Nissan NV VAN Y11 SR20VE CVT M6

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย taxi39, 17 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0
    คงอีกยาวอ่ะพี่เล็ก

ตอนนี้ ผมต้อง ใช้หนี้ ที่กู้มาทำสีก่อนครับ

ได้ทำสีไว้กว่าที่วางแผนไว้ เลยต้องไปกู้เค้ามาทำอ่าครับ

ตอนนี้ ก็ เดินๆไฟไปเรื่อยๆครับ^^

2. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    อิอิ สมใจแล้วซิ
    ช่างแอบบ่นด้วยว่าหน้านี้แปลงยากนะเนี่ย อิอิ

3. The Kop3101

The Kop3101 New Member Member

52
    0
    0
    สวยมากเลยคับน้องท๊อป
    ได้รถเทพมาอีกคันแล้ว

4. taxi39

284
    0
    0
    แหมพี่เบิ้ม แต่ราคาค่าทำรถผม อู่เค้าก็เพิ่มไปจากที่ตกลงกันไว้อีก 5,000 นะครับ
    ผมละ ไม่ได้เตรียมเผื่อไว้ด้วย ยืมแฟนอีกตามเคย :mad:
    โดนแฟนบ่นเลยผม 5555

ขอบคุณครับ

5. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ออกมาหล่อสมใจเลยล่ะสิครับ

6. lukmatulee

lukmatulee New Member Member

315
    2
    0
    งามแต๊ๆ อีกนิดนึงเป็นกำลังใจให้ครับ

7. taxi39

284
    0
    0
    Update 7/2/2011

- เดินไฟด้านหลัง ไฟเบรค ไฟหรี่ ไฟเลี้ยว ไฟส่องป้าย โดยการเดินลอยไว้ชั่วคราว เหลือเดินไฟก้านปัดหลัง
    - เดินไฟด้านหน้า ไฟหน้า ไฟเลี้ยว เดินลอยชั่วคราว เช่นกันครับ
    - แตร ต่อแล้วแบบชั่วคราวก่อน
    - เรื่องแอร์ มีปัญหาหนักเลยครับ เนื่องจาก หัวท่อแอร์ที่ต่อจากคอมแอร์เข้าคอนเดนเซอร์ หัวที่ต้องใช้ประกบคอนเดนเซอร์ ของ Y11 มันหายไป ผมไม่รู้ว่า ไม่มี มาก่อน ตั้งแต่เอามาจากเซียงกง หรอ ช่างที่อู่ทำสีถอดออก เเล้วลืมใส่ให้ ผมก็โทรไปถามเเล้ว เค้าบอกว่าไม่ได้ยุ่งเลย งานเข้าครับแบบนี้ ไม่รู้ว่าจะไปหารุ่นไหนที่พอดีใส่ หรือมีอีก 1 ทางเลือกก็คือ หาคอนเดนเซอร์ของ Y10 มาใส่ น่าจะง่ายกว่า เพราะท่อ อื่นๆน่าจะตรงกันหมด ของ Y11 ไม่ตรงสักอันเลยครับ ต้องแปลงทุกท่อเลย

8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เก่ง มากก ครับ จารยท๊อป :D

9. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    :sad:เก่ง มากก ครับ จารยท๊อป :D:sad::sad::sad:

10. taxi39

284
    0
    0
    Update 8/02/2011

ตอนนี้ ไปทำแอร์มาแล้วครับ

กำลังเช็คพวกสายไปต่อ ^^
    ไม่ค่อยมีเวลาทำเลย ต้องมาฝึกสอนอ่าครับ เกรงใจไม่ค่อยอยากที่มหาวิทยาลัย
    แต่พอกลับมาบ้านก็มืดและ

ปล. สวัสดีครับพี่แจ๊ค
    วันเสาร์นี้เจอกันครับพี่ แจ๊ค ^^

11. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  12. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  13. The Kop3101

52
    0
    0
    ไกล้แล้วคับ

14. virus_art

virus_art New Member Member

16
    0
    0
    สวยมากคับ ทำสีมาเท่าไรคับว่าจะทำมั่ง กำลังฮิต

15. bannok-man

bannok-man New Member Member

151
    0
    0
    สวยครับสวย

16. taxi39

284
    0
    0
    ของผมประมาณ 3ปลายครับ เพราะทำเพิ่มหลายจุด และรถผมก็ชนมาด้วย ต้องแก้ด้านหลัง

17. virus_art

virus_art New Member Member

16
    0
    0
    อืมคับ ขอบคุณคับ

18. The Kop3101

52
    0
    0
    น้องท๊อปใช้สีกับแลคเกอร์ ยี่ห้ออะไรคับ
    กำลังศึกษาอยู่พอดีเลย
    จะทำเหมือนกัน หลังคาเริ่มผุแล้ว แล้วใช้สีเบอร์ไรอ่ะ
    น่าเสียดายไม่ได้ไปมิตติ้งจับของขวัญปีด้วย
    ม่ายได้เหงตัวเปงๆเลย...........

