ถามเรื่อง o2 sener ในเครื่องยนต์ดีเซล

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย wut., 12 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wut.

wut. New Member Member

130
    0
    0
    เครื่องยนต์ดีเซล หากจะติด o2sener เหมือนรถเบนซิน วัดค่าไอเสียโดยมีกล่องอ่านค่าเป็นตัวเลข เพื่อจะจูนกล่องต่างๆ ให้ได้ส่วนผสมที่พอดี ได้หรือป่าวครับ
    ถ้าได้ ค่าพอดีของส่วนผสมของเครื่องยนต์ดีเซลจะมีค่าเท่ากับเครื่องเบนซิน คือ 14.7 : 1 หรือป่าวครับ

2. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    ไม่ทราบนะครับ

แต่ที่ผมจูนรถดีเซลมาไม่จำเป็นต้องใช้ครับ

เพราะดีเซลเวลาจูนจะดูอาการรถ พังเสียง ความรู้สึกของคนขับ และควันเป็นหลักครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:58:39 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:58:09 ----------

ไม่ทราบนะครับ

แต่ที่ผมจูนรถดีเซลมาไม่จำเป็นต้องใช้ครับ

เพราะดีเซลเวลาจูนจะดูอาการรถ พังเสียง ความรู้สึกของคนขับ และควันเป็นหลักครับ

3. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    ช่าย ช่าย ช่าย ควันท่วม ๆ 55555

4. wut.

wut. New Member Member

130
    0
    0
    ผมเคยใช้รถเบนซิน เวลาจูน จูนเนอร์จะฝัง O2 ที่ท่อไอเสียใกล้ตำแหน่งo2ติดรถ เพื่ออ่านค่าaf เมื่อเวลาจูนเขาจะจูนให้รถเกือบพัง แต่ไม่พัง หมายถึงจูนให้น้ำมันน้อยที่สุดที่เครื่องจะรับได้โดย ยังไม่พังซึ่งจุดนี้จะเป็นจุดที่ได้ความแรงของเครื่อ งยนต์ เขาจึงต้องดูค่าส่วนผสมของน้ำมันไม่ให้หนาหรือบางเกิ นไป
    แต่ผมไม่รู้ว่า O2เซ็นเซอร์จะวัดค่าของเครื่องยนต์ดีเซลได้หรือไม่ (หลักการจูนไม่รู้ว่าเหมือนกันหรือป่าว)

5. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    ดีเซลปั่นปั๊มถึง ๆ หัวฉีดดี ๆ ซักชุด ผมว่าเวิรค์แล้วครับ (แต่เครื่องคอมมอนเรลผมมะรู้นะ ไม่เคยเล่นครับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้