ความเลวของร้าน VTEC SHOP ไม่อยากโดน โปรดอ่าน...

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Alif & Otis, 22 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    คำพูด โคตรแย่ ออกมาแก้ตัวแต่ไม่แก้ไข

1. Zaa - MiDwAy

Zaa - MiDwAy New Member Member

110
    3
    0
    ของดี ไม่ดียังไงไม่รู้ครับ บางครั้ง ซื้อของ ผมก้อซื้อเพราะคนขาย ...

Alif & Otis ถูกใจสิ่งนี้
  2. aka_n2u

aka_n2u New Member Member

8
    1
    0
    สนุกและได้ความรู้คับ

3. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    ของประมูลเห็นแต่รูปก็จิงคับแต่ยังไงก็มีความเสี่ยงเพราะเราไม่ไ่ด้จับของจิง บางอย่างผมประมูลในรูปล้างสวยสะอาดตาของมาถึงมือแย่กว่าที่คิดก็มีก็ทำใจขาดทุนหรือแค่คืนทุนคับ อีกอย่างถ้าคนซื้อขึ้นไปดูของเองแล้วเห็นหัวโช๊คปรับไมไ่ได้ก็คงไม่ซื้อหรอกคับมันเป็นเรื่องความเชื่อใจกับความเป็นลูกค้ากันมาทำให้เชื่อใจแล้วจบการซื้อโดยไม่ต้องจับของคับ

4. tOb•EG

tOb•EG New Member Member

25
    1
    0
    ยังไงก็ลองหาทางช่วยกันดูนะครับ คนซื้อและคนขาย ตัวผมขายของเซียงกงยังเคยเจอเลยครับ ว่าจะเอายังไงดีเพราะมันเลยประกันไปแล้ว

แต่ผมตัดสินใจเอาลูกค้ายาวๆดีกว่าครับให้เปลี่ยนให้ตังคืนไป ยอมขาดทุนหน่อยเพราะมันไปเรียกคืนจากญี่ปุ่นก็คงไม่ได้ ก็ขายตามสภาพเอาตังคืนนิดหน่อยก็ได้

เพราะทำวงการแบบนี้คงกำไรอย่างเดียวไม่ได้มันต้องมีขาดทุนบ้างละครับ

แต่ก็บอกลูกค้าว่าคราวหน้าถ้าซื้อของผมขอยืนยันรับประกัน เท่านี้ๆวันนะครับ คงช่วยได้เท่านี้

จะซื้อเครื่อง หรือโช้ค หรืออุปกรณ์ไฟฟ้า ก็ขอให้มาซื้อแล้วไปจัดการกับของเลยอย่าซื้อแล้วไปเก็บมันเลย เพราะมันจะขาดการรับประกัน ส่วนใหญ่ลูกค้าก็โอเคแฮปปี้จบ

เอาใจช่วยทั้งคู่ครับ

5. PirenZe

PirenZe New Member Member

109
    7
    0
    แก้ไขยังไม่สายครับ กลับตัวมาแก้ไขเอาให้สบายใจกันทั้งคู่ที่สุด คนไทยให้อภัยกันได้อยู่แล้ว

ของแบบนี้มันไม่เห็นผลทันตาหรอกครับ แต่ระวังพลังแห่งสังคมนะครับ ปากต่อปาก ลองคิดดูครับ เอาใจช่วย
    คนเคยซื้อเคยขายกันบ่อยๆคุยกันไม่ยากหรอก เอาอารมณ์วางไว้นอกวงสนทนา เอาคำขอโทษเปิดไป พูดจาให้น่าฟังพร้อมหาทางแก้ไขจริงใจ มันน่าจะจบไม่ยากนะ

