ช่วยด้วยครับเข็มความร้อนแกว่งครับ

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย l3achuz, 30 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. l3achuz

l3achuz New Member Member

4
    0
    0
    คือตอนขับปรกติก้อไม่เปนไร แต่พอผ่านไปซัก 3-4 กิโล เข็มความร้อนก็เริ่มขึ้น รถติดขึ้นถึงฮีท แต่พอขับก็ค่อยๆลงมาเครื่องไม่ดับ

วิ่งปกติ แต่รู้สึกว่าเครื่องร้อนแน่นอน

ไปเปลี่ยนหม้อน้ำ กับฝาหม้อน้ำ มาแล้วก็ยังไมหาย เข็มยังแกว่งอยู่เหมือนเดิม เครื่องb16aอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร

ส่วนแบตฯ ก็เพิ่งไปเปลี่ยนมา เปลี่ยนมา 2 ลูกแล้ววิ่งได้อาทิตย์นึงแบตก็หมด ไม่ได้เปิดอะไรค้างไว้ด้วย

ไม่ทราบเป็นที่อะไร ตรงไหน รบกวนผู้รู้ช่วยผมที ฮือๆๆๆๆ

ปล. ถ้าซ่อมไม่จบคราวนี้พ่อให้ขายรถแน่เลย T^T

2. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    ลักษณะ แอบถามนะเนี่ย เครื่องสิบหกเอ ให้ผมเดา ไม่ได้ใช้อินทิกร้าใช่มั้ย กลุ่มสิบหกเอเค้าไม่ยอมตอบเหรอคับ^^

ถามมาตอบไป เท่าที่จะทำให้ได้ละกัน ทำมะดาก็มีรุ่นอะไรแปลกๆมาถามประจำ

เข็มความร้อนแกว่ง อันนี้แกวงแบบสวิงไปมารึปล่าวคับ ซึ่งถ้าใช้เกิดมาไม่เคยเห็นคับ อะทิบายปรากดการไม่ได้

แต่ถ้ามีการ ค่อยๆ ขยับ ขึ้น และ ลง ตลอดเวลา อาการลักษณะนี้ ผมสันนิฐานเบื่องต้นเรื่องระบบระบายความร้อนทั้งหมด

ตั้งแต่ พัดลม หมุนครบมั้ย อันนี้ถ้าเครื่องสิบหกเข้าใจว่าทำงานคนละข้างแยกกัน เช๊กดูคับว่าทำงานตรงตามอุนภูมิมั้ย ถ้าตรงก็จบ ไม่ตรงก็สวิทพัดลม

น้ำในระบบ มันขาด หรือ เกินเข้ามาในกระติกพักน้ำ ถ้าเข้ามาก็ฝาไปละครับ ถ้าขาดก็หาจุดรั่วเข้าว่าไปไหน ตั้งแต่ ท่อน้ำเข้าฮีตเตอร์ เข้าเครื่อง เข้าเขาไอดี เข้าลิ้น ปั๊มน้ำ

และจุดสำคัญอย่างวาวล์น้ำ ถ้าไม่เปิด มันก็มีปัญหาคับ กำลังนี้ก็เทสด้วยการเอาวาวล์น้ำออก ดูด้วยคับเพื่อให้แน่ใจว่าวาวล์น้ำไม่ได้เป็นตัวปัญหา อย่าพึ่งมั่นใจของใหม่มากนัก

แบต อาทิดเดียวหมด อาการแบตหมด ก็มี ใด ไม่ชาท ซึ่งถ้าไม่ชาทไฟรูปแบตจะขึ้นที่หน้าไมล์ วิ่งไปไม่กี่วันก็หมด แต่อาการนี้ไม่ได้บอกว่ามีไฟขึ้น

ก็ไปดูที่สายไฟที่เข้าใดชาทว่ามีขาดใน หลุด หลวม ตรงไหน อาการนี้ก็จะวิ่งได้นานกว่าปรกติแต่มันก็หมดไป พอเอาแบตไปร้านชาทได้ไม่เสื่อม

กว่านี้ไม่รู้ละ เพิ่มเติมกันมาคับ ใครเคยแปลกกว่านี้

3. l3achuz

l3achuz New Member Member

4
    0
    0
    ขอบพระคุนอย่างยิ่งครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้