19. ton van

ton van New Member Member

202
    1
    0
    เห็นตัวเป็นๆ แล้ว หล่อทั้งรถและเจ้าของรถเลยนะครับน้องท็อป

20. taxi39

284
    0
    0
    เรื่องสี และ แลคเกอร์ ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ ครับ
    ที่แรกกะจะ บอกพี่เค้าว่า อยากได้สีขาว แบบ New Civic แต่พอผมเข้าไปอีกที่ ก็พ่นแล้วครับ !!!
    พี่ X มาตอบแทนผมหน่อยเร็ว พี่แกอาจจะรู้

ขอบคุณครับ อิอิ
    รถพี่ต้นก็สวย^^

ผมชอบมูนรูฟ ของพี่อ่ะ ใหญ่ดี ^^

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กุมภาพันธ์ 2011
  21. taxi39

284
    0
    0
    Update 20/2/2011

ไม่ได้มาอัพเดตนานเลยครับ
    สำหรับภายนอกยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยครับ อยากลงแม็กใจจะขาดอยู่แล้วแต่งบหมด! เลยต้องเอาไว้ก่อน ทนขับแบบนี้ไปก่อน

DIY และลุยเรื่องเดินไฟกับรถเองคับ

- หางหลัง ที่ได้มาเป็น ตรงรุ่น ครับ ทีแรกอยากได้ของ Wingroad Y10 ตัวนอก ที่มันอันใหญ่ๆ แต่... โดนแฟนบ่นอ่าครับ บอกไม่ชอบ ดูแล้วเหมือนยานอวกาศ ผมเลยต้องใส่อันนี้ ซึ่ง ผมคิดว่า ตอนใส่แล้วมันกดลงเล็กน้อย ผมไม่ชอบ ผมเลยจัดการ DIY โดยการเอายางมารอง เพื่อให้ หางหลัง เชิดขึ้นกว่าเดิม นิดหน่อย ครับ เชิดเยอะเกินผมก็ไม่ชอบ

- เดินไฟ ด้านหลังรถ สำเร็จเรียบร้อยหมดแล้วครับ เล่นเอาผมเหนื่อยไปหลายวันเลย เพราะปิดงานด้านหลังไม่ได้สักที พวกไฟ เบรค ถอยหลัง หรี่ ส่องป้าย เลี้ยว ต่อลอยไว้หมดแล้วครับ ตัวปัญหาคือ ปัดน้ำฝนหลัง นั่ง งง กับมันอยู่หลายวัน ปริ้นวงจรออกมาอ่านดู โทรไปถามคนโน้น คนนี้ สุดท้าย ผมเลยไล่สายเลยครับ จิ่ม จิ่ม จิ่ม เเล้วก็...... 555+ เล่นฟิวส์ขาดไป 3 ตัว อิอิ แต่สุดท้ายก็สำเร็จครับ เฮ้อ เล่นเอาผมแทบแย่ ของตัวนอกนี่ อะไรๆก็ไม่ตรงกัน เช่น ปสั๊กเสียบ สีสายไฟบางจุด ต้องมาไล่เอง แต่ก็ปิดงานด้านหลังไปด้วยความเหนื่อยมากๆ เวลาทำก็มีน้อยครับ ผมฝึกสอน จ.-ศ. เกรงใจทางมหาวิทยาลัย เลยต้องกลับมาทำที่บ้าน ถึงเที่ยงคืน เสาร์ได้ทำเต็มวัน ส่วนวันอาทิตย์ต้องดูร้านให้แม่ แต่ก็ดีใจ และภูมิใจมากๆ ครับ ถึงจะช้า แต่ผมก็ได้ลงมือทำเอง (ตังไม่มีไปจ้างร้านเค้าเดินไฟอะจิ ฮ่าๆๆๆ)