6. TheKop100%

TheKop100% New Member Member

102
    1
    0
    เห็นด้วยเลยครับ

7. BZ TEMONACHI

BZ TEMONACHI New Member Member

373
    7
    0
    up up up

8. Vans_OTAKU

Vans_OTAKU New Member Member

46
    2
    0
    ถ้ายังไม่จบ ก็มีแต่เสียชื่อ เชื่อเถอะ ไม่คุ้มหรอกครับ

9. ออกมาพูดแบบนี้ มีแต่เสีย กับเสีย กับเงินแค่สอง สามหมื่น แต่ตอนนี้เสียลูกค้าไปเป็นแสนแล้วมั๊ง
    ไม่คุ้มเลยจริง ๆ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:21:01 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:20:27 ----------

ออกมาพูดแบบนี้ มีแต่เสีย กับเสีย กับเงินแค่สอง สามหมื่น แต่ตอนนี้เสียลูกค้าไปเป็นแสนแล้วมั๊ง
    ไม่คุ้มเลยจริง ๆ

10. ToN_DeTT

ToN_DeTT Member Member

100
    1
    18
    เห็นใจทั้ง2ฝ่ายนะครับ ยังไงก็ค่อยๆคุยกันนะครับ น่าจะหาจุดลงตัวกันได้

11. เริ่มเข้นข้น

12. SINCHANOK

SINCHANOK New Member Member

2
    2
    0
    ร้านพูดจาแรงมากครับถึงจะยังไงก็ช่างลูกค้าคือพระเจ้าครับผมในฐานะพ่อค้าถึงจาไม่ได้ขายอะไหล่ก็เถอะอยากจะเตือนครับผู้ชายไม่ได้มีเรา
    เพียงผู้เดียวลูกค้าเลือกที่จะบริโภคได้ แต่คุณเลือกที่จะไม่ขายไม่ได้เพราะคุณคือคนขายของ ผู้ขายอาจใช้อารมณ์แต่ก็เอาเถอะครับทุกคนมีอารมณ์หมด
    เพียงแต่ให้อภัยกันนะครับ

EZU และ Alif & Otis ถูกใจสิ่งนี้
  13. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    เห็นใจพ่อค้านะ ของมือ 2 บิตมาได้ดูแต่รูป เอามาขายกำไรคงไม่เยอะเหมือนแต่ก่อนแล้ว เพราะเดี๋ยวนี้ใครก็ทำได้ และต้องมานั่งวัดดวงรับประกันให้ลูกค้าอีก
    จริงๆของมือ 2 ไม่น่ารับประกันเลยนะ พอใจซื้อก็ซื้อ ตาดีได้ตาร้ายโดนไรเงี้ย แบบสมัยก่อนอ่ะไปเดินเซียงกง(ซื้อแล้วไม่รับเปลี่ยนไม่รับคืน) ไปซื้อเครื่องลองหน้าร้านสตาทติดเร่งปกติพอเอามาวางเสร็จชาปละลายก็เจอมาแล้ว

ส่วนพี่เจ้าของกระทู้ถือว่างานเข้า เป็นลูกค้าประจำด้วย มาเจอแบบนี้ เรื่องของเรื่องถ้า ไม่มีเสียงแทรกเข้ามาในโทรศัพผมว่าพี่เค้าคงไม่ออกมาแรงขนดนี้นะ แค่ตัวปรับหนืดเสีย มีตังซ่อมได้อยู่แล้ว แต่อารมณ์คนเราน่ะ เจอแบบนั้นเข้าก็ปรี๊ดดส์
    เป็นผมโดนด่าพ่อก็ขึ้นครับ ของซื้อมายังไม่ได้ทำอะไรเลยโดนบอกว่าปรับพังก็ขึ้นเหมือนกันครับ ตังค์มันหายากครับช่วงนี้

เอาใจช่วยทั้งสองฝ่ายนะครับ

14. เดี๋ยวนี้การแข่งขันสูงครับ ถ้าคุณไม่รับประกัน แต่ร้านอื่นเขารับประกัน คุณก็ขายลำบากครับ ลูกค้าอาจจะน้อยลง

