รบกวนพี่ๆครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย nice827, 12 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nice827

nice827 New Member Member

382
    0
    0
    รถผมเอาอีกแล้ว สตาร์ทไม่ติดครับ อาการปกติทุกอย่างคือ มอเตอร์สตาร์ททำงาน ปั้มติ๊ก ก็ทำงาน ไฟแบตก็มี

คืออาการก่อนหน้านี้ วิ่งๆอยู่รอบตกมา 0 เครื่องไม่ดับ ไม่เกิน 2 วินาที ขึ้นมาปกติ ขับไปสัก 5 นาที กำลังขะลอติดไฟแดง ดับสตาร์ทไม่ติด สัก 15 นาที ติดแต่เครื่องสะอึกครับ ผมก็รีบขับไปทั้งๆที่มันสะอึกจนถึงบ้านยายผม (อีกแค่ 3-4 กม.) พอจอดยาวก็สตาร์ทไม่ติด เลยลองถอดอะไรไม่รู้คับ(พ่อบอก)มันมีน้ำจากหม้อน้ำผ่านและมีมอเตอร์ เปิดออกมาสนิมเพียบ ช่างล้างให้ ลองสตาร์ท มหัศจรรย์มาก ติดเครื่องเดินเรียบปกติ ไปได้ พอขับไปอีกสัก 15 โล ทีนี้จอด 3 วัน สตาร์ทนานมากกว่าจะติดครับแรกๆถ้าติดแล้วก็จะดับ ต้องอีกหลายครั้งถึงขับกลับได้ เกือบ ชม.ก็ว่าได้ แล้วเครื่องก็สวิงรอบด้วย ขับอดทนไปถึงบ้าน 50 โล. หลังจากนี้สตาร์ทไม่ติดเลยครับ :cry::cry::cry:

มันเป็นที่อะไรครับ

2. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    น้องไนท์ ผมว่า ฝาโกง ป่าว !!!

ไม่รุ้ดิ ไม่ก็ คอย เสียรึปาวววว ลองดู น้าคร๊าฟ

3. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    คอย

4. nice827

382
    0
    0
    มันต้องเปลี่ยนหรือว่าซ่อมครับ แล้วค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ อีกอย่างมันอยู่ตรงไหนและหน้าตาเป็นอย่างไรคับ ขอบคุณพี่นัท กับ พี่โอม

5. nice827

382
    0
    0
    ใช่ตัวที่ผมวงไว้วงเล็กๆเขียนไว้และชี้ลูกศรรึป่าวครับ มันมีปลั๊กเสียบ แล้วก็มีสายออกมาไปยังจานจ่าย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

6. nice827

382
    0
    0
    เปลี่ยนคอยล์แล้วครับ ไม่หาย หรือเป็นที่จานจ่ายครับ ถ้าเปลี่ยนจานจ่ายแล้วไม่หาย ทำไงต่อครับพี่ๆ

7. ratkam

ratkam New Member Member

176
    0
    0
    รถผมมีอาการคล้ายน้องไนซ์ คือสตาร์ทติดยาก (มอเตอร์หมุน แต่เครื่องยนต์ไม่ติด) ต้องปิดมือที่กุญแจค้างไว้ จนเครื่องร้อน เครื่องจึงติด
    พอรถวิ่งได้แล้วใช้ไฟเลี้ยว รอบเครื่องจะสวิง ขึ้นลง up and down เหมือนผีเข้า
    วันนี้นำไปแก้ไขที่ตัวแม่กุญแจ(หยั่งที่โอมมี่แนะนำมา)ก้นมันไหม้ครับ ช่างขัดให้ใหม่ประกอบเข้าที่
    ค่าแรงบวกทิป 300 บาท เรียบร้อยครับ สตาร์ทง่ายเหมือนเดิม รอบหายสวิงแล้ววว))))

8. nice827

382
    0
    0
    ต้องรื้อตรงคอพวงมาลัยออกมาใช่มั้ยครับ เดี๋ยวผมจะลองดูครับ กระดาษทรายธรรมดาขัดใช่มั้ยครับพี่ แล้วที่พี่ว่าเอามือปิดกุญแกคือยังไงอะครับ ของผม สตาร์ทไป 20กว่ารอบก็ไม่ติด ขอบคุณครับ

