เรื่องของเครื่อง UU12 CA20

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย worawot, 4 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :cool: ถ้าสิ่งที่คุณ confirm ดังกล่าวข้างต้นเป็นจริง ที่ผมกล่าวไปก็เป็นเรื่องที่ควรมากกว่า 90% ครับ

2. worawot

worawot New Member Member

134
    0
    0
    ขอบคุณคับ

3. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    รถผมเคยไปเปลี่ยนคลัทช์ พอประกอบ ขับกลับบ้านไฟถอยติดตลอด ขยับแถวๆเกียร์ หายครับ สายไฟมันช๊อตอยู่ ของคุณก้อน่าจะขาด

4. worawot

134
    0
    0
    คับ ลองเอาไปทำดูคับ ขอบคุณคับที่ชี้แนะ

5. worawot

134
    0
    0
    พี่คับ รถเปลืองน้ำมันมากไปหรือเปล่าคับ ไปกลับที่ทามงานเฉยๆๆคับ เติมน้ำมัน 500 บาทได้ประมาณ 14-15 ลิตร ระยะทางไปกลับที่ทามงาน40 กม. วิ่งประมาณ 90-100 กม/ชม. วิ่งไฮเวย์ แยกมี2แยก แล้วก็ยาวไปเลย ใน4เหลือ1ส่วนถึงบ้าน เครื่องเดิมCA20 แม๊ก 195-60-15R ช่วยชี้แนะด้วยคับ

6. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    ตัวเลขที่คุณให้มา ใช้คำนวนอ่ะไรไม่ได้อ่ะครับ..........

เอาเป็นว่า เครื่อง CA20E standard จะกินน้ำมันอยู่ที่
    ในเมือง 7.5-8.5 กม./ลิตร
    นอกเมืองไม่เกิน 120 กม./ชม. จะกินน้ำมันอยู่ที่ 11 กม./ลิตร

:eek:

7. worawot

134
    0
    0
    ขอบคุณคับ

8. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ผมให้บาง รถผมขับไปกลับที่ทำงานวันละ 20-30 โล เติมน้ำมัน อาทิตย์ละ 500 ครับ SR20DET เข้ากรุงเทพฯ ไม่แวะที่ไหน วิ่งไป และกลับ ก้อครึ่งถังอย่างน้อย

9. worawot

134
    0
    0
    พี่คับ จะเป็นไปได้ไหมคับว่าระบบหัวฉีดน่าจะมีปัญหาไหมคับ เอาไปเช็คแล้วจะเกิดผลดีไหมคับ

10. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: SR20DET ใน U12
    spec ญี่ปุ่นบอกไว้ว่า
    ในเมือง 7.5-8.5 กม./ลิตร
    นอกเมืองไม่เกิน 120 กม./ชม. จะกินน้ำมันอยู่ที่ 10.5-11.5 กม./ลิตร
    (น้ำมันเบนซิน RON 97)
    ครับ

11. worawot

134
    0
    0
  12. ningdoad

ningdoad New Member Member

125
    0
    0
    ผมเคยเซ็ท โบ กับเครื่อง CA20E แบบว่าเป็นโปรเจ็ค ขำ ขำ ครับ ใช้ของในอู่ และโรงงาน เทอร์โบ ใช้ของ แอร์รีเซิร์ท

มีอินเตอร์ด้วย ของเดิมเครื่อง ca18 โบ เฮดเดอร์โรงงาน ของบล๊อคนี้ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะมาจาก CA18 โบ

ขับสนุกครับ ดึงดีครับ แต่ปัญหาที่เกิดคือ เวลาเครื่องร้อน(เข้าอุณภูมิทำงาน) เวลาบูสต์ เขกบรรลัย แก้ไม่หาย ฝังหัวฉีดเพิ่มแล้วก็ไม่ดีขึ้น

แบบว่ามันเป็นโปกเจค ขำ ขำ ครับ เลยไม่อยากลงทุนอะไรมาก ตอนทำน่าจะประมาณปี 42

พอดีจะขายรถครับ เลยเปลี่ยนกลับมาเป็น สแตนดาร์ด เหมือนเดิม แต่พอรู้ราคาขาย ไม่ถึงแสน ก็เลยไม่ขายครับ

