แนะนำวิธีอุ่นกล่อง ECU

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย โย่ง199, 11 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โย่ง199

โย่ง199 Guest

0
    0
    0
    กล่อง ECU ในรถยนต์เปรียบเสมือนหัวใจของคนเราต้องมีวิธีดูแลป้องกันความเสียหายด้วย วิธีป้องกันคือ
    1 . ทุกครั้งที่มีการเปลื่ยนแบตเตอรี่ใหม่ต้องอุ่นกล่องก่อนสตาร์ทเครื่อง โดยเสียบกุญแจแล้วบิดมาจังหวะ 2
    มาที่ ACC ให้ไฟบนหน้าปัทม์ติดเป็นสีแดงทั้งหมด แล้วทิ้งไว้ 1 นาที แล้วบิดกลับมาเพื่อดับไฟบนหน้าปัทม์
    แล้วบิดไปจังหวะ 2 อีกครั้ง ทิ้งไว้ 1 นาทีเช่นกันแล้วบิดกลับตำแหน่งเดิม ให้ทำอย่างนี้ 3 ครั้ง ๆ ละ 1 นาที
    แล้วครั้งที่ 4 จึงสตาร์ทได้เลยครับ เพราะถ้าเราไม่อุ่นกล่องก่อนสตาร์ทจะทำให้ ไดโอดและทรานซิสเตอร์
    ที่อยู่ในกล่อง ECU จะค่อย ๆ เสื่อมลง วึ่งถ้าเป็นมาก ๆ จะทำให้เครื่องเดินไม่เรียบและกินน้ำมัน จูนยังไงก็
    ไม่หายครับ เปรียบเสมือนคนถ้าจะผ่าตัดต้องให้ยาสลบก่อนแล้วจึงจะผ่าตัดได้ แล้วเมื่อฟื้นขึ้นมาจะให้วิ่งเลย
    ก็คงหกคะเมนตีลังกาแน่นอน ต้องให้ค่อย ๆนั่งค่อย ๆ เดิน จึงจะถูกต้อง เหมือนกล่องที่ต้องเปิดไฟให้ไปเลี้ยง
    กล่องก่อนเพื่อกระตุ้นให้กล่องฟิ้นความจำจะได้ใช้งานเป็นปกติ ซึ่งช่างข้างถนนบ้านเราไม่รู้เรื่องนี้ เราสอนมันก็ไม่เชื่อ
    เพราะไม่เคยมีใครสอนมันเรื่องนี้ แต่ผลเกิดกับรถเราเสียหายแล้วมันก็บอกไม่เกี่ยวกับมัน
    2. วิธีการนี้ใช้ได้กับทุกกรณีที่เกี่ยวกับการซ่อมเครื่องยนต์ ตั้งแต่การเปลื่ยน Coil ,การถอดอุปกรณ์หัวฉีดหรือการ
    เปลื่ยน Sensor ต่าง ๆ ของเครื่องยนต์ ซึ่งอุปกรณ์เหล่านี้มีส่วนสัมพันธ์กับกล่องสมองกลทั้งสิ้น ซึ่งก่อนจะเปลื่ยน
    อุปกรณ์เหล่านี้ต้องถอดขั้วแบต ด้านลบออกก่อน แล้วจึงเปลื่ยนอุปกรณ์เหล่านี้ให้เสร็จ พอเเสร็จแล้วใส่ขั้วแบตกลับ
    ที่เดิม แล้วจึงเริ่มอุ่นกล่องใหม่ 3 ครั้ง ๆ ละ 1 นาที แล้วจึงสตาร์ทครับ
    วันนี้เอาแค่นี้ก่อนแล้ววันหลังมีเรื่องอะไรจะแจ้งให้ทราบอีกที ขอบคุณครับ

2. ที่หนึ่ง

ที่หนึ่ง New Member Member

159
    0
    0
    ขอบคุณที่นำความรู้ดีๆ มาแบ่งปันกัน

3. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    กระทู้ดีมีประโยชน์ครับ

4. uten555

uten555 New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณมากคับ ไม่เคยรู้เหมือนกัน แจ่มๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้