9. nice827

382
    0
    0
    อ่อครับ เดี๋ยวผมจะลองดูครับ ใช้กระดาษทรายธรรมดาใช่มั้ยพี่ แล้วที่พี่ว่าเอามือปิดกุญแจ จนเครื่องร้อนนี่ทำไงครับ ผมงง ผมสตาร์ทเป็นสิบๆ จวน 30รอบได้ก็ไม่ติด

แต่ถ้าลองถอดทำแล้วไม่หายก็คงจิดแบบนี้ครับ ขอบคุณครับพี่

10. nice827

382
    0
    0
    ลองแกะมาเช็ดมาขัดแล้วคับพี่ ก็ยังไม่ติดเหมือนเดิม คงจะจอดไว้ เจ็บใจจริงวันนี้นั่ง taxi เห็น 825Sli สีดำ ไม่รู้ของพี่ๆในนี้ป่าว เห็นอยู่ ถ.บางนา-ตราด ทะเบียนขึ้นด้วย 3 จำอักษรไม่ได้ อิอิ

11. nice827

382
    0
    0
    ไม่หายครับ ลองแล้ว งงมากคงจะจอดกะที่ วันนี้เห็น 825 Sli สีดำ ทะเบียนขึ้นต้นด้วย 3 ตัวอักษรจำไม่ได้ ของพี่ๆในนี้รึป่าวคับ เห็นที่ ถ.บางนา-ตราด เห็นแล้วเจ็บใจ 555 รถตัวเองวิ่งไม่ได้

12. ratkam

ratkam New Member Member

176
    0
    0
    เอาใจช่วยขอให้ใช้การได้ไวๆๆน่ะครับ รถสตาร์ทไม่ติดนี่มันเซ็งมากๆๆ
    ที่ว่าบิดกุญแจแล้วต้องเอามือค้างไว้ หมายถึงว่าพอปล่อยมือแล้วเครื่องมันจะดับครับ เรยต้องคาไว้ซักพัก...จนเครื่องร้อน(ของผมมอเตอร์มันทำงานน่ะ ตอนสตาร์ท)
    กรณีผมนี้ช่างบอกว่า ผิวสัมผัสบริเวณก้นแม่กุญแจมันเริ่มเสื่อม......มันเรยทำให้ระบบสตาร์ททำงานได้ไม่สมบรูณ์(ครึ่งผีครึ่งคน)
    ของน้องไนซ์ก้อดูที่คอยแล้ว แม่กุญแจก้อดูแล้ว จานจ่าย ปั๊มติ๊กชิโร่ก้อแล้ว.... แล้วมันจาเป็นที่ไหนได้อีกน้อ)))
    วานผู้รู้ช่วยตอบบบที))))

13. nice827

382
    0
    0
    คือไฟมันไม่ออกมาจากคอยเลยอะพี่ ลองดูแล้ว ผมลองดูเว็บของ Jeep GrandChoerokee เค้าเป็นเหมือนผม แต่เค้าเป็นที่สายไฟที่ไปเข้าคอย ก่อนหน้านี้น้าแถวบ้านเค้ามีมิเตอร์วัดไฟ เค้าก็วัดที่สายไฟที่มาเข้าคอย ก็ มีไฟ แต่คอยไม่จ่ายออก ผมก็เปลี่ยนคอย ที่เคยมีอะไหล่อยู่ ของผมก็ไม่รู้เช็คไม่เป็นด้วย หาจุดไม่เจอแล้วคับ นอกจากคอย หรือจานจ่าย ถ้ามีให้ลองก็ดี แหะๆ ต้องรอเปิดเทอมถึงเก็บตังซืออะไหล่ได้ครับ 555+ นั่งรถสาธารณะต่อไป อิอิ

ขอบคุณพี่ๆนะครับที่ช่วยหาคำตอบ

14. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
  15. nice827

382
    0
    0
    ของผมมันมีพวกกล่อง sensor แกะออกมาดูในนั้นเขียนว่า sensor map ผมก็ไม่รู้มันอยู่ตรงไหน แต่จะลองหาผู้รู้มาดูให้ครับ ขอบคุณครับพี่ๆ

