ตอบคุณโอห์มที่ถามไว้ในหัวข้อเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง...

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย POP-ROVER (เพชรบุรี), 13 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    งง ??? มาก ๆ ครับ อยู่ ๆ หัวข้อผมก็โดนปิด (เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง)...ไม่รู้สาเหตุของการปิดครับ มีเพื่อน ๆ ท่านใดทราบบ้างช่วยให้ความกระจ่างผมหน่อย

ตอบ...ที่คุณโอห์มถามไว้
    1. ท่อที่ระบายความร้อนไม่ใช้ท่อยางครับ...เป็นท่อเลสครับ
    2. ถัง Vaccum แนะนำว่า อย่าติดโดยเด็ดขาด เสียตังค์ฟรีครับ
    ไม่ช่วยให้ดีขึ้น แต่กลับแย่ลงมากครับ ตอนนี้ที่ติดเดินลอยไว้ เฉย ๆ (ไม่ได้ใช้งาน) เนื่องจากผมเอาท่อเดิมพร้อมขายึดออกหมด
    พอต่อกลับ เหมือนเดิมมันเลยดูไม่ดีครับ ปัญหาที่พบ คือ - บางครั้งเบรกแข็งจนเบรก
    ไม่ได้ - ลมถูกกักไว้ทำให้รอบต้นเครื่องไม่มา เร่งก็ไม่ขึ้น พยายาดึงเกียร์ต่ำช่วยก็มา...แต่น้อย - tec เปิดน้อย และเปิดแป๊บเดียว
    ตอนแรกผมไม่คิดว่าจะเกิดจากการติด ถัง Vaccum ไล่เช็คทุกอย่าง 1 วันเต็ม ๆ ไม่พบความผิดปกติ ช่างบอกว่าก่อนติดไม่เห็นมี
    ปัญหา เลยลองถอดแล้วต่อเหมือนเดิม...ไปลองวิ่งดู อาการที่กล่าวไว้ข้างต้นหายหมด สรุปต้องต่อกลับไปเหมือนเดิม (เสียตังค์ซื้อ
    มาแล้ว...นิครับ ก็ติดไว้เพื่อความสวยงาน ครับ)

1. ตกไปประเด็นหนึ่ง...
    ออยล์เครื่องติดมาพักแล้วครับ...ก็ไม่พบปัญหาตามที่คุณโอห์มถามไว้นะครับ
    กลับตรงกันข้ามครับ...รอบต้นมาเร็วขึ้น และแรงขึ้น ขนาดทำให้ tec เปิดได้ (ของผมเปิดที่ 4800 รอบ) ช่วงประมาณ 200 เมตรกว่า ๆ แต่เปิดแป๊บเดียวนะครับ
    อัตราการเร่งดีขึ้น ในการเร่งสุด ๆ 1 ครั้ง เท่ากับทำให้ tec เปิด 3 ครั้ง ครับ... แต่ผมพึ่งลอง 2 - 3 ครั้งเองนะครับ ยังไม่เจอถนนให้ลองยาว ๆ สักที
    ผมว่าออยล์ก็มีส่วนช่วยได้มากครับ...

2. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ท่อระบายคามร้อนพาวเวอร์ด้านหน้า พอดีเห็นเป็นสีแดงเลยงงว่าพี่เอายางมาหุ่มหรือพ่นสีกับท่อเดิมครับ สวยดีอยากทำบ้าง

ออยเครื่องอย่างนี้ต้องเดิมน้ำมันเครื่องเยอะขึ้นด้วยกี่ลิตรอ่ะพี่

เคยเห็นถังแวคคัมที่ใช้กับเครื่องเทอร์โบโมเยอะ กับพวกออฟโรดชอบใช้ แต่รถรุ่นเราอาจจะไม่เป็นผม งั้นข้ามไปโปรเจ๊คนี้

ตอนนี้ผมได้เปลี่ยนล้อแล้วนะพี่ป๊อบ อยากจะทำโปรงแบบ s7 แบบพี่บ้างจัง แต่ไปทำถึงเพชรคงไม่ไหว
    ของพี่ป๊อบยื่นเท่าไหรอ่ะ ถ้ามีโปรเจ๊คจะทำโปรงใหม่ผมขอซื้ออันเก่าต่อนะครับ

ขอบคุณครับ

ว่างๆถ้าผ่านไปเดี๋ยวไปกินข้าวมันไก่ ด้วยกันอีกนะพี่

โอม

3. ประเด็นที่ 1.ออยล์เครื่องที่ติดเพิ่มนั้น ต้องเติมน้ำมันเครื่องเพิ่มอีกประมาณ 1.5 ลิตร
    ประเด็นที่ 2.ผมดึงซุ้มหน้าออกประมาณเกือบ 2 นิ้ว ส่วนหลังดึงได้เต็มที่ 1 นิ้วนิด ๆ ครับ (หลังมันติดช่วงโค้งประตูหลัง)
    ประเด็นที่ 3.ติด ๆ กับร้านข้าวมันไก่ มีร้านผัดไท เจ้าอร่อยอีกร้าน แนะนำครับ...วันนั้นนายโอห์ม มาดึกไป เข้าเก็บร้านไปแล้ว ถ้ามีโอกาสไม่พลาดได้กินข้าวด้วยกันอีกแน่นอนครับ...

4. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    ตำนาน Roverอีกคันสำหรับรถนายป๊อบ รถแรงเพชรบุรี

5. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    โห่ เซงๆๆๆ ผมลงรูปไม่ได้ !!!

6. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    นัดจะเอามาอวดมั่งเหรอ
    พี่คอยชมอยู่นะได้ข่าวว่า
    แรงงงงงงงงงงงงงงงง

7. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    อิ อิ

เก็บ รูป มานิดน่อย ว่าจามาแชร์ ให้ดูกน เพื่อ จาติชมกันอะคับ แต่ ลงรูปไม่ได้

ที่สำคัญถ่ายรูป ปั้ม พาวเวอร์ มาให้เพ่ปีอป ด้วยอะคับ แต่ ลงไม่ได้ ลองไป ลง ลิ้งที่เพ่ป๊อป ฝากไว้ น๊ะคับ !!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้