อยากเป็นสมาชิกกับพวกเรา? มาทำความรู้จักกับ Club Si กันเถอะครับ!

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Blackcoupe, 6 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Blackcoupe

Blackcoupe New Member Member

141
    7
    0
    อ่ะไรคือ Club Si?

Club Si เป็น การรวมตัวของกลุ่มคนที่ มีใจรัก และขับขี่ Honda Civic Coupe. จุดประสงค์ของการรวมตัวก็คือ การพูดคุยแลกเปลี่ยนข่าวสาร, ความรู้, ประสปการณ์, ทำกิจกรรมร่วมกัน และสรรสรรค์กันแบบพี่น้อง ด้วยความเป็นกันเอง ครับ. กิจกรรมที่ผ่านมาของ Club เรานั้นก็มีทั้ง การไปกินข้าว, ไปสนามแข่งรถ, ไปล้างรถ, ไปทำบุญ, มาถ่ายรูป, และในบางครั้ง เที่ยวต่างจังหวัดด้วย. เราจะถือว่าสมาชิกใน Club Si คือครอบครัวเดียวกัน พวกเราทุกคนยินดีเป็นที่ปรึกษา สำหรับ สมาชิกใหม่ๆที่จะต้องการเข้ามาพบปะ และทำความรู้จักกับ Club Si ของเราครับ!!

ทำไมต้องเป็น "SI"

จริงๆแล้วคำว่า SI เป็น model ของ Honda Civic ตัว 2 ประตูที่ USA และเป็นตัว top ของรุ่นนั้นๆ. ซึ่งรุ่นที่เข้ามาจำหน่ายในเมืองไทยนั้น ที่เราเรียกกันว่า Honda Civic Coupe (EJ7) กับ (EJ8) จะเป็นตัว model 2 ประตูเดียวกับที่จำหน่ายใน USA แต่ที่จำหน่ายอยู่ในเมืองไทยนั้นจะไม่ใช่รุ่น Si.

Civic Coupe Si คือตัว top ของ USA ที่มีลักษณะแตกต่างจาก Version ที่ขายในเมืองไทย ก็คือ

1. เครื่องยนต์ B16A เกียร์ธรรมดา
    2. หลังคาตัว Si จะมี sunroof
    3. จะไม่มีไฟเลี้ยวที่ซุ้มล้อ
    4. ไฟหน้าจะมีทับทิมส้ม
    5. เรือนไมล์เข็มสีแดง และภายในเป็นเบาะกำมะหยี่สีดำ ด้ายแดง

เนื่อจาก body ของ Civic Coupe ที่แตกต่างจาก ญี่ปุ่น (EK4 หรือ EK9 ที่เป็นเหมือน Civic Type R). Civic Coupe ที่ถือสัญชาติอเมริกัน ก็มีลัษณะโดดเด่นของตัวเอง ผู้ขับขี่รถ Honda Civic Coupe ใน US จริงได้ก่อตั้งกลุ่มที่ชื่อว่า "Club Si" (Clubsi.com) ออกมา ซึ่งไม่จำเป็นว่าชนกลุ่มนั้นจะต้องขับรถ "SI" version เท่านั้นนะครับ แต่รวมไปถึง Honda Civic Coupe ทุกๆ model เลยครับ ไม่ว่าจะเป็นรุ่นตำสุด "DX" หรือว่า "EX" หรือรุ่น top สุด "Si" ก็มี

และเมื่อ Honda Thailand ประกาศว่าจะเอา Honda Civic Coupe (EJ7-EJ8) มาจำหน่ายในเมืองไทย การเป็น Club Si Thailand ก็ได้ก่อตั้งขึ้นมาสำหรับผู้คนที่ขับรถประเภทนี้ครับ

ลักษณะของการ meeting เป็นอย่างไร?

อย่างที่บอกไปข้างต้นครับ การ meeting ของเรานั้น จะเน้นที่เรียบง่าย และเป็นกันเอง ไม่มีการแบ่งชั้น หรือ พวกว่า แก่กว่า หนุ่มกว่า สาวกว่า หรือสวยกว่า :D ภายใน Club เรานั้น ทุกคนเป็นครอบครัวคับ :D หลายๆคนอาจจะกล้าๆกลัวๆ กับการ มา meeting ครั้งแรก แต่เมื่อเราได้ลองมาทำความรู้จักกับพวกเรา แล้ว มีแต่ความสนุกและสุขใจ และคุณอาจจะรู้อ่ะไรเกี่ยวกับรถของคุณมากกว่าเดิมด้วยครับ

มีค่าใช้จ่ายในการเป็นสมาชิกไหม?

การจะเข้าเป็นสมาชิก Club Si จะไม่มีการเสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นครับ หน่ำซ้ำ ท่านจะได้รับ Sticker Club Si สุดเทห่ไปแปะข้างรถ และมีสิทธิซื้อเสื้อ Club Si ที่ใส่ไปไหนก็เท่ห์ และเอาไว้ใส่กันตอนมา meeting ก็ได้ครับ :D ไม่มีการเก็บค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นครับ

อยากเป็นสมาชิก Club Si ทำอย่างไร?

