หมายเรียกผู้ต้องหา

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย jakkrit, 24 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jakkrit

jakkrit New Member Member

196
    0
    0
    พี่ๆ ครับ ผมรบกวนปรึกษาหน่อยพี่ อยากรุ้ว่ามัยเป็นอาญาเลยหรอ ผมลักไก่กลับรถ มาเจอ ตำรวจเรียก เมื่อเดือนเมษา แล้วก็ตามระเบียบ วน ๆ รอบรถ ไม่ค่อยจะพอใจ รถแบบเราๆๆ เหมือนจะรอ เจรจาค่าเสียหาย แต่ผมไม่ลง เพราะเห็นว่าเป็นวันหยุดสงกรานต์ ไม่น่าจับ รถก็ว่างๆ แถวรัชโยธิน อย่างกับต่างจังหวัด ไม่มีรถเลย สุดท้ายเดินกลับมาเอาใบสั่งมาให้ อย่างรมเสีย แล้วขอใบขับขี่ ผมก็ให้ไป แต่ลืมดูว่าเป็นของมอไซด์ ต่อมา เดือนนี้ ผมได้รับหมายเรียกผู้ต้องหาจากร้อยเวร (แม่ตกใจเลยส่งมาที่บ้าน) ระบุเป็นความอาญา กลับรถในที่ห้ามกลับ นัด วันที่สิบ สาม สิงหา ให้ไปรายงานตัว ( แม่งกะไม่ต้องไปไหนเลยวันหยุดยาว) ผมก็ไปหาร้อยเวร ร้อยเวรบอกไม่รู้เรื่อง กำ:cry: จราจรเป็นคนออกหมายเอง แล้วมีลายเซ็น กับชื่อได้งัยวะเนี้ยะ งง สาหรุปผมเสียค่าปรับ ไปสี่ร้อย ได้รับใบขับขี่มอไซด์กลับคืนมา ในความคิดผมคิดว่า จราจรคงหงุดหงิดใจ เพราะได้ใบขับขี่ มอไซด์งะ เลยออกหมายเรียก พี่ ๆ เคยโดนแบบผม บ้างรึป่าวครับ share กันเป็นประสบการณ์ หน่อย

2. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    แบบนี้ยังไม่เคยเจอเลย

3. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    - แบบนี้ผมก็ไม่เคยเจอครับ ออกใบสั่งแล้วยังโดนหมายเรียกอีก ส่วนมากถ้าโดนใบสั่งแล้วไม่ไปเสียค่าปรับจะเจออีกทีก็เสียค่าเปรียบเทียบปรับ พร้อมค่าธรรมเนียมตอนต่อใบขับขี่ครั้งต่อไปครับ

- เดี๋ยวนี้คงเป็นระบบการปฏิบัติงานใหม่ของตำรวจแล้วมั้งครับ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

- แต่จริง ๆ แล้วใบขับขี่เป็นทรัพย์สินส่วนบุคคลไม่สามารถยึด หรืออายัดได้นอกจากจะเป็นคำสั่งจากศาล ใช้เพื่อแสดงต่อเจ้าหน้าที่ว่าเราได้รับการอนุญาตให้ใช้รถ และถนนได้ถูกต้องตามกฏหมายครับ

- และมีข้อแนะนำนะครับสำหรับมอเตอร์ไซค์การที่เจ้าหน้าที่ตำรวจจับเราแล้วดึงกุญแจไปโดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของรถถือว่าเป็นคดีกรรโชกทรัพย์นะครับ

4. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    แปลกดีเน่อะเมืองไทย

นี่แหล่ะ THAILAND ONLY!!!!!

5. jakkrit

196
    0
    0
    น่านดิพี่ ผมงง เลย แม่งทำแม่ตกใจตอนได้จดหมาย เซ็งเป็ดมาก แต่โชคดีนะพี่ ที่ไปเจอ ผู้กองเจ้าสเนห์ น่ารักมากๆ เลย ร้อยโทหญิงงะ 5555

6. jakkrit

196
    0
    0
    พี่ผม มีอีกเรื่องนะพี่ ผมโดนตำรวจคนเดียวเขียนใบสั่ง สามใบ ตอนห้าทุ่ม หกทุ่ม จอดหน้าบ้านนะพี่ แล้วก็ไอ้คนเดียวกันนี่ละ ขับรถตามรถผม มาจนถึงหน้าบ้าน
    ผมจอดหน้าบ้าน มันมาเคาะกระจก ผมก็นึกว่ามาบอกว่าไม่ให้จอด เพราะจะมีขบวน (โดยปกติเส้นหน้าบ้านผมเป็นแบบนี้) ผมก็ออกรถ มันปิดแยกเลยพี่ จับผมคันเดียว ทำเหมือนในหนัง Hollywood ยังกับ
    ผมเป็นโจร ขี่มอไซด์มาจอดหน้ารถ ผม ติดแยกอยู่คันเดียว (เท่ห์โคตร) มือจับปืน ด้วยนะพี่ ตำรวจอะ แล้วมันทำท่าเหมือนในหนัง บอกให้ผมลงรถ กลางวันแสกๆ เที่ยง ๆเลย ผมก็ลงไป ถามมันว่า
    พี่จับผมเรื่องอะไรครับ พี่ นี่มันอะไรกัน ผม งง มันบอกผม ขับรถเร็ว ผม บอกโห่พี่ งั้น วีโก้ คันหน้า ก็เร็ว กว่าผมดิ ผมก็ขับตามมา ไม่ได้ผ่าไฟแดงสักแยก มันให้ผมเอารถจอด กลางแยก แล้วขอตรวจ ทุกอย่างหลักฐานเรื่องรถทั้งหมด ดีนะผม พกไว้ตลอด สุดท้าย ผม โดน ไม่มีไฟส่อง ป้ายทะเบียนท้าย เอากะมันดิ
    Thailand Only จริงๆ

7. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    หุหุ ที่พี่บอกมาทั้งหมด ผมเถียงไปกับมันหมดทุกข้อละ มันก็ย้อนมาตลอด เซงจิง ๆ ไม่รู้จะยังไงกับพี่หรวดละ

8. AZUESHii

AZUESHii New Member Privilege

145
    5
    0

สน.ไหนครับ

9. AZUESHii

AZUESHii New Member Privilege

145
    5
    0

สน.ไหนครับ

10. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    เดี๋ยวนี้เราต้องรู้จักหัดศึกษาเกี่ยวกับกฏหมายเกี่ยวกับ พรบ. จราจรทางบกกันให้มาขึ้นแล้วครับ จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อเอาง่าย ๆ หรือว่าให้ ตร. เค้ากินยากหน่อยครับ

11. เหตุการณ์คล้ายๆกับผมเพียงแต่ของผมไม่ได้ให้ใบขับขี่ไป(พอดีลืมไว้รถพ่อ)

แต่4เดือนให้หลังผมก็ได้ใบแบบของพี่มีนัยความว่า ขณะนี้ได้อายัดรถยนต์ทะเบียนดังกล่าวเรียบร้อยแล้ว ฮ่าร์ๆๆๆๆ

12. jakkrit

196
    0
    0
    แถวบ้าน กับแถว รัช โย พี่ แต่รัชโย มีผุ้กองเจ้าสเนห์นะ งามมาก 5555

13. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    ระวังเจอสวยแต่จี๊ดดดดดดดดด นะครับ อิ อิ อิ

14. jakkrit

196
    0
    0
    ทีรถยังชอบจี๊ด ๆ เลย 5555

15. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    มันร้ายแรงขนาดนั้นเลยเหรอครับ
    นี่แหละจร.ไทย

16. jakkrit

196
    0
    0
    ผมว่า พวก ปิงปอง ที่ยืน ๆ น่าจะย้ายไปอยู่ 3 จังหวัดชายแดน ชอบยืนดีนัก

17. 4D56T

4D56T New Member Member

1,903
    0
    0
    กูเกลียดตำรวจคับ แม่งเฮี้ยสัด

18. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    ตามนั้นครับ

19. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ป่านนี้ค......ว.........ยเต็มสน.แล้วมั๊ง.......อิอิ

20. jakkrit

196
    0
    0
    ผมว่ามันเห็นรถสวย ๆ แรง ๆ แล้ว หงุดหงิด พี่แล้วมีใครเคยโดนเรื่องไฟซีนอนปะคับ

21. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    เรื่องไฟซีนอน ของหวานสำหรับ ตร. เลยครับ 5555

22. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    เรื่องไฟซีนอน ของหวานสำหรับ ตร. เลยครับ 5555

23. jakkrit

196
    0
    0
    ผมบอกมันว่า รถใหม่ๆ ใส่มาแต่โรงงานทำมัยมันไม่จับ มันบอกว่าแบบ สะท้านใจเลย รถเก่า ไม่ได้รับอณุญาติ ตามพรบ. ขนส่งทางบก ผม งงแดกเลย แม่งมี แบ่งวรรณะรถด้วยหรอวะเนี้ยะ 555

24. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    เท่าที่รู้เค้าวันค่าความสว่าง และสีของไฟครับ แต่คนจะหา " แ_ก " ยังงัยแมร่งก็จ้องจะ " แ_ก " อยู่วันยังค่ำ

ปล. ผมต้องขออภัยด้วยนะครับหากพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ท่านใดมีบิดา-มารดา หรือญาติ ประกอบอาชีพ ตร. จราจร และปฏิบัติหน้าที่โดยสุจริตธรรม เพราะ ตร. บ้านเมืองเราดี ๆ ก็มีเยอะ แต่ต้องกลับมาเสียชื่อเสียงกับแค่เพียง ตร. บางคน

25. jakkrit

196
    0
    0
    ตร. ดีดีแบบจ่าเพียรมีอีกเยอะคร้าบ น่าเอาเป็นแบบอย่าง

26. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    ผมด้วยครับ

27. ไอ้พวก(ต-ร)เก่งแต่อย่างงี้จิงๆ

28. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    แหมมมมมมมมมมม ตาป็อปจะไปกลัวอะไร ก็แค่พี่มีเพื่อนที่เค้าก็เรีกว่า เส นำหน้าชื่อเล่นตัวเองก็เท่านั้นเอง 55555

29. jakkrit

196
    0
    0
    อยุ่เมืองไทย ต้องมี เส้น ก๋วยจั๊บ อิอิ

30. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    ไม่ได้ว่านะครับ
    แต่เงินทำให้คดีพลิกได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้