ขอคำแนะนำแร๊คพวงมาลัยรั่วครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย pencilpen, 4 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pencilpen

pencilpen New Member Member

18
    0
    0
    แร๊คพวงมาลัยรั่วครับ ตอนนี้มันกินน้ำมันผมวันจะสองเป๊กได้
    ขอทรรศนะท่านผู้รู้ทุกท่านหน่อยครับ...Rover623...เป้ครา....บ

2. ที่หนึ่ง

ที่หนึ่ง New Member Member

159
    0
    0
    ถ้าอยู่แถววังหิน ก็ไปที่ Speed Way ลาดปลาเค้า52 ผมไปซ่อมมาแล้วเมื่อ ธค.52 เป็นอู่ทำรถHONDA แต่มี ROVER 623 ไปทำอยู่หลายคัน

3. แร็คพวงมาลัยรั่ว ใช้ชุดซ่อมแร็คของ HONDA ACC ได้ครับ...ส่วนเรื่องราคาเช็คได้ที่อู่หรือศูนย์ซ่อม Honda ครับ
    แต่ถ้าคิดจะเปลี่ยนแร็คพวงมาลัย ต้องดูว่า Rover623 ที่ใช้อยู่เป็นตัว Limited หรือเปล่า...
    ถ้าไม่...ใช้แร็ค Honda Acc ปี 91-93 ได้เลยครับไม่ต้องแปลง ใดใด... แต่
    ถ้าเป็นตัว Limited ก็ยุ่งหน่อยครับ ต้องแปลงหลายตำแหน่งอยู่
    ส่วนเรื่องราคาแร็ค ถ้ามือหนึ่งก็หลายหมื่นอยู่ครับ แต่ถ้ามือ2 ก็หลักพันต้น ๆ ครับ...

4. pencilpen

18
    0
    0
    คุณที่หนึ่งครับร้านแถววังหินค่าซ่อมราคาเท่าไหร่ครับ
    คนที่บีบแตรใส่ผมวันก่อนนี่ท่านหรือเปล่าครับเนี้ย
    และถ้าซื้อมือสองซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ...

5. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    วังหิน มีวานผมเจอ อยุ่คัน ม๊ะยู๊ คนในคลับเราป่าว

6. หาซื้อมือ 2 แถวเชียงกงบางนาได้ครับ...รู้สึกว่า เพื่อนผมเห็นอยู่ แว๊บ++แว๊บ ครับ ตอนนี้น่าจะมีของอยู่ น๊า...............
    ส่วนเรื่องราคาไม่ทราบครับ...เพื่อนมันไม่ได้เช็คให้ แต่ผมว่าน่าจะพันต้น ๆ ไม่น่าถึง 5,000.-บาท ครับ

7. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ซื้อมือสองต้องดูนะว่าเป็นแร็คของแบบ 623 บ้านเรา มันจะมีท่อทน้ำมันมาที่สปีดเซ็นเซอร์ด้วย หรือของแอคคอด ตาเพขร
    620 ตัวนอกจะเหมือนแอคคอดสองก้อนจะใส่ไม่ได้

ผมเคยรั่วนะ โอเวอร์ฮอนมาจาก H เรวดี ตอนปี 2004 ตอนนี้ใช้งานได้ปกติไม่มีรั่ว ไม่น่าเชื่อว่านี้มัน 6 ปีละ ยังไม่พังเยย

8. ที่หนึ่ง

ที่หนึ่ง New Member Member

159
    0
    0
    -ค่า Over Hall แร็คเพาเวอร์ ณ. ธค.52 ผมทำไป 4,000 บาท ที่ไม่เปลี่ยนขอใหม่ เพราะที่อู่แจ้งว่าแร็คจะไม่ตรงกับของ Accord ต้องชุดซ่อมครับ
    -ผมไม่ได้อยู่แถววังหินครับ ผมจะวิ่งอยู่แถวลาดพร้าว แต่แวลาไปซ่อมงานใหญ่จะใช้อู่นี้เป็นประจำ รถจะเยอะมากต้องไปแต่เช้า

