อยากทราบข้อมูลและอะไหล่ของรถ Rover อ่ะค่ะ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย MadooMadoo, 4 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MadooMadoo

MadooMadoo New Member Lady Member

25
    2
    0
    พอดีว่ากำลังมองหารถมือสองสักคัน แบบว่ารถคันเก่า (แอคคอร์ทท้ายก้อนเดียว) คันข้างๆ ไปมิดกะท้ายรถทหารมาสภาพพังยับเยิน ซ่อมไม่ได้...

เห็นมีคนประกาศขายรถราคาไม่เกิน 2 แสน เยอะมากก ซึ่งมีรถที่น่าสนใจคือ Rover นี่ล่ะค่ะ...

อีกอย่างเห็นว่าเครื่องยนต์อะไหล่บางชิ้นสามารถใช้ของฮอนด้า แอคคอร์ทได้ พอดีว่าพอมีความรู้เรื่องอะไหล่ฮอนด้ามาบ้างก็เลยสนใจ...

รถก็สวยดีนะคะแต่ทำไมราคามันค่อนข้างถูกจังเลยคะ มีซันลูฟ เกียร์ออโต้ ด้วยแต่ราคาอยู่ที่แสนกลางๆ ถึงสองแสนต้นๆ...

ราคาที่ว่ามาคือรถแตนๆ นะคะ...

เลยอยากจะทราบว่า

1.Rover นี่รถประเทศอะไร...

2.ทำไมราคารถจึงค่อนข้างถูก เมื่อเทียบกับรถปีพอๆกัน

3.อะไหล่หายากมั้ย

4.รถรุ่นนี้ส่วนใหญ่มีปัญหาเรื่องอะไรมากที่สุด

5.ถ้าจะซื้อรถรุ่นนี้มาขับมีอะไรจะแนะนำบ้างมั้ยคะ...

รบกวนท่านสมาชิกในคลับทุกท่านด้วยนะคะ ส่วนตัวชอบแต่งรถค่ะ คันเก่าก็แต่งเอง ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2010
  2. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    ยินดีต้อนรับครับ

สวัสดีครับ ผม " ไมโล " ครับ
    ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ล่วงหน้าเลยละกันนะครับ

เข้าเรื่องก่อน
    เป็นรถประเทศอังกฤษครับ
    เรื่องราคาอันนี้ ไม่ทราบครับ แต่ถ้าจะซื้อจริงๆ ก็อย่าใจร้อนครับค่อยๆดูไป
    อะไหล่หาไม่ยากครับ ช่วงล่างใช้ร่วมกับ HONDA ได้ครับ ส่วนภายนอกถ้าเจอที่ไหนก็ซื้อเก็บเลยครับ ราคาไม่แพงมากหรอกครับ
    ปัญหาของรถรุ่นนี้ ไม่จุกจิกหรอกครับ เครื่องก็ HONDA พีรูท รุ่นไม่มีเทค อีกอย่างคุณก็ใช้ ACCORD อยู่แล้วนี่ สบายเลย ภายนอกก็ถ้าไม่เฉี่ยวไม่ชนก็คงเจ๊งยากครับ
    ซื้อเลยครับ รถราคาระดับนี้ มันคุ้มเกินราคาครับเกินคำบรรยายครับ เอามาก็ไม่ต้องไปตัดต่อ.....ติดรูฟ

ถ้าไงก็โทรคุยกันได้ครับ 086-384-8948 ผมอยู่บางกรวยครับ

3. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    1.Rover นี่รถประเทศอะไร...
    - อังกฤษ http://www.chuansin.com/doctorcar/auto-history-rover.html

2.ทำไมราคารถจึงค่อนข้างถูก เมื่อเทียบกับรถปีพอๆกัน
    - คงเป็นเพราะรถยุโรปราคาลงเร็วกว่าพวกรถตลาดในเมืองไทย

3.อะไหล่หายากมั้ย
    - เครื่องยนต์กับช่วงล่างใช้ร่วมกับ Honda ได้ครับ Rover623 เป็นรถร่วมทุนกันระหว่าง Rover+Honda
    อะไหล่หายากหน่อยแต่ผมยังเชื่อว่ายังมีขายอยู่(ส่วนที่เป็น Bodyรถ)

4.รถรุ่นนี้ส่วนใหญ่มีปัญหาเรื่องอะไรมากที่สุด
    - ถ้าเป็นเครื่องเดิมๆติดรถมาจะมีปัญหาฝาร้าวเป็นบางคันนะครับแต่ส่วนใหญ่จะเป็นกัน แต่อย่างรถผมที่ได้มาว่างเครื่องHonda F22bมาแล้ว รถรุ่นนี้วางเครื่องได้เหมือนแอคคอร์ทท้ายก้อนเดียวG5ที่คุณ MadooMadooเคยใช้งานอยู่แหละครับ เปิดฝากระโปรงมาห้องเครื่องเหมือนกันมาก....ๆ

5.ถ้าจะซื้อรถรุ่นนี้มาขับมีอะไรจะแนะนำบ้างมั้ยคะ...
    - ???