การเป็นสมาชิกของ Club เรานั้นง่ายมากๆครับ เพียงแค่คุณสมัคร log in ของ Rcweb หรือที่ T u n e speed หละก็ มา post รายละเอียดของท่านเอาไว้ใน board ของเรา มาแนะนำตัว และ เมื่อมีเวลา มาร่วมสนุกกับเราในงาน meeting ครับ เพราะเราทุกๆคนยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ๆทุกคนครับ

สุดท้ายนี้ ผมจะฝากบรรยากาศ meeting สนุกๆในหลายๆครั้งที่ผ่านมา ให้ดูกันนะครับ :cool: :cool:

Keng@7GT-A ถูกใจสิ่งนี้
  2. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    กระทู้เยี่ยมมากเลย ซี

3. Si_Type R

Si_Type R New Member Member

70
    2
    0
    กระทู้แนวมากซี มีประโยชน์สุดๆ

4. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    สมแล้ว ท่านประธาน อิอิ

5. SiTh_omac

SiTh_omac New Member VIP

795
    11
    0
    เป็นกระทู้ที่ดีมากๆเลยครับ :D:D

6. tid

tid New Member Member

11
    0
    0
    ขอบคุณที่ให้ความกระจ่าง

7. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)
    อยากให้มีกระทู้แบบนี้มานานแหละ ขอบคุณน้องซีมากๆ
    ที่ทำให้พวกเราเป็นพวกเรามากขึ้น อ่า งง ละสิฮาๆๆ
    กระทู้นี้เยี่ยมจริงๆ บวกให้เลย ขอบคุณอีกครั้งนะจ้ะ

8. dorothy88

dorothy88 New Member Member

112
    1
    0
  9. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เยี่ยมมากเลยน้อง

10. mengsi

mengsi New Member Member

227
    14
    0
    เยี่ยมๆๆ

11. moderice

moderice New Member Member

18
    0
    0
    ชัดเจนมากครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณคุณวานะครับที่โทรมาบอกเรืองมิตติ้งครับ

12. x_kingkong

x_kingkong New Member Member

351
    10
    0
    สวยมากเลยครับ เป็นกระทู้ที่จูงใจผมมากที่สุด

13. kwadbaa

kwadbaa New Member Member

325
    7
    0
    แจ่มคับ ครบถ้วน เยี่ยมจิงๆ

14. Silver@Si

Silver@Si New Member Member

60
    2
    0
    เยี่ยมครับ

15. KOB@NeFaRiouS

KOB@NeFaRiouS New Member Member

94
    1
    0
    กระทู้ดีมีสาระ

16. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    กระจ่าง ครบถ้วน สมบูรณ์
    อื้อ...แหล่ม:D

17. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เพิ่งเข้ามาดูอ่ะ

18. racingX_girL

racingX_girL New Member Lady Member

98
    2
    0
    เดี๋ยวมอบโล่ห์ให้ซีสักใบเลย ในฐานะประพฤติตนดี คิคิ

19. nott_za

nott_za New Member Member

122
    3
    0
    เยี่ยมมากครับ....^^

20. kotkotkot

kotkotkot New Member Member

21
    0
    0
    Thread of the Year !!!!!

21. ICKY

ICKY New Member Member

204
    6
    0
    ปรบมือหั้ยยยเลย..;)

22. non117

non117 New Member Member

76
    5
    0
    เยี่ยมรูปกุพอดูได้

23. bb_boy

bb_boy New Member Member

112
    1
    0
    ....กระทู้นี้ใด้ใจมากๆ......

24. NuM_LeAb

NuM_LeAb New Member Member

16
    0
    0
    เข้าใจแจ่มแจ้ง

25. ethep

ethep New Member Privilege

86
    11
    0
  26. Boku_no_natsuyasumi

Boku_no_natsuyasumi New Member Member

126
    0
    0
    เพิ่งรู้ว่าตัว อเมริกา ไม่มีไฟเลี้ยวแก้มล้ออะ พอไปดูรูปในคอมที่เก็บไว้ ไม่มีจริงๆด้วย

27. marshty

marshty New Member Member

15
    0
    0
    สวัสดีค่ะพี่ๆเพิ่งมาเป็นน้องใหม่สมัครอยากมากๆๆๆ
    กว่าจะหาเจอ จะไปทำmeettingกันอีกที่ไหนค่ะ
    อยากไปด้วยจังเลย

28. SiTh_omac

SiTh_omac New Member VIP

795
    11
    0

.
    .
    .
    ตามนี้เลยครับ ----> http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=324223

หากไม่ทันก็ติดตามข่าวในบอร์ทนะครับ เรามี meeting กันทุกเดือน
    :D :D :D

29. FastAndFurious

FastAndFurious New Member Member

80
    0
    0
    สวัสดีครับคือผมอยากจะเป็นสมาชิกในคลับด้วยครับเพิ่งซื้อรถมาใหม่อยากจะได้ความรู้ในการแต่งรถครับแต่ผมอยู่เชียงใหม่นะครับไม่รู้ว่าในคลับมีใครอยู่เชียงใหม่บ้างครับ

30. ICKY

ICKY New Member Member

204
    6
    0
    ยินดีต้อนรับครับ...อยู่เชียงใหม่ไม่รู้ว่ามีรึป่าว แต่มีอยู่คันนึงมาจากเชียงใหม่อ่ะ
    :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้