9. ลองเช็คดูครับ...แร็ค Rover623 กับ ACC ปี 91-93 เหมือนกันแน่นอนครับ...
    เพราะผมก็พึ่งเปลี่ยนแร็คไปเมื่อ ธ.ค. 52 โดยผมไปเดินหาเองที่เชียงกงบางนา ที่ผมต้องเปลี่ยนเพราะผม Over Hall มาแล้ว 2 ครั้ง...
    ให้ศูนย์ Honda จัดการให้ทั้ง 2 ครั้ง มีรับประกันด้วยนะครับ แต่ที่สุดแล้วก็ไม่จบ
    เพราะแกนแร็คมันมีลอย ให้ Over Hall อีกกี่ครั้งก็ไม่หายครับ ผมจึงตัดสินใจเปลี่ยน และผมหาแร็คได้ใน
    ราคาประมาณ 3,400.-บาท ผมคิดว่าดีกว่า ไป Over Hall แล้วไม่จบครับ...
    คุณ pENciLPeN ลองเช็คดูก่อนว่าเกิดจากสาเหตุอะไรแน่ ถ้าเป็นซีลลูกยางโอริงเสื่อม ก็ Over Hall ได้ครับ น่าจะจบ
    แต่ถ้าแกนแร็คมีปัญหาก็แนะนำให้เปลี่ยนครับ (แต่ต้องดูแร็คมือ 2 ดีดีครับ) จบ

10. pencilpen

18
    0
    0
    หลายคำถามเลยครับ
    1 ผมจะรู้ได้ยังไงว่ารถผมแกนแร๊คมีรอยหรือซีลลูกยางโอริงเสื่อม
    2 ACC ปี 91-93 นี่ตาเพชรใช่ไหมครับ

ปล.ที่เจอวันก่อนนี่คุณนัทเองเหรอ งั้นคืนนี้เจอร้านใบเมี่ยง ตรงข้ามปรีโตนัส...ด่วน
    (ในรูปเห็นมีกีต้าร์) เอากีต้าร์มาด้วยจะได้แจมกัน

11. ตอบประเด็นที่ 2 ACC ปี 91- 93 ใช่ครับ ตาเพชร และผมให้ขัอมูลเพิ่มอีกนิดครับเพื่อไว้...ไม่ใช้แร็คที่ใช้ ACC ตาเพชรได้ ยังมีลูก หมากปีกนกบนล่าง/บูท/ยางกันฝุ่น/คันชัก (แต่เพื่อความแม่นยำต้องถอดเทียบครับ)
    ประเด็นที่ 1 ต้องถอดแร็คมาแยกดูชิ้นส่วนภายในครับ...แต่เมื่อตัดสินใจแยกชิ้นส่วนแล้ว ก็ต้องตัดสินใจต่อว่าจะ Over Hall หรือ เปลี่ยนครับ เนื่องจากเมื่อเราแยกชิ้นส่วนมันแล้ว จะทำให้ซีล (โอริง) บางตัวเสีย จำเป็นต้องเปลี่ยนเลยครับ...
    ความคิดผมนะครับ...ในเมื่อคิดจะแก้ปัญหาก็ต้องหาสาเหตุให้เจอแน่แน่ก่อนครับ กลัวแก้ปัญหาไม่ถูกจุด เดี๋ยวก็กลับมามีปัญหาอีก เซ็งสุด
    ถ้าคุณ PeNciLPen ต้องการแก้ปัญหานี้ ผมว่าต้องแยกแร็คดูก่อนให้ช่างช่วยดูแกนในด้วย แล้วค่อยตัดสินใจครับ...

12. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ตอนผมโอเวอร์ฮอล ไม่เจอรอยเลยเปลี่ยนชุดซ่อม เสียไป 1500ก่าๆ ใช้ยาวๆ

13. โชคดีเป็นของท่านแล้วครับ...
    ตอนผมเปลี่ยนชุดซ่อมครั้งแรกผมไม่ได้อยู่เช็คเองครับ กลับมาอีกทีที่ศูนย์แจ้งเก็บค่าใช้จ่ายแล้ว ก็น่าจะประมาณคุณโอห์ม เหมือนกัน
    แต่ผมโดน 2 รอบครับ...เซ็งสุด แต่ก็ทนใช้...คอยเติมน้ำมันเพาเวอร์เอาครับ
    จนที่สุดมันไม่ไหวจริง...เลยต้องหาแร็คเปลี่ยนซะ จบครับ ปัจจุบันไม่พบปัญหานั้นอีก เสียค่าชุดซ่อม 2 ครั้งสบายไปครับ...อิอิ

14. pencilpen

18
    0
    0
    ใครมีแร๊คเหลือๆรองขาโต๊ะสนุกทิ้งไว้อยู่บ้าง...ขอซื้อต่อหน่อยครา....บ

15. เมื่อวันก่อนผมให้เพื่อนช่วยเช็คเรื่องแร็คพวงมาลัยมาให้เนื่องจากในคลับมีพี่ท่านหนึ่ง...ก็
    เจอปัญหาเดียวกับคุณPeNciLPen ครับ
    พี่ท่านนั้นก็ฝากให้ผมช่วยดู ๆ ให้หน่อย...ก็เลยได้ข้อมูลมาว่า แร็ครุ่นนี้ใน เชียงกงบางนาเริ่มหายากแล้วนะครับ
    ถ้าหวังให้ได้ตรงรุ่นRoVer623 เลยยากมาก ๆ ครับ...

ตอนที่ผมไปเดินหาเอง (ช่วงปลายปี 52 นี่เอง) ผมเจอตรงรุ่นอยู่ 2 ชุด ครับ...หนึ่งในนั้นตอนนี้อยู่ที่รถผม
    และยังเจอเทียบ ACC ปี 93 อีก 2-3 ชุด ราคานะช่วงนั้นประมาณ 3-4 พันบาทครับ นี้ข้อมูลช่วงปลายปี 52
    แต่เมื่อวันก่อนนี้เอง...ผมได้ข้อมูลจากเพื่อนว่าหายากมากแต่ยังพอมีและราคาไปที่ 4-6 พันบาทแล้วครับ

16. ratkam

ratkam New Member Member

176
    0
    0
    ของผมเปลี่ยนมาแว้วสองครั้ง ครั้งแรกได้จาก k Pong ในคลับนี้ ครั้งที่สองเปลี่ยนเมื่อปลาย 52 ใช้สักพักก้อรั่วอีกตามเคย
    จึงใช้การเติมน้ำมัน power เอา ขวดละ 180บ เติมไปเรื่อยๆจนถึงทุกวันนี้ เพลินดีคับ ขวดนึงใช้ได้ ร่วม 3-4 เดือน(เพราะรั่วไม่มาก)
    ต้องคอยเช็ดพื้นบ้านด้วย แฮ่ๆๆ ส่วนการขับขี่ทั่วไปยังไม่พบปัญหาคับ ยังใช้งานได้ดีอยู่โดยเฉพาะตอนขับทางไกลๆ

17. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    ผมมีแล็คตัว เต็ด
    ผมสงสัยว่ามันไม่รั่ว
    ตอนนี้กองอยู่ที่บ้าน
    ยังงัยลองเช็คดูว่าใช้กันได้ปะ

18. ใส่ไปเหอะของ AC 91-93

ใส่ไปเหอะถ้ารุ่นไม่เต็ดใส่91-93ที่แกนสับปะรดมันยาวใส่ได้หมดมีท่อน้ำมัน4เส้นใหญ่1เล็ก3แต่ถ้าหาไม่ได้ที่แกนยาวก็ถอดเอาแกนเก่าเปลี่ยนใส่แร็คที่ซื้อมาสั้น.ถอดเปลี่ยนง่ายๆโดยไม่ต้องไปยุ่งกับแกนตัวคันชัก.ราคา3500แถวพระรามสี่มีรับสั่งมาส่งถึงที่...

19. pencilpen

18
    0
    0
    คุณ sealwit ขายต่อผมเหรอขอเบอร์หน่อซิครับ
    คุณ 623 จี.เอส.ไอ. มีเบอร์ร้านไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้