แต่เรื่องการพูดจานี่สำคัญมากนะครับ อย่างวันก่อนช่วงค่ำๆ ผมหาซื้อ เฮดเดอร์เลสใส่ B16 หาๆ ดูตามเวป เจอร้านนึงอยู่แถว รามอินทรา ก็โทรไปถามรายละเอียด พอคุยรายละเอียดเฮดเดอร์เสร็จ ผมก็ถามทางไปร้าน บทสนทนาดังนี้

ผม: ถามทางไปร้านหน่อยครับ ถ้าผมเริ่มต้นทาง ซอย วัชระพล จะไปต่อยังไงครับ
    คนขาย: จะมาพรุ่งนี้ใช่ไม้ (เสียงห้วนมาก) เดี๋ยวตอนจะมาแล้วค่อยโทรมาถามทางอีกทีแล้วกัน (น้ำเสียงรำคาญมาก คือขี้เกียจอธิบายสุดๆ.......)
    ผม: OK ได้ครับ (น้ำเสียงเซ็งเหมือนกัน)

นี่ขนาดว่าผมเริ่มจาก ซอยวัชระพล แล้วนะ ยังขี้เกียจอธิบายทางเลย นี่ถ้าบอกว่า ช่วยบอกทางจาก พระประแดง นี่สงสัยคงวางหูไปเลย แต่เข้าใจแหละว่า "ขี้เกียจอธิบายเพราะ กลัวว่าจะมาถามเล่นๆ ไม่ได้ซื้อจริง" แต่คุณก็เสียลูกค้าไปแล้ว 1 คน และอีกหลายๆ คนที่ผมจะบอกต่อ เช่น เพื่อน พี่น้อง ญาติ คนรู้จัก........

หลังจากวางหู ปุ๊บ ผมก็หาในเวปต่อ เห็นกระทู้ร้าน Vtec Store อยู่เลยลองโทรไปคุยดู เค้าพูดจาดีมาก ไม่มีน้ำเสียงรำคาญและดูถูกเลย ถามทางเสร็จเรียบร้อย วันรุ่งขึ้นผมก็ไปสอยมาเลย หมื่นกว่าบาท ราคาแพงกว่าหน่อย แต่วาจารื่นหูกว่า ได้เงิน + ได้ใจ ลูกค้าครับ

ได้มาแล้วก็ใส่เลย....

15. kong@peugeot

kong@peugeot New Member Member

113
    2
    0
    ไม่ได้มาดูนานมากกกก เนื่องจากติดภาระกิจที่มหาลัย เปิดมาตกใจเลย ยังไม่จบอีกเหรอครับ

ถ้าทาง Shop และ เจ้าของกระทู้ ออกมาพูดคุยกันดีๆ น่าจะจบได้นะผมว่า

16. Alif

Alif New Member Member

17
    1
    0
    เสียชื่อ เสียลูกค้า เสียรายได้ เสียไปหมด

17. Roumsak

Roumsak New Member Member

156
    3
    0
    เกือบไปแล้วเรา ดชคดีที่มาเจอ กท นี้

18. WANZA

WANZA New Member Member

25
    1
    0
    จบแล้วคับ ชื่อเสียหมด

อย่างงี้อย่าไปซื้อของจากร้านนี้ดีที่สุด ถ้ามีปัญหาแบบนี้คงไม่เคลียร์เหมือนกัน จ่ายตังค์ไปแล้วนิ กรรม

19. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    พี่ที่รู้จักก็เคยโดนจากที่นี่มาเหมือนกันครับ เกือบจะเคลียร์ไม่ได้ต้องเสียตังแบบไม่ได้ของตามสภาพที่ต้องการซะแล้ว

20. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    แอบมาดูความเคลื่อนไหว

21. Alif

Alif New Member Member

17
    1
    0
  22. lex_fahsai

lex_fahsai New Member Member

1,604
    1
    0
    wowwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwww

23. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0

ขอบคุณที่นำมาเล่าสู่กันฟังครับ....

24. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    มาตอนนี้ก็เลยถีบหัวส่งเลย
    ของยังมาไม่ถึง ก็มาลงขายก่อน เก็บมัดจำด้วย
    ระวังไว้ดีดีแล้วกัน

25. DREAM(M.K.)

DREAM(M.K.) New Member Member

630
    11
    0
    ผมว่าพี่เค้าคง " เชื่อใจ " น่ะคับ เป็นลูกค้าประจำ ก็เลย " ไว้ใจ " พอของมาถึงก็เลยยังไม่ได้ใส่ยังไม่ได้เช็ค ไปทำงานกลางทะเล ซะก่อน

เท่าที่อ่าน มันก็เกินระยะเวลาที่ทางร้านจะรับประกันน่ะคับ แต่ผมว่านะคับ ถ้าพี่เค้าไปใส่แล้วขับใช้งานไป 2 - 3 อาทิตย์ แล้วมันพัง

พี่เค้าคงไม่มาโพสให้เรื่องมันยืดเยื้อแบบนี้หรอกคับ ลองคิดดีๆนะคับ โตๆกันแล้ว ( ทุกปัญหา มีทางออก คับ )

26. < สุขใจแรลลี่ >

< สุขใจแรลลี่ > New Member Lady Member

202
    5
    0
    บิตของมาไม่เห็นของเห็นแต่รูป ของมาสภาพจิงแบบไหน เราไม่รู้...แต่อย่าลืม ที่เมืองยุ่นมีคนไทยที่ตัดของ ซื้อขายกัน ก็ต้องคุยมาจากทางนู้นแล้วน่ะ

เมื่อได้เห็นของ ก็ต้องตรวจสอบ ไม่ดีก็ซ่อมขาย ซ่อมไม่ได้ก็กินทุนตัวเองไป ไม่น่าจะปล่อยของให้ลูกค้า โดยไม่ตรวจสอบน่ะ หรือ จะขายตามสภาพ ก็บอกตำหนิ บอกอาการ ลูกค้ารับราคา รับสภาพได้ เอาไปใช้ ก็เป็นสิทธฺที่ลูกค้าเลือก แบบนี้ก็แฮปปี้น่ะ

ตอบแบบกลางๆ เพราะเป็นทั้งคนขายและคนซื้อที่เห็นแต่รูป

27. LIMPYONGWENG

LIMPYONGWENG New Member Member

52
    3
    0
    กระทู้ของคุณ "A GAZE" ที่หัวโช๊คดังเค้ามาใส่ที่อู่พวกผมนี่แหละคับ และผมก้อเป็นคนที่โทรไปคุยกับน้องเค้าเองแหละคับ(เรื่องหัวโช๊คที่หลวมโคตร)
    น้องเค้าตอบว่า "ตอนมาซื้อ เจ้าของรถเค้าถามถึงเรื่องแกนโช๊ค คด หรือ รั่ว " ทางน้องคนขายเค้าจึงไม่รับประกันเรื่อง หัวโช๊คที่มันดัง
    และบอกว่า คุณพ่อเค้าไม่รับคืน
    ผมจึงบอกเจ้าของรถไปว่าน้องเค้าตอบแบบนี้ (เจ้าของรถยืนซึมเลยทีเดียว)
    ผมจึงถามเจ้าของรถว่า"ทำไมตอนซื้อไม่ดูให้ดี เช็คของให้ละเอียดก่อน "(เงินทองมันหายากนะทุกท่าน แต่ผมไม่รู้ราคานะว่าซื้อมาเท่าไหร่)
    เค้าบอกว่าทางร้านไม่มีเครื่องมือ และเค้าเองก้อไม่มีเครื่องมือที่สามารถถอด แยก ชิ้นส่วนของโช๊คมาตรวจสภาพได้"
    จึงทำให้มีการถามถึงการรับประกัน แต่เค้าดันพลาดเองที่ถามไม่หมด ดันไปถามถึงแต่เรื่องแกนโช๊ค ลืมถามถึงหัวโช๊ค
    ผมเลยให้ช่างที่อู่ทำบูสมาสวมครอบ แทนช่องว่างของระหว่างลูกปืนบอลจ๊อย กับเบ้ารับลูกปืน เสียงจึงเงียบไป (แต่คงใช้ได้ไม่นานนัก)