- เดินไฟ ด้านหน้ารถ ตอนนี้ที่เก็บเรียบร้อยไปแล้ว ก็พวกไฟหน้า ไฟหรี่ ไฟเลี้ยว ดูเหมือนจะไม่มีอะไร แต่ก็เอาเวลาวันเสาร์ของผมไป 1 วันเต็มๆ เพราะอย่างที่ผมบอก หน้าตัด Y 11 ที่ผมแปลงใส่มานี้ แทบจะทุกจุด ไม่มีอะไร ตรงกับของเราเลย ในเรื่องของไฟฟ้า ก็เช่น ปลั๊กไฟต่างๆ ไฟหรี่ ไฟเลี้ยว ไม่ตรงกัน ความยาวที่ไม่พอดี ผมเลยต้องมาเสียเวลานั่งตัดต่อให้มีความยาวที่พอดี และสามารถเสียบปลั๊กได้ เพราะตอนแรกที่ผมเดินลอยไว้ ผมเอาสายเสียบๆและผ้าเทปพันไว้ ปัญหาคือ เจ้าหลอด ไฟหน้าที่ตอดมากะโคม Y11 มันเป็น H4 แบบแป้นเล็ก (ขั้วตรงกัน แต่แป้นเล็กกว่า) ประเด็นอยู่ที่ ไฟสูงมันน่าจะขาดครับ แล้วบัญเอญขาดพร้อมกัน 2 หลอด ?? ที่แรกผมคิดว่าเป้นที่ฟิวส์ ดูแล้วก็ไม่ขาด เลยเช็คไฟดู ปรากฏว่าไฟมา ผมก็ยัง ไม่ปักใจเชื่ออีก เพราะว่า มันจะบังเอญขาดไฟสุงพร้อมกัน2หลอดเลยหรอ ผมเลยเอาหลอดไฟเก่ามาเทสดู ปรากฏว่าติดครับ ดังนั้นผมจึงคิดว่าไฟสูงขาด ผมเลยไปตระเวนทั่ววรจักร คลองถม หาไม่มีเลยครับหลอดแบบนี้ บางร้านบอกผมมาว่า เป็นหลอด H4A ไม่รู้ว่าใช่ไหมครับ สรุปตอนนี้ ผมก็ใช้แบบนี้ไปก่อน ไม่มีไฟสูง ตอนนี้ด้านหน้าเหลือ ไฟสปอร์ตไลท์ ถังถีดน้ำกระจก (ต่อแล้วเเต่ไม่ติด รอเช็คฟิวส์อีกครั้ง)

- เดินไฟ ห้องโดยสาร เดินไฟเก๋งเสร็จแล้ว
    ยังเหลืออีกเยอะเลยครับ ที่ยังไม่เสร็จ พวก ชุดประตู ( ของผมมีปลั๊กรอไว้อยู่แล้ว แต่เช็คดูแล้ว ไฟไม่มา ฟิวส์ก็เสียบครบ ปลั๊กก็ไม่ตรงต้องมาตัดต่อใหม่ ) มูนลูฟ และเครื่องเสียง อิอิ

ว่างๆเด๋วผมมาลงรูปนะครับ พอดีช่วงนี้งานยุ่งมากๆ ต้องเคลียงงานส่งที่ฝึกสอนครับ^^

22. taxi39

284
    0
    0
    เดินชุดไฟหน้าครับ ^-^

23. taxi39

284
    0
    0
    เดินไฟชุดประตู กระจกมองข้าง กันขโมย เซ็นทรัลล็อค เหนื่อยมากๆครับ

24. taxi39

284
    0
    0
    แดมป์แผงประตูครับ เตรียมลงเครื่องเสียง(ชุดเครื่องเสียง เอื้ออาทร อิอิ)

25. band12092522

band12092522 New Member Member

89
    0
    0
    เก่งมาก..ทาเคชิ

26. lukmatulee

315
    2
    0
    แผงประตูลายสวยครับ

27. taxi39

284
    0
    0
    ขอบคุณครับ

อิอิ ตอนนี้ผมรอชุดเบาะลายนี้อยู่ครับ รอมาครึ่งปีแล้ว ยังไม่ได้เลย ได้มาแต่แผงประตู:mad:

28. zumo_X

zumo_X New Member Member

241
    1
    0
    หล่อมาก

29. lukmatulee

315
    2
    0
    ดีครับ ของผมใจร้อน เบาะหน้า หลัง แผงประตูไม่เหมือนกันซักอัน 555

30. taxi39

284
    0
    0
    Update 22/03/2011

ผมเพิ่งต่อลองเครื่องเสียงครับ

1. ฟร้อน Pioneer
    2. ลำโพง Pioneer (มือสองญี่ปุ่น)
    3. Power Amp ของ Mix น่าจะของจีนแดง ของฟรี จากรถพี่สาว^^
    4. Pre Amp ของฟรี จากรถพี่สาวอีกเช่นกัน
    5. บาซูก้า Rock 10 นิ้ว แอมป์ในตัว
    6. สายไฟ ซึ้อใหม่ครึ่งนึง ของเก่าครึ่งนึง จากของพี่สาวอีกเช่นเคย
    7. แผ่นแดมป์ 6 แผ่น
    8. หัวต่อสายต่างๆ และของจิปาถะ

รวมๆแล้วหมดไปประมาณ 10K ครับ

ลองติชมได้นะครับ

[video=youtube;ndGaEgDEX5c]http://www.youtube.com/watch?v=ndGaEgDEX5c[/video]

[video=youtube;K-RXWw7C8DE]http://www.youtube.com/watch?v=K-RXWw7C8DE[/video]

[video=youtube;LU9T1_VAJks]http://www.youtube.com/watch?v=LU9T1_VAJks[/video]

[video=youtube;QAv7qa8CSCI]http://www.youtube.com/watch?v=QAv7qa8CSCI[/video]

[video=youtube;a6PUBZl4aec]http://www.youtube.com/watch?v=a6PUBZl4aec[/video]

[video=youtube;op_LUVs7fCw]http://www.youtube.com/watch?v=op_LUVs7fCw[/video]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้