่วงล่าง 50-70%
    เบรก 30-50%
    การ เบรคที่ดีนั้น ไม่เพียงแต่ได้ระยะสั้นที่สุด แต่ต้องควบคุมทิศทางขณะเบรคได้ด้วย
    การเบรคที่ดีคือการเบรคที่รุนแรงแต่ อยู่ในลิมิตของยางและช่วงล่าง
    reaction ในขณะที่ยกเท้าจากคันเร่งมากดเบรคก็ทำให้ระยะเบรคต่างกันได้เยอะ

4.3การ เข้าโค้ง
    การเข้าโค้งนั้นควรจะศึกษา line และความเร็วที่รถของเราสามารถเข้าโค้งได้ เริ่มต้นควรจะเบรคในทางตรงและถ้าต้องมีการลดเกียร์ควรทำให้เรียบร้อยก่อนจะ เริ่มเลี้ยว
    การใช้ eye technics ควรจะกำหนดจุดมองให้ห่างจากหน้ารถไปยังเส้นทางที่จะไปเท่าที่จะทำได้ มองจุดเบรคจุดเลี้ยวล่วงหน้า เมื่อถึงจุดเบรคให้มองจุด apex ไว้เลย เมื่อเลี้ยวเข้าใกล้จุด apex ให้มองไปยังจุดทางออกโดยใช้หางตามองว่าเข้า apex ถูกต้องไหม
    การทำ downshift เพื่อทำ engine break จะเป็นการใช้แรงเครื่องช่วยฉุดให้เบรคได้สั้นขึ้น แต่ข้อควรระวังคือรถอาจเกิดอาการล้อล็อคได้ทำให้ควบคุมทิศทางไม่ได้ ยิ่งถ้าถนนลื่นหรือฝนตกต้องระวังให้มาก การใช้ควรดูรอบเครื่องที่เหมาะสมว่าตอนเบรคแล้วรอบที่เท่าไหร่ถึงควรจะ downshift เกียร์ลง
    สังเกตุจากอาการของรถว่าไม่มีการล็อคของล้อ เวลาปล่อยครัชต์ควรผ่อนช่วยไม่ให้ล้อล็อคด้วย
    - ในขณะที่เลี้ยวห้ามเหยียบครัชต์ค้างไว้
    -ควรมีการเดินคันเร่งเพื่อ กระจายน้ำหนักของรถและเพิ่มแรงยึดเกาะถนน
    -การออกจากโค้งไม่ควรกระทืบ คันเร่งอย่างรุนแรง ควรจะค่อยๆเร่งขึ้นไปอย่างต่อเนื่อง
    การหักพวงมาลัย ควรจะหักให้น้อยที่สุดเท่าที่จำเป็นใช้พื้นที่ของสนามให้เต็มที่ ใช้ eye technic ดูจุดเบรค จุดเลี้ยว จุดที่ออกจากโค้งเพื่อให้ใช้สนามได้เต็มที่
    อาการ Understeer และ Oversteer
    ถ้ารถมีอาการ over หรือ understeer นั้นแปลว่าเราเข้าโค้งด้วยความเร็วที่มากเกิน หรือมุมเลี้ยวแคบเกินกว่าที่ช่วงล่างและยางจะรับได้ การขับที่ดีนั้นคือจุดที่รถเกือบจะออกอาการข้างต้น (คุมได้เต็มที่)

ถาม ว่ารู้ได้อย่างไรให้ฟังอย่างเสียงของยาง อาการของรถโดยใช้ความรู้สึกจากพวงมาลัยและสะโพก ถ้ามีอาการoversteer ให้หักพวงมาลัยไปทางตรงข้ามแล้วเดินคันเร่งเบาๆพร้อมเลี้ยงพวงมาลัย แต่ถ้า under ให้หักพวงมาลัยเพิ่มถ้าไม่อยู่ให้เบรคเบาๆ แต่ถ้าคิดว่าเอาไม่อยู่แล้วให้เหยียบเบรคจนกว่ารถจะหยุดนิ่งสนิทโดยทำพวง มาลัยให้ตรง

*** บทความข้างบนได้มาจาก พี่ Okumi RT น่ะครับ มันสุดยอดมากครับ ขอบคุณมากกกกกๆๆๆครับผม ***

พี่ต้น ดูข้อ 1.2ด้วยนะ ผมฝากไว้เรื่องนึง :lol::lol::lol:

20. pes

128
    8
    0
    ว้าเสียดายจัง แล้วใครจะถ่าพภาพสวยๆมาให้ชมกันล่ะครับ

ของผมก็ยังไม่แน่เลย พ่อผ่าตัดยังอยู่ที่รพ.เลย :cry:

21. AUTO ART

AUTO ART New Member Member

116
    2
    0
    ไม่รู้ ไม่ว่าง ปั้มคลัชตัวบนพัง + รถมีผ้าคลุมไว้ + ขั้วแบต ไม่ได้ใส่ + จำไม่ได้ขับยังงัย + ไม่มีสาว แต่ กรู อยากไปปปปปปปปปปปปปป

เอิกกกกก ถ้าว่าง บ่าย ๆ จะแวะไป นะคร๊าบบบ มีโปร อ๋อง ไปด้วยทั้งคน มีไร ถาม โปรอ๋อง เยย คร๊าบ

22. xikFmpN

416
    16
    0
    \ป่าวไม่มีไร

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มิถุนายน 2010
  23. ongrps

ongrps New Member Member

108
    2
    0
    ว๊าย โปรอะไรกันพี่อาท ทุกวันนี้ยังขับผิดๆ ถูกๆ อยู่เลยครับ แหะๆ ให้พี่อาท พี่หนึ่งมาช่วยกันสอนพี่ๆ น้องๆ ดีกว่าคับ

แนะนำ เอาเครื่องดื่ม อาหาร ร่ม ถังน้ำมันสำรอง(ถ้ามี) ติดไปด้วยนะครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:06:20 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:06:01 ----------

ว๊าย โปรอะไรกันพี่อาท ทุกวันนี้ยังขับผิดๆ ถูกๆ อยู่เลยครับ แหะๆ ให้พี่อาท พี่หนึ่งมาช่วยกันสอนพี่ๆ น้องๆ ดีกว่าคับ

แนะนำ เอาเครื่องดื่ม อาหาร ร่ม ถังน้ำมันสำรอง(ถ้ามี) ติดไปด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้