16. nice827

382
    0
    0
    ดูแล้วครับ ของผมไม่มี flywheel sensor น้าแถวบ้านโทรถามช่างที่เค้าซ่อม honda ให้ เค้าบอกว่าให้ดูที่กล่อง ECU ครับ ลองเช็คโค๊ดดู แหะๆ ยาวเลยงานนี้

17. barague

barague Guest

0
    0
    0
    สงสัยกล่องอาจจาช๊อต ถ้าเกี่ยวกะกล่อง ECU จิงๆต้องดูของ HONDA LEGENT ประมาณปี 93-96 เท่านั้น เพราะเปนเครื่อง 6 สูบ จาหาด้ายง่ายมากขึ้นเพราะรุ่นนี้ใช้เครื่องตัวเดียวกาน ว่าแต่มานจาหาด้ายมั๊ย เพราะเครื่องและรถรุ่นนี้มีน้อยนักบนท้องถนนสู้เครื่อง H 22 A ,B 16 A ที่นิยมวางและมีกล่องแต่งเยอะกว่า ลองดู แต่ถ้าต้องแปลงกล่องจิงๆ คงต้องไปอู่ SPEED WAY หรือ P RACE (อู่นี้รู้จัก) ลองให้เค้าหาดู หวังว่ากล่อง ECU นี้คงจาแก้ถูกจุดและรถวิ่งได้ในไม่ช้านี้ ขอให้โชคดีนะคัพ...

18. nice827

382
    0
    0
    ขอบคุณครับลุงป๋อง กล่องที่รถผมใส่ตอนนี้มันเป็นรหัส 37820-PL2-G13 แต่กล่องที่ผมจะใส่(อะไหล่จากเครื่องตัวเก่า)รหัสกลับไม่เหมือนกันรูปร่างและปลั๊กไม่เหมือนกัน แต่เซิร์จหาในเน็ตแล้ว มันก็บอกของ Honda กับ rover ซึ่งผมก็ลองหาว่าใช่ของ H22 หรือ H23 รึป่าว มันก็หน้าตาไม่เหมือนเลย จึงคิดว่ามันคนละสเปกรึป่าว เพราะมี รุ่นของผม 827 กับ 623 เท่านั้นที่ใช้เครื่อง honda ก็เลยทำไรไม่ได้ครับตอนนี้
    อันนี้ของผมที่อยู๋ในรถ หาในเน็ตมา

ส่วนอันนี้อะไหล่ของผม

อันนี้ลิงค์ที่ผมนำมา พี่ๆคนไหนเก่งอังกฤษช่วยดูให้หน่อยคัรบ ว่าเค้าบอกรึป่าวว่าใส่กันได้
    http://www.rover800.info/forum/viewtopic.php?t=4270&sid=4cf7695d156e7f9bf8de7b0bfe9eef8e

19. barague

0
    0
    0
    แหมๆๆๆ เก่งจิงๆๆ ที่ยังจำชื่อด้ายอ่ะ ทั้งๆที่ม่ายค่อยด้ายเข้ามาเรย (ดีจัยจัง) ต้องหากล่องของ REGENT เท่านั้น ลองโทรตามเซียงกงรถรุ่นนี้ดูว่ามีหรือไม่ เพราะจาด้ายง่ายขึ้น หรืออีกทีต้องถามร้านที่เค้าโมดิฟายด์กล่อง ECU แต่งเอาว่าสามารถโม ROM กล่องด้ายรึเปล่า เพราะกล่องพวกนี้มานคือ หัวจัยและสมองของเครื่องยนต์ มีไดอะแกรมเยอะมากถ้าสมองมานม่ายรับก้อทำรัยมานม่ายด้าย นี่ขนาดของที่บ้านเพิ่งเปลี่ยนกล่องแต่งของ H 22 มายังต้องแปลงสายแจ๊คที่เสียบเข้านิหน่อยเรย ทีแรกนึกว่าง่ายคือ เปลี่ยนกล่องนี้ใส่กล่องใหม่เสียบปุ๊ปสตาร์ทรถวิ่งด้ายเรย มานม่ายช่ายคัพช่างเขายังต้องเปิดดูคู่มือไดอะแกรมเรยคัพ กล่องพวกนี้มานจาควบคุมระบบจ่ายน้ำมัน รอบเดินเบา รอบแอร์ แอร์แบ๊ค ระบบไฟส่องสว่าง ระบบไฟจุดระเบิด ระบบไฟห้องโดยสารและกันขโมย ของ 220 ที่บ้านเอง เอาแค่ถอดแบ็ตเตอร์รี่ เพราะไฟหมดหน่อยเดียว ระบบสตาร์ทมานล็อคเรย ต้องไขรหัสกุญแจจึงใช้งานด้ายปกติ ดูซิคัพว่ามานยุ่งยากสลับซับซ้อนขนาดไหน ลองดูอีกทีนึงนะจ๊ะ N'NICE...