ในความคิดผมนะ ผมว่าคนซื้อคงกังวลเรื่องการรั่วมากกว่า จึงลืมพูดถึงการรับประกันส่วนอื่นๆของโช๊ค
    จึงเป็นช่องทางที่คนขายจะสามารถเลี่ยงความรับผิดชอบในส่วนที่ลืมถามถึง(หัวหมอแท้ เหมือนพวกทนายเลี่ยงกฏหมายเลย)
    จึงทำให้น้องคนขาย เค้าไม่สามารถรับคืนได้ เนื่องจากคุณพ่อไม่ยอม

สรุป ผมว่าซื้อของดูให้ดีก่อน เตรียมเครื่องมือไปรื้อให้พร้อม (กรณีที่คนขายให้รื้อดู ได้เต็มที่)
    ไม่แน่ใจก้ออย่าซื้อ ไม่ได้ลองก้ออย่าเอามาดีกว่า ลิ้นไม่มีกระดูก พลิ้วได้ พลิกได้ เป็นเรื่องธรรมดา
    ของบางอย่างซื้อมาต้องใส่เลย ปล่อยไว้อาจหมดประกัน (แต่คุณ"A GAZE"เค้าบอกผมว่าเพิ่งซื้อมาไม่ถึง5ชั่วโมง (ในวันที่เค้าเอามาใส่นะ) ผมจึงเห็นใจลูกค้าเนื่องจากเพิ่งซื้อมาสดๆเลย คนขายดันพูดแบบนี้ เป็นผมคงเคืองเช่นกัน)

คนขายก้อเป็นเรื่องปกติที่บางที ขายของอาจมีเสมอตัว หรือขาดทุนก้อมี เป็นเรื่องธรรมดาของการค้า(ผมก้อเจออยู่บ่อยๆ)
    ต้องใจเย็นๆยิ่งพูดแรง ด่าแรง ยิ่งเหมือนประจานตัวเอง ลูกค้าในอนาคตมาอ่านเจอก้อกลัวกันหมด
    ไม่กล้ามาซื้อของเรา ถ้าผมเป็นน้องคนขายคงลดราคาให้เหลือเท่าทุน(วิธีนี้บริษัทใหญ่ๆมักจะทำเมื่อมีสินค้าไม่ผ่านQC หรือลูกค้าปฏิเสธ การรับของ)
    หรือถ้าลูกค้ายังคงไม่พอใจผมคงคืนเงินให้ทั้งหมด
    และนำมาประกาศขายตามสภาพในราคาที่เท่าทุนอีกทีครั้ง และแจ้งรายละเอียดให้คนที่มาซื้อคนต่อไปทราบว่ามีตำหริตรงไหน ให้ัตัดสินใจเอาเอง
    น่าจะเป็นทางออกที่ดีทั้ง2ฝ่าย

พิมพ์ซะยาวเลยตรู ออกไปดูMidnight Racing ที่หาดบางแสนกันดีกว่า

28. Empty heart

Empty heart New Member Member

96
    2
    0
    ค้าขายแบบนี้ พูดแบบนี้ มันก็ประจานตัวเอง ชัด ๆ !!!

29. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    กำไรทุกอย่างไม่มี ถูกและดีก็ไม่มีอีกเช่นกัน

ตาดีได้ตาร้ายเสีย ซื้อของใหม่ดีกว่ามั้ย หุๆ !! ^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้