ลักษณะรถรูปทรงแทบจะไม่ต่างจาก Accordท้ายก้อนเดียวเลยครับอาจจะต่างกันที่เหลี่ยมมุมและก็วัสดุโลหะที่นำมาผลิตรถ แต่ผมว่าRoverได้ความหรู เบาะหนังสีครีม+ปรับไฟฟ้า airbag2ลูก sunroof

ผิดถูกอย่างไรเดี๋ยวพี่ๆในคลับ ช่วยตอบกันอีกทีละกันครับ :eek:

4. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ญ มาถาม ช ตอบกันเยอะแจงๆ

ถ้าหาอะไหล่ไม่เก่งพอหรือไม่ได้ผูกพันมากก็ เอาเงินไปซื้อแจ๊สหรือ ออก มาช ดีฝ่าครับ ทุกคนเจ็บมาเยอะ

5. เห็นด้วยกับประเด็นแรกครับ...
    ส่วนประด็นที่ 2 ผมว่าใน Club เราไม่คอยมีสาว ๆ เพื่อจะได้มีสมาชิกสาว ๆ เพิ่มน่า... (แล้วแต่ตัดสินใจนะครับ ผมว่ามีปัจจัยหลายอย่างที่เป็นตัวกำหนดหนึ่งในนั้นคือ เงินครับ)

6. MadooMadoo

MadooMadoo New Member Lady Member

25
    2
    0

เรื่องหาอะไหล่อ่ะไม่เคยเกี่ยงอยู่แล้วค่ะ ขอแค่รู้แหล่ง...และส่วนตัวเป็นคนชอบใช้รถมือสองมากกว่าแล้วเอามาแต่งอ่ะค่ะะ ส่วนเรื่องผูกพันธ์ตอนนี้ถึงจะยังไม่ผูกพันธ์แต่ถ้าได้ขับมันมีแน่ค่ะความผูกพันธ์อ่ะ อย่างรถคันเก่าขับมา 2 ปี และตอนนี้มันพังยับเยินยังทำใจที่จะขายซากมันไปไม่ได้เลย ตอนนี้จอดอยู่ที่สน.มาเกือบ 2 เดือนแล้ว

ขอบคุณทุกๆ ทำตอบนะคะ ยังไงจะลองสืบๆ ราคาอีกค่ะ ว่าแต่ในคลับนี้ใครมีเพื่อนหรือคนรู้จักที่จะขายรถรุ่นนี้มั้ยคะ..
    .

7. อะไหล่ Rover623 ยังพอหาได้อยู่ครับ เชียงกงบางนา และซอยจุฬา
    ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ กับช่วงล่างใช้เทียบ ACC ได้เลยครับ...บางตัว ปี 91-93 บางตัว ปี 94-96 ต้องค่อย ๆ เก็บข้อมูลไปครับ

8. pencilpen

pencilpen New Member Member

18
    0
    0
    ปัญหาใหญ่คือ ไอ้คอนโซลหน้าใกล้กระจกชอบแตกอ่ะครับ ผมไปให้คุณโอมช่วยเปลี่ยนมาไม่ทันไร แตกอีกแล้ว

9. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    อ่ะ อันนี้ก็ขอให้เจอเนื้อคู่ไวๆ ครับ แต่ที่ผมใช้มาจะ8ปีนี้ ตอนนี้มันเข้าขั้นวิวกิดแล้วนะครับ ค่อนข้างหาอะไหล่ยากละ จากแหละที่มีเยอะมากๆตอนนี้ก็ไม่มี

ราคาไม่ถึง2แสนก็มีนะ เยอะแยะ ออฟชั่นครบ ขับทางไกลดีมาก ขับทางใกล้ก็เท่ เสียอย่างเดียว วงเลี้ยวกว้างไปหน่อย

แต่ไม่ทราบว่าพอๆกะ แออคอดที่คุณน้องเคยใช้ป่าวนะ

10. policeboyz

policeboyz New Member Member

5
    0
    0
    เพื่อนๆ พี่ ๆ ช่วยหา ROVER 623 GSi ให้สักคันสิครับ งบไม่เกือบ สองแสน ของสภาพสวยๆหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้