ปัจจุบันยังใช้อยู่ ตั้งแต่น้ำมันขึ้นราคา จอดทิ้งไว้เกือบ 2 ปี (พอดีมีอักคันใช้แก๊ส) ตอนนี้เอากลับมาอีกแล้ว เพราะคันที่ติดแก๊ส กำลังวางเครื่อง

ขอยืนยันว่า เครื่องมัน อึดมาก ขนาดจอดไม่ได้สตาร์ท เกือบ 2 ปี ตอนนี้ใช้ดีครับ ไม่กินน้ำมันเครื่อง ควันไม่ขาว

ตอนนี้เติมน้ำมัน 1000 บาท วิ่งได้ประมาณ 250 โลครับ เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน (ใช้แก๊ส เติม 500 วิ่งได้ 300 โล)

ปัจจุบันกำลังหาช่วงล่างใหม่อยู่ เพราะรถจอดนาน ไปหมดแล้ว

เข้ามาเป็นสมาชิกในเวปนี้ เพื่อหาความรู้ อยากเปลี่ยนเครื่องใหม่เหมือนกัน แต่มีข้อแม้ว่า รอให้เครื่องมันพังก่อน

ตั้งแต่ใช้มาเปลี่ยนหัวฉีดไปแล้ว 1 ชุดครับ นอกนั้นก็ตามสภาพทั่วไป กรองใช้กรองเปลือย (ตั้งแต่ตอนเซ็ทโบ)

ขอบอกว่าอย่าเปลี่ยนไปใช้กรองเปลือยเลย เพราะมันทำให้ท่อไอดีสกปรกมาก และAAC วาล์ว ก็จะสกปรกเร็ว

ก็ปลุกชีพมาใช้ใหม่ ผมได้ถอด ระบบ AAC วาล์วมาล้าง ตอนนี้ยังใช้ได้ดีอยู่ รอแอร์ทำงานปกติครับ

ต้องยอมรับว่าเจ้า ca 20 มันอึดจริงๆ ครับ

13. worawot

134
    0
    0
  14. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

15. yy_u12

18,827
    95
    48
    CA20E แค่ใช้งานธรรมดา มันก็มีเสียงเขกแล้วครับ เพราะรูปร่างของฝาสูปที่ใช้ในไทยมันมี
    Pentroof ที่ไม่กลมเลี้ยงทำให้เกิดเสียงเมื่อมีการจุดระเบิดได้........ คนไม่รู้ พอยิ่งเอา CA20 ไป
    set turbo มันก็ยิ่งทำให้เสียงนั้นยิ่งดังขึ้นมา........... แล้วก็หาสาเหตุของเสียงไม่ถูกว่า หลังจาก Set
    turbo แล้ว มันเขกเพราะ ไฟ หรือ เพราะน้ำมัน............

อิอิ
    :eek:

16. worawot

134
    0
    0
    พี่คับ ถามว่า ถังน้ำมันเวลาน้ำมันไกลหมดแล้วจะมีไฟขึ้นเตือนว่าน้ำมันไกลหมดถ้าไฟขึ้นเตือนแล้ว พี่ๆๆๆคิดว่ามันจะเหลืออยุ๋ในถังกี่ลิตร ประมาณก็ได้คับ ไม่ซีเรียดคับ ถามเอาความรู้คับ ขอบคุณคับ

17. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อ่อ........... งั้นตอบแบบไม่ Serious นะครับว่า 5-10 ลิตรครับ :D

18. worawot

134
    0
    0
    ขอบคุณคับ ผมก็คิดว่ามันหน้าจะประมาณนี้นะ เก็บเป็นความรู้เล็กๆๆน้อย แชร์ๆๆๆ ขอบคุณคับที่ชี้แนะ

19. yy_u12

18,827
    95
    48
    อย่ารอให้น้ำมันถึงจุดเตือนบ่อยๆ เป็นดีที่สุด เพราะ Pump จะพังเอาง่ายๆ....... :eek:

20. worawot

134
    0
    0
    บ่อยเหมือนกันนะพี่ 55+ ขอบคุณคับที่ชี้แนะ

21. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้