20. nice827

382
    0
    0
    งานเข้าเลยคับ 555 กล่องที่มีก็รบุว่า 827(ช่างที่วางเครื่องเขียนไว้) แต่กลับมีหน้าตาไม่เหมือนกัน สายไฟไม่เหมือนอีก 555 ตัดสินใจรอรถใหม่ดีกว่าครับ อิอิ อีกสัก 4 ปี ตอนนี้ยังหาเงินซ่อมเองไม่ได้เลยไม่เอาแร้วคับ ตื่นมาลองเปิดรถดูโน่นดูนี่สตาร์ท ไม่ติดสักที ท้อครับ แต่ไม่ถอยเพราะจอดอยู่กับที่

21. barague

0
    0
    0
    เฮ้อ! งานนี้สาหัสสากรรณ์เอาการล่ะนะ ถ้างัยเดี๋ยวถามช่าง ROVER ให้อีกทีนึงล่ะกัน รอหน่อยนึงนะ...

22. barague

0
    0
    0
    N'NICE 827 ขอเบอร์ติดต่อกลับด่วนเรยคัพ เพราะคุยกะช่าง ROVER แร้วเค้าบอกว่า ให้เอากล่องมาดูก่อน (กล่องเก่าของมันน่ะ) ถ้ามีหลายกล่องก้อเอามาหมดเรยจาด้ายเปรียบเทียบกาน กล่องกระดาษลังกระดาษม่ายเอานะ ม่ายด้ายรับซื้อของเก่า เผื่อเช็คข้อมูลด้าย ให้โทร.กลับ 086-9904186 น้าป๋องนะจ๊ะ เผื่อรถวิ่งด้ายม่ายต้องซื้อใหม่น่ะ (เสียดาย) เมื่อวานโทร. หาทั้งทูแระโอหม์แร้ว เพื่อจาเอาเบอร์โทร. N'NICE มีทั้งหมด 4 เบอร์เปนม่ายช่าย 2 เบอร์(ผู้หญิงใช้) แระติดต่อม่ายด้ายอีก 2 เบอร์ เรยม่ายรุ้ทำงัยติต่อม่ายด้าย อยากช่วยเหลือจิงๆนะ...

23. nice827

382
    0
    0
    ขอบคุณครับลุงป๋อง เดี๋ยวเปิดเทอมตามที่คุยครับ อิอิ เบอร์ผมใหม่ๆก็ 086-5355155 / 089-5350581 / หรือจะ 027055538 ก็ๆได้ครับ เจอแน่ๆ

24. phanphatsa

phanphatsa New Member Member

6
    0
    0
    อ่านละเสียว

25. nice827

382
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะครับ ท่านพี่โย่งที่โทรมาสอบถามและบอกจุด และลุงป๋องที่ค่อยให้ความสนใจช่วยเหลือครับ ตอนนี้ผมยังไม่มีเวลาไปดูมันเลย เรียนๆๆๆๆ ถ้าเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้ออย่างที่พี่โย่งบอกว่ามันไม่เปิดอากาศไม่เข้าต้องทำอย่างไรบ้างครับ

26. _knot phuket

_knot phuket New Member Member

5
    0
    0
    อา..ของเราก็ใกล้แแล้วสิเนี่ย

สต๊ารท์ติดยาก ต้องขยับคันเกียร์ ต้องขยับกุญแจเกือบทุกครั้ง

เคยวิ่งๆ แล้วรอบ สวิง สะอึกจนดับ
    จอดรอเครื่องเย็น ก็สต๊าทร์ได้
    ปรากำว่า ถ่าน คอลย์ แตก เปลี่ยนแล้วหาย
    แต่กว่าจะหาสาเหตุเจอ- -'
    `
    ถ้าเกิดเป็ที่กล่อง จะทำไงเนี่ย`?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้